ผู้เขียน หัวข้อ: แบบฟอร์ม Medical Reconcile (รายการยาปัจจุบันที่ผู้ป่วยใช้อยู่)  (อ่าน 15725 ครั้ง)

ออฟไลน์ offchai

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
1.ชื่อแบบฟอร์ม แบบฟอร์ม Medical Reconcile (รายการยาปัจจุบันที่ผู้ป่วยใช้อยู่)
CUSTOM-FORM-Doctor-RxReconcile.cds

2.ไฟล์แนบ ข้างล่างครับ

3.รูป ข้างล่างนะครับ

เนื่องจากคนไข้โรคเรื้อรังมีจำนวนเยอะมาก แพทย์ประสบปัญหาเขียนยาประจำคนไข้ไม่ไหว แพทย์จำนวนมากจึงใช้วิธีเขียน RM แทน ทำให้ไม่มีรายการยาใน OPD card หรือ สมุดโรคประจำตัวคนไข้ ซึ่งทำให้เกิดปัญหาเวลาคนไข้มาตรวจนอกเวลาแล้วจำเป็นต้อง admit ต้องคอยกดย้อนเข้าไปดูในคอมพิวเตอร์ ทำให้ไม่สะดวก หรือ คนไข้ไปรักษาต่อที่อื่น แล้วไม่มีรายการยาโรคประจำตัวติดไปด้วย

Medical Reconcile หรือ รายการยาปัจจุบันที่ผู้ป่วยใช้อยู่ ทางโรงพยาบาลได้เห็นความสำคัญของ Medical Reconcile จึงได้ให้ออกแบบฟอร์ม และ วิธีการที่จะให้แพทย์ทราบได้ว่า คนไข้ใช้ยาอะไรอยู่ เพื่อประโยชน์ในเรื่อง
  -เมื่อคนไข้ admit จะได้ทราบว่ากินยาอะไร ขนาดเท่าไร จะได้ไม่ขาดยา
  -ลดการสั่งยาที่มีปฏิกิริยาระหว่างกัน ซึ่งเกิดจากไม่ทราบว่าคนไข้กินยาอะไรอยู่
  -เมื่อคนไข้กลับไปบ้าน มีการปรับเปลี่ยนการรักษา ผู้รักษาคนอื่นจะได้ทราบ

ปัจจุบัน ได้เริ่มทำในคนไข้บางกลุ่มเป็นระบบทดสอบ โดยเริ่มจากคนไข้กลุ่ม DM, HT ซึ่งจะมีสมุดประจำตัวอยู่ แต่มีการเขียน RM เต็มไปหมด โดยจะปริ๊นใน Sticker ซองยาแยกต่างหาก แล้วแปะในสมุดโรคประจำตัวในปกในด้านหน้า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงรายการยา ให้แพทย์เขียนว่า off ยาอะไร เพิ่มยาอะไร แล้วเภสัชกรจะตรวจเช็คก่อนส่งมอบยาว่ามีการเปลี่ยนแปลงไหม ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงจะทำการปริ๊นสติกเกอร์ครั้งล่าสุดแปะทับไป

แบบฟอร์นี้ได้กำหนดว่าให้ปริ๊นเฉพาะยาที่กำหนดว่าเป็นยาประจำเท่านั้น ซึ่งต้องไปกำหนดในรายการเวชภัณท์ก่อน มิฉะนั้นจะไม่ขึ้น ถ้าใครต้องการให้ปริ๊นยาทั้งหมดให้แก้ใน script นะครับ บรรทัดเดียว

ขั้นตอนการปริ๊นแบบฟอร์มตามรูปนะครับ ผมกำหนดให้มีขนาดเท่าสติ๊กเกอร์ ปรับได้ตามใจนะครับ

แผนงานขั้นต่อไปคือนำไปใช้กับทุกกลุ่มผู้ป่วยเรื้อรัง แม้จะไม่มีสมุด ซึ่งแก้ปัญหาโดยให้เหน็บใส่ในซองบัตรประชาชน ซึ่งสามารถพับใส่ได้พอดี และคนไข้ที่มาโรงพยาบาล ต้องนำบัตรประชาชนมาอยู่แล้ว

ปัญหาที่พบ
  คนไข้ไม่เอาสมุดประจำตัวมาเวลาตรวจนอกเวลาหรือต่างโรงพยาบาล อาจต้องแก้โดยใส่ซองบัตรประชาชนทุกกลุ่มผู้ป่วย
  ไม่สามารถปริ๊นย้อนหลังได้ถ้า visit นั้นหลายวันแล้ว ใครทราบว่าข้อมูลประวัติยาเก่าๆของคนไข้อยู่ตารางไหน ช่วยบอกนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 19:10:15 PM โดย offchai »
ไชยวัฒน์ เพชรพรรณงาม
นายแพทย์ปฏิบัติการ
รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา อ.ห้วยกระเจา จ.กาญจนบุรี
รพช. ขนาด 30 เตียง
HosXP Version 3.54.11.2

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
เยี่ยมไปเลยครับ

1.ชื่อแบบฟอร์ม แบบฟอร์ม Medical Reconcile (รายการยาปัจจุบันที่ผู้ป่วยใช้อยู่)
CUSTOM-FORM-Doctor-RxReconcile.cds

2.ไฟล์แนบ ข้างล่างครับ

3.รูป ข้างล่างนะครับ

เนื่องจากคนไข้โรคเรื้อรังมีจำนวนเยอะมาก แพทย์ประสบปัญหาเขียนยาประจำคนไข้ไม่ไหว แพทย์จำนวนมากจึงใช้วิธีเขียน RM แทน ทำให้ไม่มีรายการยาใน OPD card หรือ สมุดโรคประจำตัวคนไข้ ซึ่งทำให้เกิดปัญหาเวลาคนไข้มาตรวจนอกเวลาแล้วจำเป็นต้อง admit ต้องคอยกดย้อนเข้าไปดูในคอมพิวเตอร์ ทำให้ไม่สะดวก หรือ คนไข้ไปรักษาต่อที่อื่น แล้วไม่มีรายการยาโรคประจำตัวติดไปด้วย

Medical Reconcile หรือ รายการยาปัจจุบันที่ผู้ป่วยใช้อยู่ ทางโรงพยาบาลได้เห็นความสำคัญของ Medical Reconcile จึงได้ให้ออกแบบฟอร์ม และ วิธีการที่จะให้แพทย์ทราบได้ว่า คนไข้ใช้ยาอะไรอยู่ เพื่อประโยชน์ในเรื่อง
  -เมื่อคนไข้ admit จะได้ทราบว่ากินยาอะไร ขนาดเท่าไร จะได้ไม่ขาดยา
  -ลดการสั่งยาที่มีปฏิกิริยาระหว่างกัน ซึ่งเกิดจากไม่ทราบว่าคนไข้กินยาอะไรอยู่
  -เมื่อคนไข้กลับไปบ้าน มีการปรับเปลี่ยนการรักษา ผู้รักษาคนอื่นจะได้ทราบ

ปัจจุบัน ได้เริ่มทำในคนไข้บางกลุ่มเป็นระบบทดสอบ โดยเริ่มจากคนไข้กลุ่ม DM, HT ซึ่งจะมีสมุดประจำตัวอยู่ แต่มีการเขียน RM เต็มไปหมด โดยจะปริ๊นใน Sticker ซองยาแยกต่างหาก แล้วแปะในสมุดโรคประจำตัวในปกในด้านหน้า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงรายการยา ให้แพทย์เขียนว่า off ยาอะไร เพิ่มยาอะไร แล้วเภสัชกรจะตรวจเช็คก่อนส่งมอบยาว่ามีการเปลี่ยนแปลงไหม ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงจะทำการปริ๊นสติกเกอร์ครั้งล่าสุดแปะทับไป

แบบฟอร์นี้ได้กำหนดว่าให้ปริ๊นเฉพาะยาที่กำหนดว่าเป็นยาประจำเท่านั้น ซึ่งต้องไปกำหนดในรายการเวชภัณท์ก่อน มิฉะนั้นจะไม่ขึ้น ถ้าใครต้องการให้ปริ๊นยาทั้งหมดให้แก้ใน script นะครับ บรรทัดเดียว

ขั้นตอนการปริ๊นแบบฟอร์มตามรูปนะครับ ผมกำหนดให้มีขนาดเท่าสติ๊กเกอร์ ปรับได้ตามใจนะครับ

แผนงานขั้นต่อไปคือนำไปใช้กับทุกกลุ่มผู้ป่วยเรื้อรัง แม้จะไม่มีสมุด ซึ่งแก้ปัญหาโดยให้เหน็บใส่ในซองบัตรประชาชน ซึ่งสามารถพับใส่ได้พอดี และคนไข้ที่มาโรงพยาบาล ต้องนำบัตรประชาชนมาอยู่แล้ว

ปัญหาที่พบ
  คนไข้ไม่เอาสมุดประจำตัวมาเวลาตรวจนอกเวลาหรือต่างโรงพยาบาล อาจต้องแก้โดยใส่ซองบัตรประชาชนทุกกลุ่มผู้ป่วย
  ไม่สามารถปริ๊นย้อนหลังได้ถ้า visit นั้นหลายวันแล้ว ใครทราบว่าข้อมูลประวัติยาเก่าๆของคนไข้อยู่ตารางไหน ช่วยบอกนะครับ ขอบคุณครับ

ตารางเก็บข้อมูลประวัติการใช้ยา ตาราง opitemrece ก็มีข้อมูลครับ และก็มีวิธีใช้ยาในVisit นั้นด้วยครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
คุณหมอต้องระวังเรื่องยาเรื้อรังที่อาจจะอยู่คนละ vn กันด้วยนะครับ ไม่งั้นข้อมูลการรับยาเรื้อรังอาจจะไม่ครบครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับอาจารย์
รพ.ห้วยกระเจาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา อ.ห้วยกระเจา จ.กาญจนบุรี

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
คุณหมอต้องระวังเรื่องยาเรื้อรังที่อาจจะอยู่คนละ vn กันด้วยนะครับ ไม่งั้นข้อมูลการรับยาเรื้อรังอาจจะไม่ครบครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

หมอน่าจะไปอบรมกับ BMS สักครั้งนะครับ
อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer (ขั้นเบื้องต้น)
หรือ
อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer (ขั้นประยุกต์)

เหมือนที่ รพ.พยาบาลสถานบารมี ไปมา
อย่างน้อย หมอก็มีพื้นฐานทั้งคอมและทางการแพทย์ จะทำให้เรียนรู้เร็วและใช้ต่อยอดได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 11:12:12 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่บอย เห็นตารางแล้วอยากไปอบรมครับ คงหาโอกาสไปสักครั้ง

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
เห็น Report หมอแล้วข้ามไปขั้นประยุกต์เป็นอย้างต่ำเลยครับ น่าจะช่วยชุมชน HOSxP ได้มากกว่า ขนาดถ่อมตัวยังจับตารางมาเขียน Report ได้ซะขนาดนี้
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
วันนี้ประชุมเรื่องนี้ พบประเด็นว่ากรณีที่ผู้ป่วยไปรับยาจากโรงบาลอื่น ไม่ทราบว่าจะมีการลงข้อมูลเพื่อให้หน่วยงานย่อยในโรงบาลทราบได้อย่างไร...........แล้วถ้ามีที่ลงแล้ว จะดึงเอามาพิมพ์ได้อย่างไร ??? ??? ???
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
วันนี้ประชุมเรื่องนี้ พบประเด็นว่ากรณีที่ผู้ป่วยไปรับยาจากโรงบาลอื่น ไม่ทราบว่าจะมีการลงข้อมูลเพื่อให้หน่วยงานย่อยในโรงบาลทราบได้อย่างไร...........แล้วถ้ามีที่ลงแล้ว จะดึงเอามาพิมพ์ได้อย่างไร ??? ??? ???

ใน MODE2  กรอกใน TABรายการยาจากที่อื่น ได้หรือไม่ครับ บันทึกเพิ่มเพื่อส่งออกมาในฟอร์ม Reconcile
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ pabon

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.pbhc.moph.go.th
ขอบคุณครับ

**เทพเมืองกาญจน์  มาอีกคนแล้ว เก่งกันจิง ;D ;D ;D
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ บิ๊กเบิร์ด

• Full Member
  • ศรัทธา
  • Respect: +11
    • http://lo.moph.go.th
ขอบคุณครับ

ถามต่อ ครับ

ถ้าต้องการพิมพ์ของผู้ป่วยใน ต้องแก้ไข อะไรบ้างครับ
กัมปนาท  บุตรจันทร์  (bigbird)
นวก.คอมพิวเตอร์ @สสจ.เลย
mybigbird1983@gmail.com
blog : http://bigbird1983.blogspot.com/
---------------------------------------------------
วิธีใส่ลายเซ็น เพื่อแนะนำตัวเอง

ขอบคุณ ที่ก

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17

แนวทางการบันทึกข้อมูล Medication Reconciliation สำหรับงานเภสัชกรรม (ฉบับ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17)
https://goo.gl/98z4z5
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)