ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอตัวอย่างโครงการจัดทำระบบคิวด้วยครับ  (อ่าน 8564 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinaga

• Hero Member
  • Respect: 0
รบกวนขอท่านที่มีโครงการจัดทำระบบเรียกคิวแล้ว อยากได้ตัวอย่างโครงการมาประยุกต์และจัดทำโครงการส่งผอ.ครับภายใน 30 มิย นี้ นังเขียนตั้งนานยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ รับกวนท่านที่เคยทำแล้วส่งให้ด้วยนะครับ ที่ chinaga13@hotmail.com
ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: รบกวนขอตัวอย่างโครงการจัดทำระบบคิวด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:40:31 PM »
0
มีหลายนิยาม...ระบบเรียกคิว เข้าทำบัตรในแผนกเวชระเบียน
หรือ ระบบเรียกคิวเข้าพบแพทย์-รับยา

แต่อย่างไรก็ตาม ตัวผมไม่เคยทำโครงการครับ...แต่ขอเบิกอุปกรณ์ตามปกติ แล้วลงมือทำเลย  กำหนดเวลาเสร็จและใช้งานได้ให้ ผอ. ทราบ....ไม่สนใจกรอบงบประมาณ ครับ..เอาแค่ เบาะ ๆ  ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: รบกวนขอตัวอย่างโครงการจัดทำระบบคิวด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:48:28 PM »
0

มีหลายนิยาม...ระบบเรียกคิว เข้าทำบัตรในแผนกเวชระเบียน
หรือ ระบบเรียกคิวเข้าพบแพทย์-รับยา

แต่อย่างไรก็ตาม ตัวผมไม่เคยทำโครงการครับ...แต่ขอเบิกอุปกรณ์ตามปกติ แล้วลงมือทำเลย  กำหนดเวลาเสร็จและใช้งานได้ให้ ผอ. ทราบ....ไม่สนใจกรอบงบประมาณ ครับ..เอาแค่ เบาะ ๆ  ;D ;D
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ อุปกรณ์ที่ต้องใช้งานมีอะไรบ้างครับ ต่อ 1 จุด ห้องยา   จุดซักประว้ติ 2ที่ ครับ ที่ต้องใช้งานระบบเรียกคิว ครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 13:05:17 PM »
0

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ อุปกรณ์ที่ต้องใช้งานมีอะไรบ้างครับ ต่อ 1 จุด ห้องยา   จุดซักประว้ติ 2ที่ ครับ ที่ต้องใช้งานระบบเรียกคิว ครับ

ประหยัดมากหรือเปล่า...ถ้าประหยัดสุด ก็ คอมพ์ ตัวที่ซักประวัติ(คัดกรอง) ก็เติม การ์ดจอ รุ่น 2 port  vga+HDMI หรือ  DVI+HDMI  ครับ..)  จอแสดงผลคิว ก็แล้วแต่งบ  จอ LED MONITOR 23 น้ว หรือ LED TV ก็ได้ จะได้สลับรายการภาคบ่ายได้  24-40 นิ้วแล้วแต่งบประมาณ  สายสัญญาณภาพ  อยู่ที่ระยะห่างระหว่างคอมพิวเตอร์ที่ติดต้งระบบเรียกคิว กับ จอแสดงผลครับ..
สายนำเสียง ไปสู่ AMplifier ของจุดบริการครับ..เพื่อปรับความดัง-เบาของเสียงเรียกได้เอง ไม่ต้องรอปรับผ่าน PC ครับ..สุดท้าย ก็ลำโพง  (อาจ ใช้ชุดเดียวกับ ลำโพงเรียกคนไข้มาถามอาการ หรือเรียกมารับยา ) ก็แล้วแต่ปรับใช้ครับ..ตามสะดวก   :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 13:47:36 PM »
0

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ อุปกรณ์ที่ต้องใช้งานมีอะไรบ้างครับ ต่อ 1 จุด ห้องยา   จุดซักประว้ติ 2ที่ ครับ ที่ต้องใช้งานระบบเรียกคิว ครับ

ประหยัดมากหรือเปล่า...ถ้าประหยัดสุด ก็ คอมพ์ ตัวที่ซักประวัติ(คัดกรอง) ก็เติม การ์ดจอ รุ่น 2 port  vga+HDMI หรือ  DVI+HDMI  ครับ..)  จอแสดงผลคิว ก็แล้วแต่งบ  จอ LED MONITOR 23 น้ว หรือ LED TV ก็ได้ จะได้สลับรายการภาคบ่ายได้  24-40 นิ้วแล้วแต่งบประมาณ  สายสัญญาณภาพ  อยู่ที่ระยะห่างระหว่างคอมพิวเตอร์ที่ติดต้งระบบเรียกคิว กับ จอแสดงผลครับ..
สายนำเสียง ไปสู่ AMplifier ของจุดบริการครับ..เพื่อปรับความดัง-เบาของเสียงเรียกได้เอง ไม่ต้องรอปรับผ่าน PC ครับ..สุดท้าย ก็ลำโพง  (อาจ ใช้ชุดเดียวกับ ลำโพงเรียกคนไข้มาถามอาการ หรือเรียกมารับยา ) ก็แล้วแต่ปรับใช้ครับ..ตามสะดวก   :D
ใช่โปรแกรมที่ อ.BORDIN ใช่ไหมครับ อ.เกื้อ น่าใช้มากเลย แต่ที่ผมยังลงไม่สำเร็จ ปัญหาที่เคยแจ้งให้ อ.เกื้อดูแล้วครับ แต่ตอนนี้ ระบบ Q ที่ รพ. มีที่ ห้องบัตร PC เก่า ๆ 1 ตัว โปรแกรมมีเสียงเรียก Q และ เลขคิวแสดงที่หน้าจอ มีจอ 14 นิ้ว CRT หันหน้าไปหาผู้ป่วยที่นั่งรอ และมีโปรแกรมพิมพ์บัตรคิว [ลิขสิทธิ์ ของ อ. GAP รพ.ราชบุรี] พิมพ์คิวให้ ผป 1 ใบ เก็บให้ห้องบัตร 1 ใบ ส่งผู้ป่วย หรือ คัดแยก OPD card ตามที่ ผป.ต้องการ ประมาณนี้หละ คิวตรงแผนกอื่น ก็จะใช้คิวที่ห้องบัตรส่งไป โดยมีเลขคิวติด ID card หรือ บัตรทอง ผป.ติดไป ส่วน คิวห้องยา ไม่ได้ใช้ครับ ห้องยาจะเรียกชื่อ ตามลำดับก่อนหลังที่ออก จากห้องตรวจ ที่ รพ.ผป.ไม่ได้ถือใบสั่งยาออกมาจากห้องตรวจครับ
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 14:41:37 PM »
0
พี่วินัย...ที่ผมใช้งานอยู่  คือ ระบบ ของ บ่อดิน..กับ Nectec ครับ
เรียกทั้งชื่อ-สกุล ผู้รับบริการ - แผนกให้บริการ-หมายเลขคิวรายคน ตามลำดับครับ..

คงต้องแล้วแต่..Flow ของระบบงานบริการ  ในแต่ ละ รพ.และ ตามขนาด ของ รพ.ครับ...

มันยังไม่มีอะไรที่ลงตัว กับทุก รพ. หรือ ทุกระดับ บริการ  ขึ้นอยู่กับทีมทำงานด้วยว่า..ต้องการใช้หรือไม่ครับ..  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 14:45:50 PM โดย Kuakool.. »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 14:44:06 PM »
0
สนใจ...ลองดูระบบ ที่ ราชบุรีได้ครับ..มีหลายรูปแบบ ครับ. 3 รพ. 3 รูปแบบ  ;D

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
    • http://www.senahosp.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 18:44:55 PM »
0
สนใจ...ลองดูระบบ ที่ ราชบุรีได้ครับ..มีหลายรูปแบบ ครับ. 3 รพ. 3 รูปแบบ  ;D
อยากเห็น clip การทำงานบ้างจัง ถ้าว่างๆๆๆ ฝากส่ง mail ได้ไหมครับ จะนำเสนอผู้บริหารบ้าง ไม่รู้รบกวนไหม
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:17:37 PM »
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมก็กะจะใช้งานของท่าน  อ.BORDIN  เหมือนกันครับ ทดลองใช้ดูแล้ว ดีครับแต่ยังติดเรื่องเขียนโครงการนี่แหละครับ ที่ยังเขียนไม่ลงตัวสักทีครับ ท่านที่มีประสบการช่วยแนะนำ หรือตัวอย่างโครงการก็ดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:41:57 PM »
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมก็กะจะใช้งานของท่าน  อ.BORDIN  เหมือนกันครับ ทดลองใช้ดูแล้ว ดีครับแต่ยังติดเรื่องเขียนโครงการนี่แหละครับ ที่ยังเขียนไม่ลงตัวสักทีครับ ท่านที่มีประสบการช่วยแนะนำ หรือตัวอย่างโครงการก็ดีครับ

โครงการศึกษาดูงานงัยครับ..ไปโลด...บวกทุกสิ่งในโครงการ  ถัวเฉลี่ยจ่ายกันได้...555+ ตามระบบราชการไทย... :D :D (แค่สมมุติ อย่าจริงจัง)