ผู้เขียน หัวข้อ: LIS ค่ายไหน ที่เขียนข้อมุลลง Replicate Server ได้สมบูรณ์ และไม่กิน Process ระบบ  (อ่าน 13986 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
สอบถามประสบการณ์ รพ.ที่ใช้ LIS ครับ..

ณ เวลานี้  LIS ของ บ.ไหน ที่สามารถเขียนข้อมูลสำเนา ลงทั้ง MASTER HOSXP  +  SLAVE  HOSXP 1,2,3  ได้ครบถ้วน และถูกต้อง และไม่กิน  process Query ในระบบทำงานหลักครับ...หมายถึง ไม่ Load การทำงานของ Master HosxP ของ รพ.ครับ...

โปรดแนะนำตามที่มีประสบการณ์จริงในองค์กร ครับ..เพื่อประกอบการตัดสินใจ..ในการใช้ระบบ LIS  ครับ..พอดีห้องปฏิบัติการ อยากผ่าน มาตรฐาน LA ฉบับล่าสุด แบบไม่ติดเงื่อนไข LIS
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
สอบถามประสบการณ์ รพ.ที่ใช้ LIS ครับ..

ณ เวลานี้  LIS ของ บ.ไหน ที่สามารถเขียนข้อมูลสำเนา ลงทั้ง MASTER HOSXP  +  SLAVE  HOSXP 1,2,3  ได้ครบถ้วน และถูกต้อง และไม่กิน  process Query ในระบบทำงานหลักครับ...หมายถึง ไม่ Load การทำงานของ Master HosxP ของ รพ.ครับ...

โปรดแนะนำตามที่มีประสบการณ์จริงในองค์กร ครับ..เพื่อประกอบการตัดสินใจ..ในการใช้ระบบ LIS  ครับ..พอดีห้องปฏิบัติการ อยากผ่าน มาตรฐาน LA ฉบับล่าสุด แบบไม่ติดเงื่อนไข LIS

iLAB ครับพี่เกื้อ ....
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

อ. ณัฐ  ทำไมไม่มีใน Whitelist ของ  BMS   ครับ สำหรับ บ. ILAB
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อ. ณัฐ  ทำไมไม่มีใน Whitelist ของ  BMS   ครับ สำหรับ บ. ILAB
มีสิครับ ของ E for L ครับ
http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=196
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=196
เค้าจะทยอยทำหรือครับพี่โก้ ในราชบุรีก็มี รพ.ชุมชนแห่งหนึ่งใช้ E for L ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไขเรื่องนี้เลยครับ ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
เค้าจะทยอยทำหรือครับพี่โก้ ในราชบุรีก็มี รพ.ชุมชนแห่งหนึ่งใช้ E for L ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไขเรื่องนี้เลยครับ ??? ???

EforL จะเขียน Log ลง Table replicate_log ให้ด้วยนะครับ ... ที่ รพ. เป็น Site Develop และแก้ปัญหานี้ตั้งนานแล้วครับ ... ต้องดูว่าใช้ เวอร์ชั่นไหน ไม่แน่ใจว่าแต่ละที่เหมือนกันหรือเปล่าลอง ตรวจสอบดู ...

รายชื่อหน่วยงานได้รับการรับรองระบบคุณภาพ LA update พฤศจิกายน 2555 ตรวจสอบได้ที่นี่ครับ http://www.mtcouncil.org/content/465
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 22:05:30 PM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

Thx...ครับ...อ.ณัฐ  หวังว่าจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนสักครา.....

LIS  ทำผมเริ่มเวียนศีรษะ เลย..หลาย บริษัท ที่เข้ามาต่างก็อ้างว่า ฟรี......และ เชื่อมเข้า HOSxP ได้ แต่ไม่เห็นรายชื่อบริษัทดังกล่าว ตามหน้า Web HOSxP  ตั้งหลาย บ.  เอ่อ จะหลอกผมหรือว่า......เฮ้อ.....อะไรกันเนี่ย.. ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ tigerfx

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
พี่เกื้อกูลลอง monitor การใช้ทรัพยากรของ LIS หรือยัง(ดู Query time) ผมว่าปัญหาอาจจะไม่ได้ติดเงื่อนไขที่ LIS ก็ได้นะถ้าเขาใช้ component ติดต่อกับฐานข้อมูลของ Provider ที่มีอยู่ตอนนี้ ส่วนการสำรองข้อมูลพี่ลองใช้ของ mysql เองรึยังมัน sync กันด้วย binlog ไม่น่าจะกินทรัพยากรเท่าไรที่ รพ ก็ใช้แบบนี้ไม่เปลืองเครื่องโดย LIS เขียนข้อมูลที่ server หลักอย่างเดียวก็พอ ที่จริงปัญหาขอขวดอาจอยู่ที่ HW เช่น RAID Controller, Write Policy,Cache on RAID, CARD ก็มีหลายระดับหากฐานข้อมูลเราโตมาก แบบ Enterprise ที่รองรับการ Read Write หนักๆก็จะช่วยได้บางทีมี RAM มากๆก็ไม่ได้ตอบโจทย์เท่าไรครับ
รพ.เมตตาประชารักษ์(วัดไร่ขิง)
สนธยา  นาคอ่วมค้า  นวก.คอมพิวเตอร์

Main server : HP ML350 4G of RAM
MySQL : 5.1.45
Replicate Slave : IBM x3600 M3 4G of RAM
MySQL : 5.5.17
HOSxP : 54.2.2

พี่เกื้อกูลลอง monitor การใช้ทรัพยากรของ LIS หรือยัง(ดู Query time) ผมว่าปัญหาอาจจะไม่ได้ติดเงื่อนไขที่ LIS ก็ได้นะถ้าเขาใช้ component ติดต่อกับฐานข้อมูลของ Provider ที่มีอยู่ตอนนี้ ส่วนการสำรองข้อมูลพี่ลองใช้ของ mysql เองรึยังมัน sync กันด้วย binlog ไม่น่าจะกินทรัพยากรเท่าไรที่ รพ ก็ใช้แบบนี้ไม่เปลืองเครื่องโดย LIS เขียนข้อมูลที่ server หลักอย่างเดียวก็พอ ที่จริงปัญหาขอขวดอาจอยู่ที่ HW เช่น RAID Controller, Write Policy,Cache on RAID, CARD ก็มีหลายระดับหากฐานข้อมูลเราโตมาก แบบ Enterprise ที่รองรับการ Read Write หนักๆก็จะช่วยได้บางทีมี RAM มากๆก็ไม่ได้ตอบโจทย์เท่าไรครับ

ขอบคุณนะครับ...เดี๋ยวจะค่อย ๆ ลองศึกษากระบวนการดังกล่าว....ทางออกที่ดี  ตอนนี้ไปทาง Sync - Replicate Function By Linux MySQL Config..

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ขอบคุณนะครับ...เดี๋ยวจะค่อย ๆ ลองศึกษากระบวนการดังกล่าว....ทางออกที่ดี  ตอนนี้ไปทาง Sync - Replicate Function By Linux MySQL Config..

น่าจะเป็น  Replication  Master to Slave    By  Config   my.cnf   หรือเปล่า   ..ครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ TRIPAK

Thx...ครับ...อ.ณัฐ  หวังว่าจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนสักครา.....

LIS  ทำผมเริ่มเวียนศีรษะ เลย..หลาย บริษัท ที่เข้ามาต่างก็อ้างว่า ฟรี......และ เชื่อมเข้า HOSxP ได้ แต่ไม่เห็นรายชื่อบริษัทดังกล่าว ตามหน้า Web HOSxP  ตั้งหลาย บ.  เอ่อ จะหลอกผมหรือว่า......เฮ้อ.....อะไรกันเนี่ย.. ??? ??? ??? ???
ผมใช้ LABPLUS ใช้ได้ข้อมูลไหลดี ไม่โหลด hosxp ดูแลง่ายครับ
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

LIS  ทำผมเริ่มเวียนศีรษะ เลย..หลาย บริษัท ที่เข้ามาต่างก็อ้างว่า ฟรี......และ เชื่อมเข้า HOSxP ได้ แต่ไม่เห็นรายชื่อบริษัทดังกล่าว ตามหน้า Web HOSxP  ตั้งหลาย บ.  เอ่อ จะหลอกผมหรือว่า......เฮ้อ.....อะไรกันเนี่ย.. ??? ??? ??? ???ช
ผมใช้ LABPLUS ใช้ได้ข้อมูลไหลดี ไม่โหลด hosxp ดูแลง่ายครับ

ใช้คู่กับ  Automate  บริษัทไหนครับ

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 ;D  ลองถามห้องแล๊ป  ใช้น้ำยา/เครื่อง ของบริษัท  ที่เชื่อมต่อกับ BMS  แล้วปะ   ;D

;D  ถ้าเชื่อมต่อ  แล้ว ก็ปลอดภัย  การ วาง  gateway  ก็จะง่ายขึ้น  ขอรับ  อ.เกื้อ   ;D

;D  หากบริษัทยังไม่ในริดของ BMS  คาดว่าต้องคุยกับ บ.  ยาว  เครื่องค่าเชื่อมต่อนะขอรับ   ;D

8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ TRIPAK

LIS  ทำผมเริ่มเวียนศีรษะ เลย..หลาย บริษัท ที่เข้ามาต่างก็อ้างว่า ฟรี......และ เชื่อมเข้า HOSxP ได้ แต่ไม่เห็นรายชื่อบริษัทดังกล่าว ตามหน้า Web HOSxP  ตั้งหลาย บ.  เอ่อ จะหลอกผมหรือว่า......เฮ้อ.....อะไรกันเนี่ย.. ??? ??? ??? ???ช

ใช้คู่กับ  Automate  บริษัทไหนครับ
ลงได้ดีน่าจะทุกยี่ห้อผมใช้ AU400 อีฟอร์แอลล์,sysmexxs800i,เครื่องตรวจปัสสาวะ, audicom บริษัทที่ลงเครื่อง automate chem จ่ายLIS ครับ
รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
มาแจมครับ ...  ;D ;D ;D
ที่ รพ. ใช้ ระบบเดียวกับที่ รพ.มะการักษ์ครับ ... Rax Interdiagnostic
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ที่ รพ. ใช้ ระบบเดียวกับที่ รพ.มะการักษ์ครับ ... Rax Interdiagnostic

อยู่ใน LIS  ของ บ.ไหน ใน white List ครับ..หาไม่เจอ..RAX

มีใครวาง  Automate  ของ  Firmer + LIS  บ้างหรือไม่ครับ... ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital

อยู่ใน LIS  ของ บ.ไหน ใน white List ครับ..หาไม่เจอ..RAX

มีใครวาง  Automate  ของ  Firmer + LIS  บ้างหรือไม่ครับ... ??? ??? ??? ???

สงสัยจะอยู่ในช่วง .. in love หรือป่าวครับ  :D :D

http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=217

สอบถามแล้ว Automate ก็มี PCL, E for L, Roche, Abbot, Med-1 (ไม่รู้เขียนถูกหรือป่าวนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 16:11:50 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

??? ??? :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

E  For L   Or  Firmer  อย่างไหนดีครับ..แนะนำด้วย ระดับ รพช...กับ  LIS  Tools  Data  To BMS GATEWAY  LIS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 15:08:06 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »