ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการพัฒนาระบบการเชืื่อมโยงฐานข้อมูลสถานีอนามัยและศูนย์สุขภาพชุมชนระดับ  (อ่าน 5062 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
เข้าดูข้อมูล ได้ที่

http://healthcaredata.moph.go.th/

แนวทางการพัฒนาระบบการเชืื่อมโยงฐานข้อมูลสถานีอนามัยและศูนย์สุขภาพชุมชนระดับจังหวัดและสวนกลางในรูปแบบ  18 แฟ้ม  มาตรฐาน  เพื่อการใช้ประโยชน์ ข้อมูลร่วมกันในปี 2551

ต้องการข้อเสนอแนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2008, 21:40:04 PM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ Dr.D-com

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
 ;)ขอไปฟัง สนย. ประชุม 29 เมย. ที่ริชมอนด์ก่อนครับ  ไม่ทราบว่า อ.อ๊อด  ไปด้วยหรือไม่  ;)
งานระบาดวิทยา

doramon

ไปครับก็เลย  มาหาข้อมูลไปเสนอ เพื่อเขาถาม 

แต่ดูแล้วส่งสัยได้แต่ฟัง

sawauysomsri

อ.อ็อด เก็บรายละเอียดมา แล้วแก้ไขให้ได้ตามที่ประชุมมานะครับ  เอาใจช่วยครับอาจารย์

ออฟไลน์ Dr.D-com

• Jr. Member
  • **
น่าได้แค่ฟัง....  ดูตารางการอบรมซะหน่อย...

งานระบาดวิทยา

ออฟไลน์ por

• Hero Member
  • เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
รายชื่อแนบท้าย
ที่ สธ 0205.03.4/      ลงวันที่             เมษายน  2551
1.   นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดทุกจังหวัด   ประกอบด้วย
   ผู้บริหารที่รับผิดชอบงานข้อมูลข่าวสารสุขภาพ     จำนวน  1  คน
   ผู้รับผิดชอบข้อมูลสถานีอนามัยและศูนย์สุขภาพชุมชน   จำนวน   1  คน
   ผู้รับผิดชอบระบบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ   จำนวน  1  คน

ผมว่านะครับ ข้อมูลที่นำมาใช้ประโยชน์คือข้อมูลที่บันทึกที่หน่วยงาน แต่คนที่บันทึกไม่รู้ว่ามันนำมาใช้ประโยชน์อะไรบ้าง และขาดความตระหนักในการบันทึก และขาดการเชื่อมโยง ในโรงพยาบาลหนึ่งมีหลายโปรแกรมมากครับ ซึ่งโรงพยาบาลรับมาจากส่วนกลางนำมาปฎิบัติ และเป็นการทำงานที่ซ้ำซ้อนครับ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือชุมชน แห่งการเรียนรู้และการแบ่งปัน ซึงนำสู่การพัฒนา โดยที่เน้นที่การช่วยเหลือตนเอง  ความพอเพียง  สมานฉันท์  ซึ่งเป็นคำตอบที่ hosxp มีอยู่แล้วครับ
มันขึ้นอยู่ที่ว่า  ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ  ที่ทำได้ยากเพราะการเมืองและ คอร์รัปชั่น ครับ
ผมคิดว่าเบื้องบนจะต้องดูว่า ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ  ทำไมถึงไม่ทำ และทำไม่ได้เพราะอะไร

คิดว่า การตั้งงบแล้วให้ทำมันก้จะได้เท่าที่มีตังค์จ่ายเป็นธุรกิจ 
แต่ให้ทำก่อนแล้วสนับสนุนให้งบประมาณ น่าจะได้มากกว่าเนื่องจากว่าเขาทำด้วยใจ

อย่าให้สังคมต่ำเพราะคนดีท้อครับ 
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

doramon

doramon

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ??? ??? ??? โหลดไม่ได้ เจอถามชื่อผู้ใช้งาน / password บังเอิญไม่มีครับ  :'( :'( :'(
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak