ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งปัญหาการใช้งาน HOSxP 55.12.6 (การสั่งยา)  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
แจ้งปัญหาการใช้งาน HOSxP 55.12.6 (การสั่งยา)
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 13:39:28 PM »
0
หลังจากที่ upgrade เป็น HOSxP 55.12.6 (บางเครื่อง) พบปัญหาดังนี้ครับ
การสั่งยาทั้งผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยใน เท่าที่สังเกต ตอนที่เรา Key  ยาที่ต้องการ โปรแกรมจะไปค้นหารายการจากตาราง  s_drugitems  ด้วยคำสั่งนี้
select * from s_drugitems
where rtrim(concat(name,' ',strength,' ',units))='PARACETAMOL 500 mg. àÁç´'

ตามรูปที่แนบมา ถ้ามีรายการยาที่  rtrim(concat(name,' ',strength,' ',units)) เหมือนกัน แต่ icode และ istatus ต่างกัน  โปรแกรมควรจะให้ user เลือกได้เฉพาะ  select * from s_drugitems
where rtrim(concat(name,' ',strength,' ',units))='PARACETAMOL 500 mg. àÁç´' and istatus="Y" เท่านั้นครับ
อย่างกรณีของผม งานเข้า คือมียา para tablet 2 ตัว แต่โปรแกรมไปเจอชื่อยา Para ตัวแรกที่ถูกยกเลิก ทำให้ข้อมูลที่บันทึกได้ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่รายการยาที่เป็นปัจจุบัน ผมลองทดสอบใช้ เมนุ update serach list ก็พบว่าโปรแกรมก้จะดึงรายการที่เลิกใช้และใช้มาด้วย (อันนีไม่ค่อยซีเรียสครับ) แต่อยากให้ปรับเรื่องการดึงเฉพาะรายการที่ใช้งานเท่านั้น
ก็เลยยังชั่งใจอยู่ว่าจะลบรายการทั้งหมดใน s_drugitems ที่ istatus="N" แล้วไล่แก้ icode ของตารางที่เกี่ยวข้อง หรือแจ้ง อ.mn ดี  ........ตัดสินใจแล้วครับ แจ้ง อ.mn ดี ที่สุดครับ   :) :) :) :) :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 13:43:43 PM โดย naj »
Yindee And Tan

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: แจ้งปัญหาการใช้งาน HOSxP 55.12.6 (การสั่งยา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 16:32:28 PM »
0
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการ เติมเครื่องหมาย " _ " หน้ารายการที่ถูกยกเลิก(field name ของตาราง s_drugitems) เพื่อไม่ให้โปรแกรมไปค้นชื่อยา (rtrim(concat(name,' ',strength,' ',units))) ที่เหมือนกันมาได้ โดยใช้คำสั่งนี้ครับ
update s_drugitems set name=concat("_",name)
where istatus="N"
แต่แนะนำให้ไปปรับในตาราง drugitems,nondrugitems แล้ว  เมนู update search list
Yindee And Tan

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: แจ้งปัญหาการใช้งาน HOSxP 55.12.6 (การสั่งยา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:12:57 AM »
0
ขอบคุณมากครับ อ.นาจ ที่ช่วยตรวจสอบปัญหาให้ ผมได้ทำการแก้ไขให้แล้วครับใน 3.55.12.25 (น่าจะออกรุ่นทดสอบให้ download ในวันนี้นะครับ)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD