ผู้เขียน หัวข้อ: Upgrade Struc แล้ว error  (อ่าน 9011 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Upgrade Struc แล้ว error
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 16:51:35 PM »
0
เรื่องของเรื่องคือ ผมลองทำการเปลี่ยนเวอร์ชั่น Hosxp ในเครื่องทดสอบ
ครับ แล้วถึงขั้นตอนการ Up Struc โปรแกรมก็ฟ้องว่าตาราง hosxp_ddl_field หายไปครับ
ดูใน DB ตารางนี้ก็หายไปครับ
ก่อนหน้าที่จำทำการ Up Struc นั้น ก็ดูใน DB แล้วว่ามีตารางดังกล่าว ครบ

เลยลองแก้ Restore ตารางนี้มาใหม่ Check repair ตาราง และเปิดดูข้อมูลในตรางดังกล่าวแล้ว
ก็มีข้อมูล ไม่มีความเสียหายครับ แต่พอทำการ Up Struc ก็ฟ้องแบบเดิม แล้ว
ดูใน DB พบว่าตารางหายไปครับผม เป็นงง ครับ

ลอง Dump struc ของตารางนี้มา แล้วมาสร้างใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ หายไปอีกแล้วว

เกิดจากอะไรครับ  ???

ปล. อัพจาก 3.53.7.8 >> 3.53.7.16 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 09:55:17 AM โดย [-_เอ็ม_-] »
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

Re: Upgrade Struc แล้ว error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:57:03 AM »
0
ทำยังไง ก็ยังไม่สามารถ Upgrade Structure เครื่องทดสอบได้เลยครับ   ???
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ panomm

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 11:12:08 AM »
0
มาคล้ายๆ กันเลย ผมก็ vn หาย (ตอนนี้นั่งหาทางเอา VN กลับมา)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=16403.msg133216#new
Mr.Phanomrung Tiumyos   Song Hospital  Tel 089-4335673   E-Mail panomm@hotmaill.com  >>>>   MSN panomm@hotmail.com 
---------------------------------------------------------------------
Server Xeon  HDD SCSI 2 TB.  Ram 8 GB. Centos 6.4  MySQL Percona-Server-server-55-5.5.33-rel31.1.566.rhel6.x86_64  Hosxp อัพเดท เรื่อยๆ   เริ่ม  1 มิ.ย.  2549 โดย อ.ชัยพร และ คุณไพรัช (คุณบอย) ใช้เต็มระบบ

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:00:56 PM »
0
ของผม ก็ file clinic_subtype ข้อมูลหายไปบางรายการครับ แนะนำข้ามไป ที่ 7.20
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 13:04:25 PM »
0
เรื่องของเรื่องคือ ผมลองทำการเปลี่ยนเวอร์ชั่น Hosxp ในเครื่องทดสอบ
ครับ แล้วถึงขั้นตอนการ Up Struc โปรแกรมก็ฟ้องว่าตาราง hosxp_ddl_field หายไปครับ
ดูใน DB ตารางนี้ก็หายไปครับ
ก่อนหน้าที่จำทำการ Up Struc นั้น ก็ดูใน DB แล้วว่ามีตารางดังกล่าว ครบ

เลยลองแก้ Restore ตารางนี้มาใหม่ Check repair ตาราง และเปิดดูข้อมูลในตรางดังกล่าวแล้ว
ก็มีข้อมูล ไม่มีความเสียหายครับ แต่พอทำการ Up Struc ก็ฟ้องแบบเดิม แล้ว
ดูใน DB พบว่าตารางหายไปครับผม เป็นงง ครับ

ลอง Dump struc ของตารางนี้มา แล้วมาสร้างใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ หายไปอีกแล้วว

เกิดจากอะไรครับ  ???

ปล. อัพจาก 3.53.7.8 >> 3.53.7.16 ครับ

mysql  ครับ   user  ที่ใช้ไม่อนุญาต ให้สร้างตารางครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 13:30:31 PM »
0
ยังไม่ได้ครับ อ.อ๊อด  ลอง grant สิทธิ์ใหม่แล้ว
ใช้ sa sa เหมือนเดิม grant สิทธิ เรียบร้อย Restore table นี้แล้ว
พอ up struc ก็บอกตารางหายไปเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 07:27:41 AM »
0
ลอง select * from mysql.user แล้วดูว่ามี user sa กี่ account ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:16:32 AM »
0
มี sa อยู่ ตามรูปครับ อ.ชัยพร แล้วดูสิทธิ ก็เป็น Y ทั้งหมดครับ  ???

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:31:13 AM »
0
 ;D ;D ;D grant สิทธิ์ sa ยังไม่ครบครับ
ตามนี้เอาให้เหมือน
mysql>grant all on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql>grant super on  *.* to sa@'%' identified by 'sa';
mysql>grant all privileges on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql>flush privileges;

จะได้แบบนี้ครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 15:52:09 PM »
0
ทำตามแล้วครับ เหมือนเดิมครับ
ลอง Initial มาใหม่ แล้วอัพ ก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้เป็นอะไร

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 16:23:40 PM »
0
 ???

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 19:55:13 PM »
0
ใช้ win7 หรือเปล่าครับ
จากรูปเหมือนจะเป้น 7 นะครับ

ตอนลงโปรแกรม
run as admin หรือเปล่า
ปิด UAC หรือยังครับ
อาจมีปัญหา ตอนลงโปรแกรม แล้ว ไม่อนญาตให้สร้างไฟล์ที่ลงโปรแกรม  ;)
ลองลงใหม่ครับ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 20:32:38 PM »
0
ปิด UAC ไปเรียบร้อยแล้วครับท่านกิจ  ???
จัดการ Disable ไปตั้งแต่ลง windows เสร็จแล้วครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:51:58 PM »
0
แปลกอยู่อย่างนึงครับ ผมลองสร้าง User ใหม่โดย

1. สร้าง User : sa@% Pass : sa
  2. ลอง login เข้า ปรากฏว่า ไม่อนุญาติให้เข้าใช้งานโดยมี Password
  3. Restart MySQL ใหม่
  4. ลอง login ใหม่ โดยใช้ User : sa  ไม่มี password ปรากฏว่าเข้าใช้งานได้
  5. ลบ User : sa@% ออก แล้ว Restart MySQL ใหม่

6. สร้าง User : sa@localhost  Password : sa
  7. ลอง Login เข้าใช้งาน ปรากฏว่าใช้งานได้แบบมี password ด้วย

ทรัพยากรระบบที่ใช้ :
  เหมือน Server หลักทุกอย่าง ยกเว้น OS เป็น Windows7 64bit ครับ

ปล. จุดสังเกตุของผมอยู่ที่ สร้าง User ที่มีโฮสเป็น % ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 15:59:39 PM »
0
ลองแบบนี้ครับ
sa@'%'
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 17:11:12 PM »
0
 ;D ;D ;D กลับจากโคราช Notebook ผมอาการเดียวกันเลย 555555 เข้า Safemode ก็ไม่ได้ , Create database ใหม่ก็ไม่ได้ แต่ไม่ต้องแนะนำนะครับผม Format ลงวินโดว์ใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว ได้เคลียร์ใหม่ซะที เร็วกว่าเดิมเยอะเลย ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 15:10:55 PM »
0
ทำได้แล้วครับ ลง MySQL ใหม่แล้ว ผ่านฉลุย
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 15:28:52 PM »
0
 ;D ;D ;D ยินดีด้วยครับ เกิดจากสร้าง my.cnf หลังติดตั้ง mysql server แล้วไม่ได้ลบไฟล์ *ib ป่าวสันนิษฐานนะครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 21:03:54 PM »
0
ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานมาปกตินะครับ ก็โหลดตัวใหม่มา Up ตลอดเพื่อทดสอบ
แต่มาติดตอนที่จะอัพ 3.53.7.28 เนี่ยแหล่ะครับ  คงมีอะไรซักอย่างที่ MySQL
ของผมเองแหล่ะครับ  ;D