ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.ชัยพร  (อ่าน 10486 ครั้ง)

ออฟไลน์ Man Of Romance

• Sr. Member
  • ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
เรียน อ.ชัยพร
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 17:28:40 PM »
0
เรียน อ.ชัยพรที่เคารพ

ตามที่นโยบาย BMS มีการเรียกเก็บค่าใช้จ่ายในการใช้โปรแกรม Version ต่อจากนี้ไป
ก็เป็นสิ่งที่จำเป็นและก็ถือว่าเหมาะสมต่อการพัฒนาโปรแกรมครับ ทีม BMS เคยสอบถามผมก่อนหน้านี้
ผมก็ตอบทันทีเลยว่า ได้ครับ (ไม่รู้ใครอนมุติ) แต่เนื่องจาก HOSxP เคยได้ชื่อว่า
ฟรี และ เหมือนกับว่าจะเป็น Open Source แต่เมื่อวันนี้ต้องมาเก็บค่าใช้บริการ ก็อยากให้ทำด้วย
ความเป็นมิตรครับ คำว่าเป็นมิตร ในที่นี้หมายถึง อยากให้คิดถึงผู้ใช้บริการบ้าง
เพราะตลอดระยะเวลาที่ โรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่ ใช้ระบบ HOSxP จากปี 53 ถึงปัจจุบัน ผู้อำนวยการ
โรงพยาบาล ก็ไม่เคยได้พบเห็นผู้บริหารของ BMS เลย ทั้งที่ก็ขึ้นระบบกับ BMS ที่จริงสินค้าและบริการทั้งหลาย
ที่จะนำเข้าโรงพยาบาลได้ก็ต้องผ่านผู้อำนวยการก่อน แล้วค่อยลงไปหา Admin ซึ่งถ้าหาก อ.ชัยพร หรือผู้บริหาร
BMS ได้ไปพบผู้อำนวยการชี้แจงเหตุผล แนวโน้ม/สถานการณ์ ของโปรแกรม ผมว่าน่าจะสร้างความเชื่อมั่นและความ
ไว้ใจต่อ Brand ของ BMS  เป็นอย่างดี ว่าผู้ใชับริการไม่จะถูกทอดทิ้งหรือโดดเดี่ยว ที่ผ่านมาเวลามีปัญหาเหมือนไม่มีเจ้าของที่ชัดเจนนะครับ สอบถามใน Board มันได้คำตอบก็จริงครับ แต่บางทีมันยังไม่ชัดเจนสำหรับมือใหม่ ไม่รู้ว่าจะตัดสินใจทำอย่างไรดีแต่ก็เข้าใจดีว่าท่านเหล่านั้นเต็มใจช่วยเหลือครับ

ส่วนเรื่องการ Activate โปรแกรม ความเห็นส่วนตัวครับ น่าจะเป็น License ของแต่ละโรงพยาบาลไปครับ แค่เป็น
ไฟล์ License กำหนดวันหมดอายุของโปรแกรมก็น่าจะเพียงพอครับ เพราะระบบ Real Time ของโรงพบาบาลโกงวันทึ่ถอยหลังมีแต่ผลเสียมากกว่า  ไม่ต้อง Activate ทุก Version เพราะบางทีวันนึงก็ออกหลาย Version  ซึ่ง บางทีก็ เข้าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ที่โน่นติด Proxy ที่นี่ติด Firewall  คือตอนให้ใช้ฟรีก็ยังฟรีได้ บทจะเก็บค่าบริการ ต้องจำกัดขนาดนี้เลยหรือ โรงพยาบาลที่ใช้บริการส่วนใหญ่เป็นหน่วยงานของรัฐมีตัวตนที่ชัดเจน คงไม่หนีไปไหน ยังไงก็จ่ายตามสัญญาอยู่แล้วครับ เพียงแต่ระบุสัญญาให้ชัดเจน ว่าจะจ่ายเป็น รายเดือน รายหกเดือน หรือรายปี ก่อนครบกำหนดสัญญา
ก็ให้โปรแกรมมันเตือนล่วงหน้าสัก15 วัน การเงินส่ง cheque มาให้ค่อยส่งไฟล์ License กลับไปหา admin ก็ได้นะครับ จะได้ไม่ต้องกังวลว่า จะใช้ได้หรือเปล่า..

ขอบคุณครับ
Man of Romance (คนขี้เหงา)
Admini รพ.หนองบุญมาก
นครราชสีมา

อ่านแล้วขัดความรู้สึก ก็ขออภัยนะครับ เพราะ ช่วงนี้
.................. เครียดครับ Activate ไม่ได้
.................. หา cid person ไม่พบ เป็น หมื่น
.................. ไม่รู้จะใช้ Version ไหนดี
.................. อีกหลายปัญหา
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: เรียน อ.ชัยพร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 17:35:14 PM »
0
อ่านแล้วขัดความรู้สึก ก็ขออภัยนะครับ เพราะ ช่วงนี้
.................. เครียดครับ Activate ไม่ได้
.................. หา cid person ไม่พบ เป็น หมื่น
.................. ไม่รู้จะใช้ Version ไหนดี
.................. อีกหลายปัญหา
อย่าเครียดครับ...ค่อย ๆ ปรับไปครับ
activate ไม่ได้ ...ลอง activate แบบไม่ผ่าน firewall นะครับ
ไม่รู้จะใช้ Version ไหนดี... ต้องติดตามครับ ถ้าจะ up version ใช้จริง ต้องดูว่า release ไหนที่แก้ปัญหาเรา หรือเกิดปัญหาน้อยที่สุด ไม่จำเป็นต้องตาม up ทุก version ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 17:57:22 PM »
0
ระบบใหม่นี้ โปรแกรมน่าจะไม่มีวันหมดอายุนะครับ คงใช้ไปตลอด   ....แต่ระยะเวลา ที่จะ download มา upgrade version ใหม่ๆนั้น   ตามระยะเวลา  package ที่เลือกครับ  6 เดือน  / 1 ปี   เกินจากนั้น จะไม่สามารถใช้ตัว upgrade ได้ ......ต้องเลือก package ใหม่   .....ผมคิดว่าแบบนี้ครับ

http://hosxp.net/joomla25/index.php/component/content/article?id=155

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:18:22 PM »
0
ตามนั้นครับ ...อย่าเครียดครับ
BMS เองก็ยังมีน้ำใจเหมือนเดิมครับ ...
วันนี้ซึ้งน้ำใจกันมาแล้วครับ แต่ไม่บอกว่าเรื่องอะไร ...  ;D ;D

แต่อย่าเครียดครับ อย่าเครียด ...  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:08:42 PM »
0
ผมตรวจสอบระบบ Activation ให้แล้วครับ ใน 3.55.8.24 ขึ้นไปน่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ

และตอนนี้ก็ยังไม่มีการคิดค่าบริการนะครับ สามารถ Activate ได้เลย  จริงๆ แล้วผมไม่เคยกังวลเรื่องเก็บเงินเลยครับว่าจะเก็บได้หรือไม่ได้  แต่รูปแบบของการ Activate ตอนนี้ผมพยายามเน้นเรื่องของความง่ายครับ ส่วนปัญหาเรื่อง Firewall นั้น แค่ เข้าไปใน cloud1.hosxp.net แล้ว Copy activation key ไปวางไว้ในช่อง Offline activate ก็ใช้ได้แล้วครับ ง่ายกว่า copy license file ไปวางไว้ทุกเครื่อง นะครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรมหมดอายุนั้น ผมไม่เคยคิดจะทำเลยครับ มันเป็นการบังคับมากเกินไป คิดเหมือนผมหรือเปล่าครับ แค่ Activate ได้ ตราบได้ที่ไม่เปลี่ยน version ก็สามารถใช้ไปได้เรื่อยๆ ไม่ดีกว่าหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 20:16:21 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ P1005

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:34:30 PM »
0
เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ ทั้งทีมงาน BMS และ ทีมผู้ใช้ในโรงพยาบาลต่าง
เจ้าพนักงานเวชสถิติ
รพ.กุสมาลย์ อ.กุสุมาลย์ จ.สกลนคร ขนาด 30 เตียง -----
Server : Intel Xeon Quad-core Processor E5620
RAM : 8 Gb
DB : MySQL Percona 5.5.33
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 00:06:30 AM »
0
ผมตรวจสอบระบบ Activation ให้แล้วครับ ใน 3.55.8.24 ขึ้นไปน่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ

และตอนนี้ก็ยังไม่มีการคิดค่าบริการนะครับ สามารถ Activate ได้เลย  จริงๆ แล้วผมไม่เคยกังวลเรื่องเก็บเงินเลยครับว่าจะเก็บได้หรือไม่ได้  แต่รูปแบบของการ Activate ตอนนี้ผมพยายามเน้นเรื่องของความง่ายครับ ส่วนปัญหาเรื่อง Firewall นั้น แค่ เข้าไปใน cloud1.hosxp.net แล้ว Copy activation key ไปวางไว้ในช่อง Offline activate ก็ใช้ได้แล้วครับ ง่ายกว่า copy license file ไปวางไว้ทุกเครื่อง นะครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรมหมดอายุนั้น ผมไม่เคยคิดจะทำเลยครับ มันเป็นการบังคับมากเกินไป คิดเหมือนผมหรือเปล่าครับ แค่ Activate ได้ ตราบได้ที่ไม่เปลี่ยน version ก็สามารถใช้ไปได้เรื่อยๆ ไม่ดีกว่าหรือครับ

ชัดเจนครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ sumkiat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 00:33:59 AM »
0
โดยส่วนตัวเห็นด้วยครับ กับการต้องจ่ายประมาณ 1500 / เดือน

-แต่ยังไม่เข้าใจระบบการ activate เท่าไร ใคร activate แล้วอธิบายให้ทราบหน่อย
-รุปแบบการ check การ activate เป็นอย่างไร

รพ.มะการักษ์ 240 เตียง
เริ่มระบบ HOSxP 1 ธค 48  , HOSxP: 3.56.9.30
Server : Ram 128 GB. centos 6.4 (64 bit) , MySQL 5.5.31

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 07:44:58 AM »
0
BMS-HOSxP Activation Package

ว้า....นึกว่ามีให้ใช้ Cloud ฟรีแถมด้วย อุตส่าห์คุยไว้เยอะ....
เสียเลยเรา :( :( :( :(

แล้วนี่ถ้าใช้ Cloud ในส่วนของ Lab Online จะเสียเพิ่มอีกเท่าไรครับเนี่ย บอกกันมาเลยครับ จะได้เตรียมงบประมาณให้เสร็จทีเดียว ไม่ต้องขอกันบ่อย ๆ เดี๋ยวผู้บริหารจะ upset
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 07:53:13 AM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 07:51:34 AM »
0
โดยส่วนตัวเห็นด้วยครับ กับการต้องจ่ายประมาณ 1500 / เดือน

-แต่ยังไม่เข้าใจระบบการ activate เท่าไร ใคร activate แล้วอธิบายให้ทราบหน่อย
-รุปแบบการ check การ activate เป็นอย่างไร
สมเกียรติ ลองอ่านตรงนี้ครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=27200.msg227741#msg227741

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:56:20 AM »
0

ว้า....นึกว่ามีให้ใช้ Cloud ฟรีแถมด้วย อุตส่าห์คุยไว้เยอะ....

แล้วนี่ถ้าใช้ Cloud ในส่วนของ Lab Online จะเสียเพิ่มอีกเท่าไรครับเนี่ย บอกกันมาเลยครับ จะได้เตรียมงบประมาณให้เสร็จทีเดียว ไม่ต้องขอกันบ่อย ๆ เดี๋ยวผู้บริหารจะ upset

ตอนนี้คงต้องเรียกว่าอยู่ในช่วงทดสอบ ยังไม่คิดเงินครับ เพราะว่าระบบบางอย่างยังไม่เรียบร้อยดี จึงยังไม่มี package ของ ระบบ cloud ออกมาครับ แต่ผมคิดว่าอาจจะอีกหลายเดือน ส่วนราคานั้นมันต้องรอให้ระบบใน Cloud หลายๆ ตัวเสร็จก่อนจึงจะทำเป็นราคาออกมาครั้งเดียวครับ ตอนนี้จึงยังไม่สามารถกำหนดราคาได้ ถ้าคิดว่าอาจจะได้ใช้ Cloud service พี่โก้จะลองตั้งงบเอาไว้เผื่อก็ได้ครับ ทุก package รวมกันไม่น่าจะเกินปีละ 100,000 ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ gweeped

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
    • TAKBAI HOSPITAL FANPAGE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:58:08 AM »
0
โชคดีจัง Activate ครั้งแรกก็มช้ได้เลย ไม่มีปัญหา  ;D
Nirafeeda Binnima
Systems Admin
Takbai Hospital
MASTER SERVER :
IBM System x3550 M4
CentOS 6.3
MySQL version 5.6.15-56
SLAVE SERVER :
HP Proliant DL160 Gen8
CentOS Linux 5.3
MySQL version 5.6.15-56
ขึ้นระบบโดย BMS TEAM ปี 47
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 20:37:33 PM »
0

ตอนนี้คงต้องเรียกว่าอยู่ในช่วงทดสอบ ยังไม่คิดเงินครับ เพราะว่าระบบบางอย่างยังไม่เรียบร้อยดี จึงยังไม่มี package ของ ระบบ cloud ออกมาครับ แต่ผมคิดว่าอาจจะอีกหลายเดือน ส่วนราคานั้นมันต้องรอให้ระบบใน Cloud หลายๆ ตัวเสร็จก่อนจึงจะทำเป็นราคาออกมาครั้งเดียวครับ ตอนนี้จึงยังไม่สามารถกำหนดราคาได้ ถ้าคิดว่าอาจจะได้ใช้ Cloud service พี่โก้จะลองตั้งงบเอาไว้เผื่อก็ได้ครับ ทุก package รวมกันไม่น่าจะเกินปีละ 100,000 ครับ
แล้วถ้า HOSxP PCU จะดู lab online ต้องกันเงินไว้เป็นแสนหรือป่าวครับหรือว่าจะให้ รพ.แม่ข่ายออกให้ทั้งหมดหรือแล้วแต่จะบริหารจัดการเอง ไปๆมาๆ ชักเริ่มกลัวกับราคา package ที่จะตามมาแล้วสิครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 21:05:31 PM »
0

ผมก็นึกเหมือนพี่โก้เลย  อิ อิ นึกว่าได้ใช้ LAB ONLINE ด้วยซะอีก
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 21:22:30 PM »
0
ผมคิดว่าอย่าเพิ่งตีตนไปก่อนไข้เลยครับ  ปกติราคาที่เราคิดส่วนใหญ่มันก็สมน้ำสมเนื้อกับสิ่งที่ได้รับนะครับ

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 12:59:16 PM »
0
เรียน อ.ชัยพร   ราคา  package  ส่วนของ รพ.เอกชน ที่ใช้ version ของรัฐบาล ราคาเท่าไหร่ค่ะ หรือว่า เท่ากับรัฐบาล  ณ.ขณะนี้ ดิฉันยังไม่ได้เสนอ นโยบายของ BMS ให้ผู้บริหารทราบ เรื่องต้องเสียค่าใช้จ่าย และยังไม่ activate หรือ Up version  ยังใช้  3.55.8.14 อยู่ (อ่านก่อนกระทู้ก่อนหน้านี้  อ.บอกว่าจะออกมาชี้แจง จ.ไหนที่ใช้ datacenter ) ก็เลยรอแนวทางจังหวัดก่อนค่ะว่าจะให้ทำอย่างไร  ต้องการทราบราคาส่วนของ รพ.เอกชน
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:34:56 PM »
0
อยากทราบเหมือนกันครับ  ;D ;D ;D
เรียน อ.ชัยพร   ราคา  package  ส่วนของ รพ.เอกชน ที่ใช้ version ของรัฐบาล ราคาเท่าไหร่ค่ะ หรือว่า เท่ากับรัฐบาล  ณ.ขณะนี้ ดิฉันยังไม่ได้เสนอ นโยบายของ BMS ให้ผู้บริหารทราบ เรื่องต้องเสียค่าใช้จ่าย และยังไม่ activate หรือ Up version  ยังใช้  3.55.8.14 อยู่ (อ่านก่อนกระทู้ก่อนหน้านี้  อ.บอกว่าจะออกมาชี้แจง จ.ไหนที่ใช้ datacenter ) ก็เลยรอแนวทางจังหวัดก่อนค่ะว่าจะให้ทำอย่างไร  ต้องการทราบราคาส่วนของ รพ.เอกชน
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star