ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ centOS linux  (อ่าน 2471 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ้าชายเย็นชา

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • http://www.phukieo.net/
ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ centOS linux
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:16:17 AM »
0
พอดีว่า ทำเว็บ server โดยใช้ centOS linux แล้วเพิ่ม user เพื่อจะให้เจ้าหน้าที่ สามารถโยนไฟล์ ผ่าน FTP ได้ แต่กลายเป็นว่า reboot เครื่อง server แต่กลับใช้ root เข้าหน้าระบบ ของ server ไม่ได้ เลยลองแก้ไข รหัสผ่านของ root ใหม่ แต่มันฟ้องว่าไม่มี ชื่อ root มีแต่ ชื่อที่เราเพิ่ง add เข้าไป

ก็เลยลองใช้ user ที่ add ใหม่ แต่ก็เข้าหน้าระบบ ไม่ได้เหมือนเดิม (สงสัยคงพลาดไปลบ root เข้า)
เข้าผ่านทาง putty โดยใช้ user ที่ add ใหม่ ก็เข้าไม่ได้
แต่เข้า winscp ได้อยู่ค่ะ... เลยอยากขอความช่วยเหลือ มีวิธีแก้ไขบ้างมั้ยค่ะ....อยากได้ root กลับมาใช้เหมือนเดิมอ่าค่ะ
Phukieo Hospital  (รพช.90 เตียง)
นางสาวเบญญดา ศิริวัลลภ (ดิว)
ตำแหน่ง : นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว)
คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ : Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU E4600 @2.40GHz  2.40GHz Ram 3.00GB OS windows 7 Ultimate
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550
Master : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350
Slave   : Server OS Linux CentOS 5.3 Mysql 5.1.30-0  HP Proliant ML350