ผู้เขียน หัวข้อ: Acrobat 9 มาแล้วครับพี่น้อง  (อ่าน 9712 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Acrobat 9 มาแล้วครับพี่น้อง
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:11:59 AM »
0
และแล้ว Adobe ได้คลอด Acrobat เวอร์ชั่น 9 ออกมาซะที มาคราวนี้เขาแบ่งออกเป็นทั้งหมด 4 เวอร์ชั่น ได้แก่ acrobat reader, acrobat 9 standard, acrobat 9 professional,  และ acrobat 9 pro extended ใครสนใจเข้าไปดูข้อมูลได้ครับที่
http://www.adobe.com/products/acrobat/

สุดท้ายผมเอารูป screenshot มาให้ดูก่อนครับ อันนี้เป็นของ acrobat 9 pro extended ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Acrobat 9 มาแล้วครับพี่น้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 08:36:19 AM »
0
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
Re: Acrobat 9 มาแล้วครับพี่น้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 18:00:37 PM »
0
ท่านใดพอจะบอกวิธีสร้างไฟล์ PDF จากโปรแกรม Acrobat ได้บ้างครับ.........เรื่องนี้ไม่รู้จริงๆ
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 18:46:36 PM »
0
ไม่รู้เหมือนกันครับ
 ส่วนมากจะสั่งให้ word พิมพ์หรือแปลงเป็น ไฟล์ pdf

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:36:53 AM »
0
ท่านใดพอจะบอกวิธีสร้างไฟล์ PDF จากโปรแกรม Acrobat ได้บ้างครับ.........เรื่องนี้ไม่รู้จริงๆ
Acrobat ที่พูดถึงต้องไม่ใช่ acrobat reader นะ ถ้า reader อ่านได้อย่างเดียว ตัวอื่น ๆ (acrobat 9 standard, acrobat 9 professional,  และ acrobat 9 pro extended) ใช้สร้าง file pdf ได้ ซึ่งส่วนใหญ่เมื่อเราติดตั้ง adobe acrobat เข้าไปแล้ว เราจะได้ printer มาตัวหนึ่ง ชื่อว่า Acrobat Distiller ซึ่งเราสามารถสั่งพิมพ์จาก file ประเภทต่าง ๆ เช่น word excel etc. ไปยัง printer นี้ จะได้ file เป็น pdf
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:53:47 AM »
0
วิธีการสร้าง pdf ไฟล์ด้วย acrobat มีด้วยกันหลายวิธีครับ เอาง่ายที่สุดก็อย่างที่ความเห็นด้านบนบอกครับ ... สั่ง print ผ่าน abcrobat แต่จริง ๆ ก็มีวิธีอื่น ๆ อีกครับ ตามแหล่งข้อมูลที่เราได้มา ลองดูรูปเมนู create pdf ที่ผมแสดงตัวอย่างให้ดูครับ เราสามารถสร้างไฟล์ pdf ได้ทั้งจากไฟล์ภาพ (นามสกุล .jpg, tiff) ผ่านไฟล์ภาพเองหรือจากเครื่องสแกนม จากโปรแกรม CAD,CAM ผ่าน acrobat3D, หรือในเวอร์ชั่น9 มี blank page ให้เราสามารถสร้างเนื้อหาเองได้คล้าย ๆกับพวก publisher ซึ่งแต่แหล่งที่มาของเนื้อหาก็จะให้ผลคุณสมบัติ, การนำไปใช้ต่อ, หรือขนาดของไฟล์ที่ไม่เหมือนกัน เช่น ถ้าเราเอาเอกสารมาพิมพ์ด้วย word แล้วสั่งพิมพ์ผ่าน acrobat จนได้ไฟล์ pdf มา คนที่นำไปใช้สามารถนำไปคัดลอกเนื้อหาหรือไฟล์ภาพจากเอกสารของเราได้ แต่ในขณะที่ถ้าเราใช้วิธีสแกน ไฟล์ pdf ที่ได้จะไม่สามารถคัดลอกบางส่วนได้เลย นอกจากนี้ประโยชน์ของการใช้งาน pdf นอกจากสร้างไฟล์ pdf ปกติทั่วไปแล้ว เราสามารถสร้างทำ web form สำหรับให้ผู้ใช้กรอกข้อมูลได้, การทำ interactive ebook หรือพวกสื่อ elearning ผ่านเว็บก็ได้ผ่าน acrobat connect pro, หรือ acrobat distiller server ถ้าสนใจต้องศึกษาหน่อยครับ แต่ไม่ยากลองไปหาหนังสืออ่านครับ ผมเคยเห็นหนังสือสอน acrobat pro 8 ของ adobe ฉบับภาษาไทย ลองไปหาอ่านดูแล้วกันนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:59:08 AM »
0
ปล.มีใครใช้ crystal report 2008 แวะมาคุยกันหน่อยนะครับ มีปัญหาสงสัยกับการทำ report review บน asp.net เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:07:47 AM »
0
ขอบคุณทุกท่าน ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ............... :) :)
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6