ผู้เขียน หัวข้อ: HOSxP PCU:ด่วนครับ ปัญหาเชิงรับ บันทึก วินิจฉัยไม่ได้ !!!  (อ่าน 6242 ครั้ง)

ออฟไลน์ anukul

• Hero Member
  • Respect: +1
จนท.สอ แจ้งมาพบปัญหาใหญ่ จังหวัดอบรมแล้วหลายอำเภอ หลายแห่งเริ่มใช้งานแล้ว  แต่พบว่า ในเชิงรับ one stop service  หลังจากบันทึกโรค icd10 แล้วสั่งยา กดบันทึก  พอเรียกกลับมาดูอีกครั้ง พบว่ารหัส icd10 ไม่บันทึกค่าไว้ แต่รายการยาที่สั่งปกติดี

ปัญหานี้พบประมาณ 6 สอ.ที่อำเภอท่ามะกา  และอาทิตย์ที่ผ่านมาจัดอบรมที่อำเภอท่าม่วงประมาณ 16 สอ. พบว่าเป็นเกือบหมดครับ  สำหรับสอ.ที่บันทึกได้ ก็จะใช้ได้ทุกราย แต่สอ.ที่บันทึกไม่เข้า ก็จะไม่เข้าทุกรายเช่นกัน ดูที่ ovstdiag ก็ไม่มีข้อมูลอยู่

ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ เพราะ อำเภอท่ามะกาใช้มาเกือบครบเดือน หลายแห่งบันทึกวินิจฉัยไม่ได้ ทำให้ไม่สามารถสรุปรายงานสำคัญได้ครับ  :'(

ทุกเครื่องใช้ HOSxP PCU 51.9.5  นำข้อมูลเข้าจากโปรแกรม หลังจากนั้นใช้ Tool ของอ.อ๊อด นำเข้าข้อมูล patient,ovst,ovstdiag,opitemrece เพื่อดูข้อมูลประวัติการรักษาเดิมของ HCIS ด้วย

ขอบคุณมากครับ
 :'(
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ yut

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: HOSxP PCU:ด่วนครับ ปัญหาเชิงรับ บันทึก วินิจฉัยไม่ได้ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 05:59:01 AM »
0
ลองใช้ v.3.51.9.24 ดูนะครับ ที่ร้อยเอ็ดใช้ก็ปกติดีครับบันทึกวินิจฉัยได้ไม่มีปัญหา :D
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ white

• Respect: 0
Re: HOSxP PCU:ด่วนครับ ปัญหาเชิงรับ บันทึก วินิจฉัยไม่ได้ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 06:11:36 AM »
0
เอาใจช่วยครับ  ;)
ไม่มีเวลาทดสอบเลย
เสียวๆมีปัญหาเหมือนกัน
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
-ปรับปรุงรายการนัดผู้ป่วย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
-การอ่านผล LAB
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 06:34:55 AM »
0
ผมคิดว่าผู้ใช้อาจจะไม่ได้กดปุ่ม Enter ที่หน้าจอนี้ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 08:52:10 AM »
0
จนท.สอ แจ้งมาพบปัญหาใหญ่ จังหวัดอบรมแล้วหลายอำเภอ หลายแห่งเริ่มใช้งานแล้ว  แต่พบว่า ในเชิงรับ one stop service  หลังจากบันทึกโรค icd10 แล้วสั่งยา กดบันทึก  พอเรียกกลับมาดูอีกครั้ง พบว่ารหัส icd10 ไม่บันทึกค่าไว้ แต่รายการยาที่สั่งปกติดี

ปัญหานี้พบประมาณ 6 สอ.ที่อำเภอท่ามะกา  และอาทิตย์ที่ผ่านมาจัดอบรมที่อำเภอท่าม่วงประมาณ 16 สอ. พบว่าเป็นเกือบหมดครับ  สำหรับสอ.ที่บันทึกได้ ก็จะใช้ได้ทุกราย แต่สอ.ที่บันทึกไม่เข้า ก็จะไม่เข้าทุกรายเช่นกัน ดูที่ ovstdiag ก็ไม่มีข้อมูลอยู่

ขอความช่วยเหลือด่วนด้วยครับ เพราะ อำเภอท่ามะกาใช้มาเกือบครบเดือน หลายแห่งบันทึกวินิจฉัยไม่ได้ ทำให้ไม่สามารถสรุปรายงานสำคัญได้ครับ  :'(

ทุกเครื่องใช้ HOSxP PCU 51.9.5  นำข้อมูลเข้าจากโปรแกรม หลังจากนั้นใช้ Tool ของอ.อ๊อด นำเข้าข้อมูล patient,ovst,ovstdiag,opitemrece เพื่อดูข้อมูลประวัติการรักษาเดิมของ HCIS ด้วย

:'(

พยายามทำให้มันเกิดก็ไม่เกิด

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 08:53:19 AM »
0
สงสัยว่า ต้องให้ อ.ชัยพร ทำ  auto   save ไว้ด้วย

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:07:07 AM »
0
อาจจะเกิดจากข้อมูลในตาราง serial ค่า key ของ ovst_diag_id ไม่เป็นปัจจุบันหรือเปล่าครับ

ผมได้ลองปรับปรุง HOSxP PCU ให้ตรวจสอบค่า id ก่อนบันทึกให้แล้วใน 3.51.9.28 ถ้ายังไม่หายช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2008, 10:13:29 AM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:39:49 AM »
0
ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 21:40:39 PM »
0
พยายามทำให้มันเกิดก็ไม่เกิด

พยายามทำอะไรให้เกิด ช่วยให้ความกระจ่างด้วย  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 00:03:11 AM »
0
ลองแก้ตามที่อ.MN แนะนำ  เจอสาเหตุแล้วครับ  คิดว่าเกิดจาก ovst_diag_id ในตาราง serial น้อยกว่า ใน ovstdiag  พอเข้าไป tools --> upgrade structure --> serial check --> repair  กลับมาบันทึกวินิจฉัยได้แล้วครับ

หมายเหตุ : ลองแก้ไข โดยสร้างสถานการณ์จำลองครับ (พยายามทำให้มันเกิด มันก็เกิดครับ  :P) โดยแก้ ตาราง serial -->ovst_diag_id ให้ค่าน้อยๆ กว่า ใน ovstdiag   แล้วลองเข้า one stop service  มันไม่สามารถบันทึกได้ (ตามที่จนท.สอ.แจ้งมาจริงๆ ครับ)  แล้วแก้ไขตามข้างบน ก็สามารถบันทึกได้

แต่ยังไม่ได้ลองในเครื่องที่มีปัญหาครับ พรุ่งนี้จะลองแก้เครื่องที่มีปัญหาจริง แล้วจะแจ้งข่าวให้ทราบอีกทีครับ

;D
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 00:14:29 AM »
0
พยายามทำให้มันเกิด มันก็เกิดครับ  :P

นี่แหละครับ อ.อ๊อด ถึงยังเป็นโสดอยู่ เพราะทำให้มันเกิดไม่ได้สักที 555555555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:47:04 AM »
0
BINGO !!!

...ลองกับเครื่องที่มีปัญหาจริงแล้ว  ผ่านครับ บันทึกได้ปกติแล้วครับ

:D
Module :
LAB , X-ray