ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม อ.ชัยพร และ พี่น้อง hosxp ทุกท่านครับ ไม่ทราบว่าค่า GFR ใช้สูตรไหนครับ  (อ่าน 15817 ครั้ง)

ออฟไลน์ jingjoe

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิติคือการต่อสู้
  • Respect: 0
    • เว็บไซต์ http://www.pakphayunhospital.net
ค่า GFR ในโปรแกรมhosxp กับ พยาบาลคำนวณ มีค่าไม่ตรงกัน
ไม่ทราบว่าเราจะเลือกสูตรการคำนวณของโปรแกรม hosxp ได้อย่างไร จะให้ตรงกับที่พยาบาลใช้
หรือมีวิธีอื่นครับ.....

พยาบาลใช้สูตร
ชาย = (140-อายุ*นน)/72*Cr
หญิง = ((140-อายุ*นน)/72*Cr)*0.5
วิเชียร  admin โรงพยาบาลปากพะยูน จังหวัดพัทลุง 30 เตียง
ขึ้นระบบ ปี 51
Server Dell Ram 16 GB
Linux CENTOS 5.6 64 Bit
MySQL 5.5.30 64 Bit
HOSxP_Upgrade  ปัจจุบัน

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ตอนนี้มีระบบแสดง Popup GFR ที่ห้องตรวจแล้วนะครับ แสดงผลทั้ง 2 แบบ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ตอนนี้มีระบบแสดง Popup GFR ที่ห้องตรวจแล้วนะครับ แสดงผลทั้ง 2 แบบ

ตอนนี้ pop up จะขึ้นเฉพาะในวันที่มีการตรวจ Creatinine อยากให้กำหนดค่าได้ ว่าให้เอาค่า Creatinine ล่าสุดมาคำนวณ ถึงแม้ว่าวันนั้นจะไม่ได้ตรวจ Creatinine ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ chinaga

ตอนนี้ pop up จะขึ้นเฉพาะในวันที่มีการตรวจ Creatinine อยากให้กำหนดค่าได้ ว่าให้เอาค่า Creatinine ล่าสุดมาคำนวณ ถึงแม้ว่าวันนั้นจะไม่ได้ตรวจ Creatinine ครับ
คุณหมอขอมาเหมือนกันครับ
หรือสามารถเลือกดูที่เมนูประวัติตามการมารับบริการก็ได้ครับ จะได้ดูเป็นครั้งๆไป
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ jingjoe

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิติคือการต่อสู้
    • เว็บไซต์ http://www.pakphayunhospital.net
ไม่ทราบ hosxp v. ไหนครับ อ.  ตอนนี้ใช้ Popup GFR อยู่ครับ
วิเชียร  admin โรงพยาบาลปากพะยูน จังหวัดพัทลุง 30 เตียง
ขึ้นระบบ ปี 51
Server Dell Ram 16 GB
Linux CENTOS 5.6 64 Bit
MySQL 5.5.30 64 Bit
HOSxP_Upgrade  ปัจจุบัน

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ไม่ทราบ hosxp v. ไหนครับ อ.  ตอนนี้ใช้ Popup GFR อยู่ครับ
ตั้งแต่ 3.55.9.12 เป็นต้นไป
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
อยากให้มีการเก็บค่า GFR ลงใน ฐานข้อมูลด้วยได้ไหมครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
อยากให้มีการเก็บค่า GFR ลงใน ฐานข้อมูลด้วยได้ไหมครับ
;D ;D ;D
กำลังจะขอพอดีเลย ไม่ทันพี่ nahos ซะแล้ว พอดีแพทย์ที่รพ.ต้องการแบบนี้เลย เหตุผลคือต้องการเปรียบเทียบข้อมูลครั้งก่อน ๆ กับครั้งปัจจุบัน ถ้าดูจากประวัติเดิมมันก็ทำให้ดูได้แต่แพทย์บอกว่ามันไม่สะดวกครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
อ้างถึง
;D ;D ;D
กำลังจะขอพอดีเลย ไม่ทันพี่ nahos ซะแล้ว พอดีแพทย์ที่รพ.ต้องการแบบนี้เลย เหตุผลคือต้องการเปรียบเทียบข้อมูลครั้งก่อน ๆ กับครั้งปัจจุบัน ถ้าดูจากประวัติเดิมมันก็ทำให้ดูได้แต่แพทย์บอกว่ามันไม่สะดวกครับ
 ;D ;D ;D
;D ;D ;D
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D

ผมใช้ 7.14 ก็มีขึ้นแล้วนะครับ แต่ถ้าเก็บค่า GFR ลง opdscreen ด้วยก็จะดีมากครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
ต้องตั้งค่าตรงไหนหรือครับ... ???
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
ตอนนี้อาจารย์ ทำให้สามารดูข้อมูล GFR ครั้งล่าสุดได้แล้วนะค่ะ แต่ต้องกดปุ่มแสดงครั้งสุดท้าย เมื่อแสดง popup ที่หน้าจอห้องตรวจแพทย์

เก็บข้อมูลไว้แล้วในตาราง opdscreen ช่อง egfr คะ

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
 ;) ทำปุ่มนี้เรียกดู อยู่ข้างนอก หน้าห้องตรวจแพทย์ ด้วยนะครับ

เพราะถ้าอยู่เฉพาะตรงนี้ ก็จะกดดูได้เฉพาะที่มีการตรวจ creatinine ในวันนี้เท่านั้น
ถ้าวันนี้ไม่ได้มีตรวจ creatinine แพทย์อยากกดเรียกดูล่าสุดที่ปุ่มได้เลย จะสะดวกมากครับ (แพทย์ขอมาครับ)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
;) ทำปุ่มนี้เรียกดู อยู่ข้างนอก หน้าห้องตรวจแพทย์ ด้วยนะครับ

เพราะถ้าอยู่เฉพาะตรงนี้ ก็จะกดดูได้เฉพาะที่มีการตรวจ creatinine ในวันนี้เท่านั้น
ถ้าวันนี้ไม่ได้มีตรวจ creatinine แพทย์อยากกดเรียกดูล่าสุดที่ปุ่มได้เลย จะสะดวกมากครับ (แพทย์ขอมาครับ)

ตอนนี้ปุ่มที่แสดงข้อมูลครั้งสุดท้าย คือครั้งล่าสุดที่คนไข้คนนี้มีค่า creatinine ค่ะ ไม่ใช่ครั้งนี้ เพราะจากภาพที่นำมาให้ดูผลที่แสดงเป็นของวันที่ 30/9/55 แต่มารับบริการวันนี้ค่ะ :D

;D ขอบคุณครับ  ;D

แต่แพทย์ก็ยังอยากได้ปุ่มข้างนอก เพื่อเรียกดู อีกรอบได้สะดวกครับ

ขอตามใจผู้ใช้ครับ  ;D

ออฟไลน์ โรงพยาบาลอัมพวา

อยากทราบว่ากำหนดสูตรได้ตรงไหน  หรือ สูตรที่กำหนดมาเอามาจากไหนครับ
Admn โรงพยาบาลอัมพวา
ขึ้นระบบ 5 พ.ค. 50
อยากเก่งกับเค้ามั่งครับ
Tel.0868331387

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
ช่วยด้วยครับ ของผมมีผล ออก แต่ทำไม egfr ไม่ขั้นหว่า   ??? ???
V 55.10.29 ครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

;) set lab_link  ตรวจ creatinine

ออฟไลน์ Knott

set ไว้แล้วครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

;) egfr ผมออกปกตินะครับ เก็บค่า GFR สูตร CKD-EPI  (ตามที่จังหวัดผมใช้พอดี 555)

ออฟไลน์ pongsa

• Sr. Member
    • http://www.nonghan.com
การเตือน รอบที่ 2 ที่เป็นกรอบมาแสดงอีกรอบ  สามารถกำหนดได้ไหมครับ ว่าไม่ให้ขึ้นเตือน  เพราะแพทย์เขาบอกว่าเตือนเยอะเกินไป  ตามคำขอมาครับ  เลยอยากจะปรึกษาอาจารย์ 
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ ismailsa

• Respect: +4
    • www.tydhospital.com
;) egfr ผมออกปกตินะครับ เก็บค่า GFR สูตร CKD-EPI  (ตามที่จังหวัดผมใช้พอดี 555)
ตกลงตอนนี้ใช้สูตรนี้แล้วใช่ไหมคับ พอดีพยาบาลอยากได้สูตร CKD-EPI คับ
นายอิสะมะแอ สะ นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จ.ปัตตานี
Server MASTER HP ML150G5  Intel Quadcore Xeonl  Ram 5G   HD 160 G SATA2  Centos 4.7serverCD-64 Bit   mysql  Percona ExtraDB 5.1.47-64 Bit hosxp  3.53.9.21
Replicate Server AMD X2 Duacore Ram 2 G
Datacenter Site www.tydhospital.org:9999
Website www.tydhospital.org
E-mail : air_comsci@hotmail.com
Tel : 089-8703569
รับผิดชอบ 1 รพ. 2 รพ.สต 2 สอ. 1 สสอ.

ตกลงตอนนี้ใช้สูตรนี้แล้วใช่ไหมคับ พอดีพยาบาลอยากได้สูตร CKD-EPI คับ

;D ครับ ตามนั้น

ออฟไลน์ ismailsa

• Respect: +4
    • www.tydhospital.com
 ;) ขอบคุณคับ คุณTerminator2012
นายอิสะมะแอ สะ นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จ.ปัตตานี
Server MASTER HP ML150G5  Intel Quadcore Xeonl  Ram 5G   HD 160 G SATA2  Centos 4.7serverCD-64 Bit   mysql  Percona ExtraDB 5.1.47-64 Bit hosxp  3.53.9.21
Replicate Server AMD X2 Duacore Ram 2 G
Datacenter Site www.tydhospital.org:9999
Website www.tydhospital.org
E-mail : air_comsci@hotmail.com
Tel : 089-8703569
รับผิดชอบ 1 รพ. 2 รพ.สต 2 สอ. 1 สสอ.