ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ทุกปีต้องมานั่งตั้งเลขใหม่ทุกปี ทุกท่านลำบากหรือเปล่า ผมมีอะไรมาให้ใช้ดู  (อ่าน 6889 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ปีใหม่ทุกปีต้องมานั่งตั้งเลขใหม่ทุกปี ทุกท่านลำบากหรือเปล่า ผมมีอะไรมาให้ใช้ดู
ลืมไป ตอนแรกว่าจะให้ตั้งแต่ อยู่ โคราช แล้ว

จริงๆๆ ว่าจะให้ อ.ชัยพร ทำไว้ในโปรแกรมเลย

doramon

ต้องเพิ่ม  newyear

CREATE TABLE `serial` (
  `name` varchar(50) NOT NULL DEFAULT '',
  `serial_no` int(11) DEFAULT NULL,
  `node_id` char(1) DEFAULT NULL,
  `newyear` varchar(1) DEFAULT NULL,
  PRIMARY KEY (`name`)
) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=tis620

เอาไว้สำหรับตรวจสอบ ว่าอะไรบ้างที่เราต้องการเปลียนหลังปีใหม่

วิธีที่  1  crontab  ของ  linux

00 00 1 1 *   hosxp_newyear.sh

วิธีที่ 2 ทำโปรแกรมจัดการไว้ที่ windows
แต่ส่งสัยต้องปีหน้าแล้ว

doramon

ฐานตัวอย่าง  ที่ทำปีที่แล้ว

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
ขอบคุณครับ อ.ood ปีนี้ผมรอดตัวแล้วครับ เอาไว้ใช้ปีหน้าก็แล้วกัน  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

doramon

ขอบคุณครับ อ.ood ปีนี้ผมรอดตัวแล้วครับ เอาไว้ใช้ปีหน้าก็แล้วกัน  ;D ;D ;D

ครับ

ปี  2009 ทดสอบแล้วสบายเลยไม่ต้องมานั่งอยู่ รพ  และ กลับบ้านนอก ( ไม่มีเน็ต) สบายใจ

จริงๆๆ ผมตั้งใจว่า อ.ชัยพร น่าจะทำไว้ใน hosxp เลย  ว่าใครต้องการใช้ก็ auto เลย   ;D

ทำเตรียมไว้ก่อนได้เป็นเดือนๆๆ เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2009, 21:37:29 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ปีใหม่ทุกปีต้องมานั่งตั้งเลขใหม่ทุกปี ทุกท่านลำบากหรือเปล่า
;D ;D ;D ผมชอบครับ "อยู่รพ.แก้ตาราง/โปรแกรมถึงเช้า" ข้ออ้างที่ดีสำหรับ admin ที่หนีตัวแม่เที่ยวลำบาก 555 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

doramon

อ้างถึง
ปีใหม่ทุกปีต้องมานั่งตั้งเลขใหม่ทุกปี ทุกท่านลำบากหรือเปล่า
;D ;D ;D ผมชอบครับ "อยู่รพ.แก้ตาราง/โปรแกรมถึงเช้า" ข้ออ้างที่ดีสำหรับ admin ที่หนีตัวแม่เที่ยวลำบาก 555 ;D ;D ;D

ผมก็ใช้ครับแต่ว่าไม่ได้อยู่ รพ ไป ............ อื่นแทน  ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ KHEMSAK

• Full Member
  • Respect: 0
ต้องเปลี่ยนตัวเลข ตารางที่ไหนบ้างครับหลังขึ้นปีใหม่เพราะโรงพยาบาลพึ่ง ขึ้นระบบยังไม่รู้ว่าจะต้องไปเปลี่ยนอะไรแนะนำด้วยครับ กว่าระบบมีปัญหา
โรงพยาบาลนาจะหลวย อ.นาจะหลวย จ.อุบลราชธานี 34280
เริ่มขึ้นระบบวันที่ 12 กันยายน 2552 โดย BMS
SERVER MASTER HP ML350
              SLAVE HP ML110

doramon

ต้องเปลี่ยนตัวเลข ตารางที่ไหนบ้างครับหลังขึ้นปีใหม่เพราะโรงพยาบาลพึ่ง ขึ้นระบบยังไม่รู้ว่าจะต้องไปเปลี่ยนอะไรแนะนำด้วยครับ กว่าระบบมีปัญหา

ตรวจสอบง่ายๆๆ

ดูที่นี้ไปก่อน
http://www.hosxp.net/bms/HOSxP_NewYear_Setting.pdf

ออฟไลน์ chinaga

อ้างถึง

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ จะได้ไปที่อื่นได้
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ socker

• Full Member
  • อย่ากลัวที่จะถาม หากต้องการเรียนรู้
อ้างถึง
มุขนี้ใช้ได้ดีครับป๋า ผมใช้บ่อยๆ
Mr.Terayut Jeenjam , Pharmacy Techinque
Tamod Hospital , Phatthalung

Email: terayut.j@gmail.com
Mobile: 084-1931207[True Move]
ขึ้นระบบ 23 ต.ค. 52 by BMS Team
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง

Activate @ 20-11-2012 14:45 pm

ออฟไลน์ หมอโจ้

• Newbie
  • *
ขอบคุณ อ.อ๊อด สำหรับ วิธีแก้ไขตาราง ขอบคุณ ป๋ากับวิธีแก้ตัว ขอบคุณอีกครั้ง แต่กว่าจะได้ใช้วิชานี้อีกตั้งปี ความลับนี้จะรั่วถึงหูแม่...รึป่าว
ขึ้นระบบเอง เมื่่อ 1 กย. 52 (Supervisor อบรมโดยทีม BMS)
Server : HP ML350 G5 5335 SAS SFF Array AP Server
Quad-Core Intel Xeon E5335 2 GHz 1333 FS
Ram 17 GB HD 146 GB x 3 Unit
Cent OS 5.3 mysql 5.1.37-percona
เรืองศักดิ์ ใจโพธิ์ แพทย์
โรงพยาบาลครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา 30250
E-mail  rs15339@hotmail.com

ออฟไลน์ kic_kok

• Sr. Member
ต้องกด Thank ตรงไหน ดี หน่อ  ได้รับข้อมูล ความ??  รู้ หรือลับ ดีหน่อ

แต่ที่แน่ๆ ใครเก็บ หน้าจอนี้ไว้  น่าจะมีประโยชน์ ใช้ กรรโชกทรัพย์ได้ นะเนี่ย

Save ๆๆๆ
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
โชคดีที่ ร.พ. ยังไม่มีใครตามเลย หนีมา 2 วันแล้ว
5555
แต่ตั้งค่า XN รอไว้ตั้งแต่วันที่ 30/12/52 แล้ว ใส่
XN-2553 รอแล้ว เบยรอตัวไป  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)