ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวจาก สปสช.เขตนครราชสีมา สำหรับ รพ.ที่ไม่ได้รับ Mail ครับ  (อ่าน 5506 ครั้ง)

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
เรียน พี่ๆ ผู้ดูแลข้อมูล OP/PP individual data ทุกท่าน

กระผม (อภิศักดิ์ เข็มพิลา สปสช.นม.) ขอแจ้งความคืบหน้าการดำเนินการเรื่อง OP/PP individual data ปี 2553 แบบไม่เป็นทางการดังนี้ครับ

1. สปสช.เขตโครราช/เขตขอนแก่น พร้อมหน่วยบริการ (อาสา) ร่วมพัฒนาระบบ OP/PP individual data  เพื่อให้มีคุณภาพทั้งระบบ
ตรวจสอบข้อมูล/รายงาน (ประชุมมาแล้ว 4 ครั้ง ตั้งแต่ปีงบ 52) output ที่ได้ ณ ตอนนี้คือ software ตรวจสอบข้อมูลดาวโหลดได้ที่
http://op.nhso.go.th/op/ ให้ทดลองใช้ Error ประการใดสามารถรายงานผลได้ที่ apisak.k@nhso.go.th หรือ
fantacy_hot@hotmail.com อีก software คือการรวมข้อมูลเพื่อใช้ในระดับจังหวัด  ที่สำคัญคือการพัฒนาระบบรายงาน (ประมวลผล
ทุกเดือนและ Report ทุกเดือนหลังประมวลผล) ซึ่งคิดว่าน่าจะทำให้สามารถแก้ไขปัญหาบางส่วนที่ผ่านมาในอดีตได้ครับ  หน้าตาคงประมาณไฟล์ที่แนบมาครับ

2. งบประมาณ 2552 จะพิจารณาจัดสรรในเดือนมกราคม 2553 โดยคณะทำงานระดับเขต (ผมเลื่อนการประชุมมาหลายครั้งเนื่องจาก
ติดภารกิจอื่น แต่จะประชุมในเดือนนี้แน่นอน) และนำเข้า อปสข. (คณะอนุกรรมการหลักประกันสุขภาพระดับเขต) วันที่ 25 นี้เพื่ออนุมัติในหลักการและจัดสรรต่อไป

3. แนวทางการดำเนินงาน + โครงสร้าง + Flow สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://op.nhso.go.th/op/ โดยมีหลักการคือ
    - 18 แฟ้มใช้มาตรฐาน สนย. (1/10/2552) เท่านั้น
    - 12 แฟ้ม ควรปรับปรุงให้เป็น 15+1 แฟ้ม (มาตรฐาน e-Claim) + 1 แฟ้มยา หาก รพ.ใดยังไม่สามารถปรับเป็น 15+1 ได้ก็สามารถส่ง 12 เดิมได้ครับ
แต่คะแนนยาจะขาดหายไป ส่วน 15+1 แฟ้มจะสามารถนำเข้า e-Claim ได้อีกทางหนึ่งครับ
    - หาก รพ.ใดสามารถส่ง OP+PP เป็น 12+18 ได้จะดีมากครับ ไม่ต้องส่ง PP 8 แแฟ้มมาตรฐาน สปสช. ซึ่งมาตรฐานในอนาคต (คณะกรรมการในเขตโคราช)
กำหนดนโยบายว่า "PP 8 แแฟ้มมาตรฐาน สปสช. จะหายไป" แต่จะมีมาตรฐาน 12+18 ทุก รพ. แต่หาก รพ.ใดยังไม่สามารถส่ง 12+18 ได้ ก็สามารถส่ง 12+8 ได้ครับ 
แต่ปี '54 คงไม่สามารถรับ format ดังกล่าวได้ ซึ่งเท่าที่ดูข้อมูลปี 2552 มีเพียง 20 รพ.เท่านั้นที่ในเขตเราที่ยังไม่ส่งในรูปแบบ 12+18
    - ส่วนข้อมูลของพี่ๆ สถานีอนามัยผ่านช่องทางเดิมคือ PROVIS (สสจ.) แล้วทาง สำนักเทคฯ สธ. กำลังพัฒนาเพื่อให้ PROVIS สามารถ FTP ข้อมูลให้ สปสช.ได้ทุกสัปดาห์
(ข่าวจากส่วนกลางวันนี้เอง)

แต่ปี 2553..
      สปสช.เขตโคราชจะทำการประมวลผล OP/PP indiv ควบคู่กับ สปสช.ส่วนกลาง เพื่อ Check & Balance ระบบข้อมูล ซึ่งจะมีผลกระทบคือ
"รพ.จะต้องส่งข้อมูล 2 ทางครับ"
          ถาม : แล้วทำไมไม่ประสานขอไปที่ สปสช.ส่วนกลางล่ะ !!
          ตอบ : ส่วนกลางกำหนดรูปแบบการส่งว่าส่งเมื่อไร กี่ครั้งก็ได้ (เหมือน e-Claim) แต่ข้อมูลที่เขตขอข้อมูลคือ หน่วยบริการละ 1 ไฟล์
zip เดือนละครั้ง ดังนั้น ช่วงของข้อมูลจะแตกต่างกัน หรือต้องนำมา merge กัน และอาจมีปัญหาเรื่อง Policy สปสช. เองซึ่งผมต้องขอ
อภัยทุกท่านด้วยครัล
     โดยผมจะรบกวน รพ.ทุกแห่ง ให้ช่วยส่งข้อมูลให้สาขาเขตอีกทางเพื่อประมวลผลรายเดือนรวมกับข้อมูลของพี่ๆ สอ. (โดยจะรบกวนพี่ๆ
PROVIS สสจ.) เช่นกัน (แนวทางการส่งจะแจ้งอีกครั้งครับ) หากพี่ๆ รพ.ใดติดขัดประการใดโปรดแจ้งปัญหาให้ทราบด้วยครับ จะได้ร่วม
กันแก้ไขเพื่อการพัฒนาครับผม

4. ในการนี้ อาจมีการปรับเปลี่ยนวิธีการให้คะแนนเฉพาะสาขาเขต เช่น คะแนน NUTRI, FP, EPI ที่ระบุกลุ่มอายุที่แตกต่างจากส่วนกลาง (ที่กำหนด 9-60 ปี)
ทั้งนี้ ขึ้นกับกรรมการพัฒนาระดับเขตตัดสินใจครับอีกเรื่องคือคะแนน OP:PP เป็น 1 : 1.5 นั่นหมายถึงคะแนนหรือ Point PP มากกว่า
เพื่อกระตุ้นการดำเนินงาน PP และข้อมูล PP ให้มีประสิทธิถาพมากยิ่งขึ้น 

5. เว็บส่วนกลางเปิดทดสอบไปเมื่อ 6/1/53 หาก รพ.ใดต้องการทดสอบ upload ข้อมูลโปรดส่งรายละเอียดบุคคลากรที่ดูแล OP/PP indiv
ได้แก่ ชื่อ, สกุล, PID, หน่วยงาน, ตำแหน่ง และอีเมล์มาที่ผมได้ครับ (ขาดข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้ครับ) และรบกวนขอทงอีเมล์ จะได้
copy+paste รวดเร็วดี เพราะงานนี้ผมเป็นแจ๋วครับ ต้องทำเองทุกอย่าง

6. ผมใช้เมล์ apisak.k@nhso.go.th เป็นหลักครับส่วน apisak.k@hotmail.com ไว้ CHAT อย่างเดียวกรุณาอย่าส่งไฟล์ใดๆครับ เพราะผมเปิดอ่านน้อยมาก :)

7. MIS และระบบรายงานจะเล่าต่อฉบับหน้าครับ

ทั้งหมดนี้ ทาง สปสช.เขตโคราช + สสจ. จะพยายามออกทำความเข้าใจ/ชี้แจงอีกรอบ เร็วๆ นี้ หรือสามารถสอบถามรายละเอียดได้ที่
apisak.k@nhso.go.th หรือเว็บบอร์ด สปสช.เขต http://korat.nhso.go.th/ หรือ 085-7730364 หรือ 044-24887104 #3424
ขอบคุณครับ
ไก่ : อภิศักดิ์  เข็มพิลา

ปล.ผมมีเมล์พี่ๆ ไม่ครบทุก รพ. ยังไงลองสะกิด/สอบถามเพื่อนบ้านข้างเคียงด้วยนะครับ :)
และขออภัยหาเมล์ฉบับนี้รบกวนครับ

ขอบคุณครับ
----------------------------------------
อภิศักดิ์  เข็มพิลา
สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 9 นครราชสีมา

ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ