ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีปัญหาและข้อสงสัยครับ เกี่ยวกับ 18 แฟ้มครับ ช่วยชี้แนะด้วยท่านพี่  (อ่าน 4987 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
ปัญหาแรก ประมวลผล 18 แฟ้ม ข้อมูลทุกอย่างออกแต่ แฟ้ม MCH ไม่มีอะไรเลยว่างเปล่าครับ ทั้งที่พี่เขาบอกว่าทำ ผมก็ประมวลผลย้อนหลังไปหลายเดือน ก็ไม่ขึ้นครับ มีวิธีแก้ไขเปล่าครับ ใช้เวอร์ชั่น 3.53.6.20 ประมวล

สงสัยบางแล้วนะครับ แฟ้ม chronic เอาเข้าประมวลผล ด้วยโปรแกรม op-pp nhso เข้าไปประมวล 2781 ผ่าน 251 คน ตรวจดูรายละเอียด ที่ผ่านคืนคนไข้รายใหม่ในปี ที่ไม่ผ่านทั้งหมด คือคนไข้เก่า ไม่ทราบว่า สปสช เข้าคิดแบบไหนครับ เพราะ สปสช เข้าเอาคนไข้ใหม่ในปีอยู่แล้ว แต่คนไข้เก่ามัน Error ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหาหรือ มีวิธีแก้ไข้หรือเปล่า
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ bannok

• Hero Member
  • Respect: +8
ของผม 3.53.7.4  ส่งออก 18 แฟ้มรายวันแล้วมันแจ้ง error ว่า  (MC120313)อายุไม่อยู่ในช่วงที่กำหนด  ทั้งๆที่เมื่อตรวจสอบดูอายุแล้ว ก็ถูกต้องครับ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
ปัญหาแรก น่าจะอยู่ที่การลงข้อมูลในบัญชี 2 ว่าได้ลงข้อมูลครบรึป่าว

โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

บัญชี 2 ลงครบครับแต่ไม่ออกครับ เมื่อวานนั่งดูทุกคนเลย เลยไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร งง หนักเลยต้องถามพี่ๆ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ส่งไฟล์ส่งออกที่เป็น .dbf ขึ้นมาดูครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
บัญชี 2 ลงครบครับแต่ไม่ออกครับ เมื่อวานนั่งดูทุกคนเลย เลยไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร งง หนักเลยต้องถามพี่ๆ

น่าจะลองเอารูปของบัญชี 2 ทั้ง 4 แท็บมาดูหน่อยครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;) ถ้า MCH ในบัญชี 2 จะต้องลงข้อมูลการคลอดก่อนนะครับ บัญชีนี้จึงจะถูกส่งออก
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Chronic จะผ่าน ก็ต่อเมื่อเป็น case ใหม่ในปีงบประมาณนี้ (53) ครับ
ถ้า case ไหนลงทะเบียนแล้วบอกว่าเป็นมาหลายปีแล้วก็ไม่ผ่านครับ ไม่ต้องตกใจ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

น้องพบปัญหา ตาราง mch แล้วครับจากวันนั้นที่ถูกแนะนำ ผมก็นั้งคูกอยู่กับมันจนทำ mch ออก แต่มันงงอยู่อย่างหนึ่ง ทำบัญชี 2 ที่ไม่ออกเพราะไปติ๊กตรงจำหน่ายออกจากบัญชี ในบัญชี 2 มันเลยไม่ออก  แต่ถ้าไม่ติ๊กจำหน่ายออกจากบัญชี 2 ออกทุกคน งง ครับ สรุปมันเป็นเพราะอะไรวิธีทำแบบอันไหนมันถึงจะทำถูกกันแน่ครับ
แต่รู้ ว่ามันออกดีใจมากครับพี่ ขอบคุณพี่ทุกคนที่ให้คำปรึกษา ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D MCH มันจะไปตรวจสอบตั้งแต่ข้อมูลการฝากครรภ์ในบัญชี 2 ครับ โดยเฉพาะ LMP  ครับ จะต้องมีเลย  ถ้าจะจำหน่ายในบัญชี 2 น่าจะมีการลงข้อมูลจนถึงดูแลหลังคลอดครบ 100% และถูกส่งออกก่อนนะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• BMS STAFF
  • Respect: +79
ต้องลงข้อมูลของงานบัญชี2 ให้ครบ รวมถึงการดูแลหลังคลอดด้วยครับ ต้องให้ครบก่อน แล้วถึงจำหน่ายออกจากบัญชี ครับ
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ครับลงหมดทั้งพี่ท่านพี่ว่าแต่ถ้าติ๊กจำหน่ายออกจากบัญชี แล้วไปประมวลผลมันจะไม่มีเลยซักคนพี่ที่ห้องคลอดเขาก็บอกทำหมดครบผมได้ก็อย่างที่เขาว่า งงไประยะหนึ่ง เลยลองลบที่ติ๊กจำหน่ายออกจากบัญชีออก กับประมวลผลออกมาครบทุกคน เข้าประมวลที่โปรแกรม op-pp สปสช ได้ 100% ว้าวดีใจแต่ไม่รู้ว่าผิดขั้นตอนเปล่าครับท่านพี่

ออฟไลน์ anukul

ครับลงหมดทั้งพี่ท่านพี่ว่าแต่ถ้าติ๊กจำหน่ายออกจากบัญชี แล้วไปประมวลผลมันจะไม่มีเลยซักคนพี่ที่ห้องคลอดเขาก็บอกทำหมดครบผมได้ก็อย่างที่เขาว่า งงไประยะหนึ่ง เลยลองลบที่ติ๊กจำหน่ายออกจากบัญชีออก กับประมวลผลออกมาครบทุกคน เข้าประมวลที่โปรแกรม op-pp สปสช ได้ 100% ว้าวดีใจแต่ไม่รู้ว่าผิดขั้นตอนเปล่าครับท่านพี่

ขอบคุณมากที่ช่วยกันตรวจสอบครับ  :D

ถ้าเงื่อนไขการดึงข้อมูล 18 แฟ้ม  โดยดูจาก การจำหน่าย  คงต้องแจ้ง อ.MN ว่า อาจต้องไม่ใช้เงื่อนไขนี้มาดึงข้อมูล  เพราะกรณีที่ผป.รายนี้มารับบริการ MCH ครบถ้วนดี  แต่พอดูแลหลังคลอดครบ กลางเดือน  จนท.ลงจำหน่ายจากบัญชี 2 เลย  แล้วพอสิ้นเดือนมาดึงรายงานแล้วไม่ออกมาให้  น่าจะไม่ถูกต้องนะครับ

8)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)