ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจเรื่องการเก็บ รหัส Lockin กับ ผู้ทำหัตการต่าง  (อ่าน 2932 ครั้ง)

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
ผมสังเกตดูว่า บางช่องที่ให้ลงชื่อสามารถเปลี่ยนตัวบุคคลได้    เช่น ผู้จ่ายยา  ผู้ฉีดยา ผู้ Refer ถ้าเป็นอย่างนั้น
หากมีการกลั่นแกล้งกันลงชื่อคนอื่น หรือลงผิด ก็ยุ่งนะซิครับ  ตรงนี้ไม่ทราบว่าให้มันลงตามชื่อ Lock in ได้หรือไม่
ห้ามเปลี่ยน
(อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าคงตาม Log ได้ว่าใครบันทึก    แต่ log มันมีเยอะ อันนี้เดี๋ยวผมจะศึกษาเพิ่มเติม)

แต่ผมเข้าใจว่า อ.  คงทำไว้สำหรับบางโรงพยาบาล เพราะถ้าเปลี่ยน Lockin ทุกครั้งที่ทำอันโน้น  อันนี้  ก็ยุ่งเหมือนกัน
แต่สำหรับอันที่สำคัญ อ.  คงทำไม่ให้เปลี่ยนได้อยู่แล้ว  เช่น  คนสั่งยา คนแก้ไขใบสั่งยา
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ปกติจะเป็น 2 แบบครับ คือตามชื่อ Login (opduser) หรือตามรหัสแพทย์ (doctor)

แต่ถ้าเปิดให้คีย์แทนกันได้แสดงว่าหน้าจอนั้นๆ อาจจะมีคนใช้หลายคนครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ปกติจะเป็น 2 แบบครับ คือตามชื่อ Login (opduser) หรือตามรหัสแพทย์ (doctor)

แต่ถ้าเปิดให้คีย์แทนกันได้แสดงว่าหน้าจอนั้นๆ อาจจะมีคนใช้หลายคนครับ
"แต่ถ้าเปิดให้คีย์แทนกันได้แสดงว่าหน้าจอนั้นๆ อาจจะมีคนใช้หลายคนครับ"
เช่นห้อง ER เป็นต้น

ประเด็นคือ ที่นี่กำลังเป็น Paperless  ใครทำอะไรจำเป็นต้องจับให้ได้ไล่ให้ทัน 
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
1. ถ้าจะ lock ไม่ให้เปลี่ยน เช่น ใคร Lokin คนนั้นจ่ายยา ไม่ให้เปลี่ยนชื่อคนอื่น  ใน System Setting มีการปิด-เปิดตรงไหนหรือเปล่า  เช่นห้ามใส่ชื่อผู้อื่นที่ไม่ได้ lokin   หรือ

2. ให้เปลี่ยนก็ได้    แต่ log เก็บที่ไหนบ้างว่า  ใครที่บันทึก เพื่อจะได้ตามรอยได้

ส่วนจะเป็น 1 หรือ 2  เดี๋ยวผมไปเลือกเอาเอง ตามความเหมาะสม
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

"แต่ถ้าเปิดให้คีย์แทนกันได้แสดงว่าหน้าจอนั้นๆ อาจจะมีคนใช้หลายคนครับ"
เช่นห้อง ER เป็นต้น

ประเด็นคือ ที่นี่กำลังเป็น Paperless  ใครทำอะไรจำเป็นต้องจับให้ได้ไล่ให้ทัน 
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
1. ถ้าจะ lock ไม่ให้เปลี่ยน เช่น ใคร Lokin คนนั้นจ่ายยา ไม่ให้เปลี่ยนชื่อคนอื่น  ใน System Setting มีการปิด-เปิดตรงไหนหรือเปล่า  เช่นห้ามใส่ชื่อผู้อื่นที่ไม่ได้ lokin   หรือ

2. ให้เปลี่ยนก็ได้    แต่ log เก็บที่ไหนบ้างว่า  ใครที่บันทึก เพื่อจะได้ตามรอยได้

ส่วนจะเป็น 1 หรือ 2  เดี๋ยวผมไปเลือกเอาเอง ตามความเหมาะสม

ข้อ 2   สามารถตามรอยทุกกรณี ที่ ksklog  ยกเว้นระบบงานเชิงรุก อาจไม่ได้เก็บทุกขั้นตอนใน ksklog
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ใน KSKlog ก็ยังแปลความหมายได้ยากนะครับ  ตัวอย่างจากภาพ แปลว่าอะไรบ้างครับ
ตอนนี้เดาๆ เอาเท่านั้น