ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า server แต่ละโรงพยาบาลใช้ แบบ มินิ หรือ 1u ครับ  (อ่าน 8306 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
พอดีผมว่าจะเปลี่ยนมาใช้ 1 u ครับ ใครที่ใช้ แนะนำรุ่น ด้วยก็ดีนะครับ
ถ้ามีรูปประกอบด้วย ก็ดีนะครับ สำหรับ รพ ที่กำลังจะตั้ง server ใหม่ด้วย
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ kwithaya

• Full Member
  • All 4 Network By me
  • Respect: 0
ถ้าเป็น 1U ไม่น่าจะนำมาเป็น server นะครับ เพราะโดยมากแล้วมักจะทำเป็น firewall internet gateway ครับ ถ้าต้องการทำเป็น server จริงแนะนำเป็น 5U ครับ เป็น tower ครับ

ถ้าเป็น 1U แนะนำสเปคนี้ครับ CPU: Intel Xeon 3070 (2.16 GHz/ 1066 MHz) Quad-Core ครับ ส่วนเมนบอร์ดก็เป็นรุ่น Intel S3000 AH-E ส่วน Memory เป็น Memory ชนิด ECC-DDR2 1 GB / 2GB ส่วน HDD แนะนำให้เป็น S-ATAII 250 GB [Enterprise] แต่เป็น Seagate นะครับ แต่ chassis 1U นี้ต้องติดตั้ง Slim Combo/DVD-RW

ถ้าเป็น 5U แนะนำสเปคนี้ครับ CPU: Xeon 530 (1.86 GHz / 1066 MHz) Xeon Quad-Core แท้ครับ เมนบอร์ดก็เป็นรุ่น Intel S5000VSA-SATA ส่วน Memory เป็น Memory ชนิด ECC-DDR2-Fully Buffer DIMM 1GB/2GB ส่วน HDD ก็แล้วแต่ครับ เพราะมี 4 รุ่น ที่เป็น Enterprise 250, 320, 400, 500 GB (ที่เป็นรุ่น Enterprise เพราะ HDD มี Buffer 16 MB) ส่วน DVD/RW ก็เป็นเรื่อง Option

ลืมไป 1U / CPU เป็นรุ่น Passive ครับ ส่วน 5U / CPU เป็นรุ่น Active ครับ
วิทยา กรวิทยาศิลป
IT Outsourcing Network Consultant / All Solution [Wire, Wireless]  Mobile: 086-3517107

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ผมใช้ 2U ครับ...เวลาอุปกรณ์ชำรุดก็หาเปลี่ยนได้ง่ายครับ.. ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ผมใช้ 2U ครับ...เวลาอุปกรณ์ชำรุดก็หาเปลี่ยนได้ง่ายครับ.. ;D

ผมเล็งๆ u2 ของ ibm เหมือนกันครับ มีไฟบอกสถานะ เวลา อุปกรณ์เสีย ว่า ชิ้นไหนเสีย ง่ายต่อการเปลี่ยนครับ

เปลี่ยน HD เป็น ฮอต สวิป อีก แต่แพงเอาเรื่อง ขอบคุณที่ตอบนะครับ แชร์ความรู้กัน
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1

ออฟไลน์ develv

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เลือกเป็นแบบ tower ดีกว่าครับ เพราะถ้าใช้แบบ rack นี่ ทั้งพัดลม cpu , power supply นี้ใช้แบบธรรมดาไม่ได้ เวลามีปัญหาจะปวดหัว ถ้าให้แนะนำก็คงเป็น dell เข้าไปดูที่ web dell มาเลย์ เลย จัด spec แล้วแปลงเป็นเงินไทยเอา โทรไปต่อลองราคาเอา service on site เค้าดีจริง ส่วน ram มาซื้อข้างนอกใส่ ถูกกว่ากันเอยะ ไม่มีผลกับประกันด้วย
ส่วน server ประกอบเอง ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่า เวลาเสียรอเคลมได้มั้ย เจอเคลม m/b ซัก 3 เดือนนี่ก็เซ็งตาย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
พอดีผมต้องหยุดงานต่ออีก 1 เดือน  ตามที่แพทย์ลงความเห็นก่อนจะ OFF K-WIRE  4 PIECES ปลาย  JANUARY  2551  เลยโฉบไปที่รพ.เพื่อเปิดซอง  SERVER  สำหรับ  DATA  CENTER ในอำเภอด้าน การแพทย์และสาธารณสุข เมื่อ  6  ธันวา ที่ผ่านมาครับ  งบประมาณ  150000   ผลปรากฎ ได้ RACKMOUNT 2 U  ยี่ห้อ  HP  ML380  G5   INTEL  QUAD CORE  2.0 GHz  ECC RAM  2 GB [1024X2]  HDD  SCSI  146 GB DVD+/- RW + 2 GIGABIT  LAN + STANDARD  POWER  SUPPLY  800  WATTS  + LCD 19  INCH  ครับ คงส่งของได้  หลัง ปีใหม่ ปลายกุมภาพันธ์  และคงต้องขอความช่วยเหลือในการจัดการระบบรวมทั้ง CONFIG   จาก  อ.ชัยพร  อ.อ๊อด  อ.นาจ  และอาจารย์ท่านอื่น ๆ  รวมทั้งชุมชน HOSXP  ช่วยสนับสนุนองค์ความรู้อีกมากมายครับ  เพราะ มีแผน จะปรับ HCIS ของลูกข่าย มาเป็น  HOSXP-PCU&JHCIS [JAVA]  หลังกรกฎาคม  2551  ครับ   เนี่ยถ้าผมได้รับทราบข้อมูลเรื่องนี้ก่อน  ส.ค 2550  คงต้องกำหนด SPEC  ใหม่  พอดีผมไม่ค่อยสันทัดใน TECHNOLOGY  SERVER  ครับ  เลยสำเนาสเปคจากส่วนกลางมา MODIFY  เล็กน้อยในราคาที่มีงบลงทุนอยู่  แต่เพราะห้องทำงานค่อนข้างคับแคบมาก  เลยต้องเลือก RM  มาใส่ตู้ที่มีอยู่แล้วครับ  ต่อไปคงต้องเตรียมดูแลเรื่องความเย็นและการระบายความร้อนภายในตู้และในห้องกระจกรอบทิศทางอีกแน่นอนครับ......
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
พอดีผมต้องหยุดงานต่ออีก 1 เดือน  ตามที่แพทย์ลงความเห็นก่อนจะ OFF K-WIRE  4 PIECES ปลาย  JANUARY  2551  เลยโฉบไปที่รพ.เพื่อเปิดซอง  SERVER  สำหรับ  DATA  CENTER ในอำเภอด้าน การแพทย์และสาธารณสุข เมื่อ  6  ธันวา ที่ผ่านมาครับ  งบประมาณ  150000   ผลปรากฎ ได้ RACKMOUNT 2 U  ยี่ห้อ  HP  ML380  G5   INTEL  QUAD CORE  2.0 GHz  ECC RAM  2 GB [1024X2]  HDD  SCSI  146 GB DVD+/- RW + 2 GIGABIT  LAN + STANDARD  POWER  SUPPLY  800  WATTS  + LCD 19  INCH  ครับ คงส่งของได้  หลัง ปีใหม่ ปลายกุมภาพันธ์  และคงต้องขอความช่วยเหลือในการจัดการระบบรวมทั้ง CONFIG   จาก  อ.ชัยพร  อ.อ๊อด  อ.นาจ  และอาจารย์ท่านอื่น ๆ  รวมทั้งชุมชน HOSXP  ช่วยสนับสนุนองค์ความรู้อีกมากมายครับ  เพราะ มีแผน จะปรับ HCIS ของลูกข่าย มาเป็น  HOSXP-PCU&JHCIS [JAVA]  หลังกรกฎาคม  2551  ครับ   เนี่ยถ้าผมได้รับทราบข้อมูลเรื่องนี้ก่อน  ส.ค 2550  คงต้องกำหนด SPEC  ใหม่  พอดีผมไม่ค่อยสันทัดใน TECHNOLOGY  SERVER  ครับ  เลยสำเนาสเปคจากส่วนกลางมา MODIFY  เล็กน้อยในราคาที่มีงบลงทุนอยู่  แต่เพราะห้องทำงานค่อนข้างคับแคบมาก  เลยต้องเลือก RM  มาใส่ตู้ที่มีอยู่แล้วครับ  ต่อไปคงต้องเตรียมดูแลเรื่องความเย็นและการระบายความร้อนภายในตู้และในห้องกระจกรอบทิศทางอีกแน่นอนครับ......

Spec นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ.....ผมว่าแบบ RM ก็มีข้อดีนะเก็บใส่ Rack แล้ว ห้องจะกว้างขึ้นเยอะครับ..ปัจจุบัน ที่รพ. มี Server 6 ตัว(DHCP,HOSXP,WEB,PROXY,CCTV,LIS) ก็เป็น RM หมด  ก็ใช้ขนาด 2U ครับไม่เล็กไม่ใหญ่ ถ้าขนาด 4U จะเป็นขนาดที่สามารถเอา อุปกรณ์ทุกอย่าที่อยู่ในเครื่อง PC โดยทั่วๆไปใส่ได้เลย แต่ถ้าเป็น 1U หรือ 2U ต้องมีอุปกรณ์บางชิ้นต้องมีขนาดที่เหมาะสมด้วย ผมเลือกใช้ 2 U  จะสามารถใช้ Mainboard ทั่วไปได้ แต่ VGA Card ต้องเป็น Robofire และ Power Supply ต้องเป็นขนาดที่ใช้กับ 2U ด้วยครับ...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Spec นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ.....ผมว่าแบบ RM ก็มีข้อดีนะเก็บใส่ Rack แล้ว ห้องจะกว้างขึ้นเยอะครับ..ปัจจุบัน ที่รพ. มี Server 6 ตัว(DHCP,HOSXP,WEB,PROXY,CCTV,LIS) ก็เป็น RM หมด  ก็ใช้ขนาด 2U ครับไม่เล็กไม่ใหญ่ ถ้าขนาด 4U จะเป็นขนาดที่สามารถเอา อุปกรณ์ทุกอย่าที่อยู่ในเครื่อง PC โดยทั่วๆไปใส่ได้เลย แต่ถ้าเป็น 1U หรือ 2U ต้องมีอุปกรณ์บางชิ้นต้องมีขนาดที่เหมาะสมด้วย ผมเลือกใช้ 2 U  จะสามารถใช้ Mainboard ทั่วไปได้ แต่ VGA Card ต้องเป็น Robofire และ Power Supply ต้องเป็นขนาดที่ใช้กับ 2U ด้วยครับ...
เลือกแบบคุณ ณัฐวุฒิ ละกันครับ.....ต้องวางอุปกรณ์หลายชนิดซ้อนกันในพื้นที่จำกัด มี CCTV + DOCUMENT SCAN ORACLE +HP MULTIFUNCTION COLOR LASER SERVERคล้าย ๆ แบบนี้ครับ  มีหลายระบบในห้องแคบ ๆ 5 ตารางเมตรกว่า ๆ  ก็เลยพยายามใช้อุปกรณ์ที่ไม่กินเนื้อที่จนเกินไปครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ผมก็เป็นห่วงเรื่องระบบความร้อนนะครับ แต่ อธิบายให้คุณหมอ ฟังแล้ว ยอมลงทุน ทำห้อง server ติดแอร์ระบายความร้อน 24 ชม เลย เพราะ มีอุปกรณ์ ด้านดาวเทียมยึดเข้าไปในห้องนี้ด้วย เลยได้ประโยชน์หลายอย่าง
ที่ผมจะเปลี่ยนมาใช้ 1u หรือ 2u  เพราะ เรื่องพื้นที่ ด้วยนะครับ  มีท่านใด ช่วยแสดงความคิดเห็นไหมครับ ขอบคุณทั้งสองท่าน ที่ช่วยแสดงความคิดเห้นนะครับ แต่ละserver มีข้อดี ย่อย แต่กัน จริงๆ
25/10/54
centos 5.4