ผู้เขียน หัวข้อ: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า  (อ่าน 145117 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 11:52:41 AM »
0
็ปัจจุบัน HOSxP เป็น Software เสรี สำหรับโรงพยาบาล ที่แต่ละโรงพยาบาลสามารถนำไปใช้งานได้ฟรีโดยไม่ต้องเสียค่าจัดซื้อ Software ยกเว้นค่าฝึกอบรมและขึ้นระบบที่สามารถติดต่อทีมงานบริษัท BMS เพื่อช่วยเหลือในการฝึกอบรมได้

แต่ปรากฎว่ามีบางร้านค้า หรืออาจจะเป็นบริษัท ได้แอบอ้างว่าเป็นผู้พัฒนาและได้เสนอขายบริการติดตั้งแก่ โรงพยาบาล ซึ่งถือว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย ดังนั้นเพื่อประโยชน์ของทางโรงพยาบาลเอง โปรดพิจารณาให้ดีก่อนที่จะทำการจัดซื้อจากร้านค้าหรือบริษัทเหล่านี้

หากทางโรงพยาบาลใดที่คิดว่าถูกร้านค้าหรือบริษัทอื่นนอกจาก BMS ทำการแอบอ้างทำการขายโปรแกรม HOSxP ให้ สามารถติดต่อบริษัท BMS เพื่อทำการตรวจสอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 14:15:30 PM โดย admin »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 12:08:40 PM »
0
เราจะโดนหรือเปล่า
เอามาใช้ตั้งหลาย โรงพยาบาล
ในจังหวัดกาญจนบุรี

Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 12:16:30 PM »
0
Admin ช่วย รพ.อื่น ขึ้นระบบไม่เข้าข่ายเชิงการค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2007, 12:24:40 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 13:04:21 PM »
0
ดีใจด้วยนะ อ.อ๊อดที่ไม่เข้าข่าย  ;D
Yindee And Tan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 13:10:34 PM »
0
การช่วยเหลือ รพ. อื่นขึ้นระบบ เป็นสิ่งที่ดีครับ ตราบใดที่ไม่ใช่เป็นการทำเพื่อการค้า ข้อนี้ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ เพราะไม่ว่า รพ.จะขึ้นระบบอย่างไร เราก็อยู่ในชุมชน HOSxP เดียวกัน แต่ขอเรื่องเดียวครับ หากทาง รพ. จะซื้อบริการติดตั้ง/อบรม/MA ขอให้ซื้อจากบริษัท BMS นะครับ  ;)

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 13:18:31 PM »
0
เราจะโดนหรือเปล่า
เอามาใช้ตั้งหลาย โรงพยาบาล
ในจังหวัดกาญจนบุรี

โดนแน่พี่อ๊อด!! :o . . จะให้ดีรีบออกมาอยู่กับ BMS. ให้ว่องเลยนะ ;D ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 13:53:31 PM »
0
อ.ครับ ถ้าผมรบกวน อ.อ็อดกับอ.นาจก่อนน่าจะไม่เป็นไรนะครับ

แต่คิดว่า สสจ.นครศรีฯ มีโครงการใหญ่รอ อ.อยู่ครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 14:34:58 PM »
0
อ.อ๊อด กับ อ.นาจ ไม่เข้าข่ายอยู่แล้วครับ ผมหมายถึงห้างร้าน หรือ บริษัทครับ

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 14:50:27 PM »
0
ขอบคุณครับ อ.mn  :D

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 15:04:55 PM »
0
ขอบคุณครับ

อ.MN

อ.นาจ

อ.อ๊อด
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 15:43:40 PM »
0
   บริษัทพวกนี้ทำไปได้   อยากให้ admin ที่ดูแลระบบต้องร่วมด้วยป้องกันกันแล้วล่ะครับ  พบเห็นเบาะแส กรุณาแจ้ง BMS  ด่วนเลยน่ะครับ   อย่าปล่อยให้คนชั่วเลยนวล   >:( 
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ perjer4675

• Full Member
  • ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 15:49:35 PM »
0
 ;D ;D การช่วยเหลือกันเป็นสิ่งดีครับ ผมก็เห็นด้วยครับ แต่ผมคงช่วยได้ไม่มากครับ มือใหม่ครับ  ;D ;D

:o :o ดีใจด้วยกับทุกคนที่ใช้ HosXP ซึ่งเป็นโปรแกรมเพื่อส่วนรวมจริงๆๆ อะครับ  ::) ::)
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 19:18:03 PM »
0
...กำลังใจให้ อ.ชัยพรและทีมงาน BMS  ครับ.... ;)...

...ณ วันนี้  เท่าที่ติดตาม  อ.mn และทีมงาน BMS ของอาจารย์มีความพร้อมมากๆ ครับ เรียกใช้รับรองไม่ผิดหวัง...
ที่สำคัญถือเป็นการให้กำลังใจในการพัฒนาสิ่งดีๆให้เราด้วยครับ.... :D..

ปล..............

โดนแน่พี่อ๊อด!! :o . . จะให้ดีรีบออกมาอยู่กับ BMS. ให้ว่องเลยนะ ;D ;D

....ต้องรับดูแล อ.อ๊อด ตลอดไปด้วยนะครับ... ;D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ rtumayo

• rtumayo
    • http://mayohos.org/main/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 02:11:47 AM »
0
ทีมจากโรงพยาบาลมายอได้รับเชิญ ให้ไปเป็นวิทยากรอบรมและติดตั้งระบบ หลายๆโรงพยาบาลในจังหวัดปัตตานี และจังหวัดใกล้เคียงครับ
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ อ.มายอ จ.ปัตตานี  94140 TEL : 0-7349-7248-9 FAX : 0-7349-7249 ต่อ 109
e-mail : rtumayo@hotmail.com
ขึ้นระบบ 2547
HOSxP Activatoin Pakage-2556-->20130406

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 06:58:14 AM »
0
สามารถทำได้ครับคุณ rtu_mayo ไม่มีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ chinaga

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:28:14 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพรและทีมงาน BMS  ครับ พัฒนาต่อไปครับ
ร่วมแบ่งปันความรู้ให้แก่กัน ความรู้นั้นจะยังคงอยู่ครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:54:20 AM »
0
ผมจะเข้าข่ายด้วยหรือเปล่าครับ ไปช่วยติดตั้งให้ รพ. ในจังหวัดลำปาง 3-4 แห่งแล้ว และไปช่วย Upgrade Version ให้กับโรงพยาบาลที่ อ.ชัยพรเคยขึ้นระบบ ให้เมื่อ 2-3 ปี ก่อนหน้านี้แล้วจำนวน 2 แห่ง   / Admin รพ.สารภี เชียงใหม่
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ dbsite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 23:42:33 PM »
0
โดย ความเข้าใจ ถ้า  HOSxP เป็น GNU license  ก็น่าที่ใคร จะนำ ไป implement ได้

นอกจาก ทีม BMS แล้ว เห็นมี  บริษัท ฮอสอินโฟ ก็ไป implement เหมือนกัน ไม่ทราบว่าความชัดเจน เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ dbsite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 23:50:23 PM »
0
เห็นมี โปรแกรมเมอร์ Delphi คนหนึ่งบอกว่าได้สิทธิ ให้เอาไป implement ที่ภาคตะวันออก  ด้วย แต่ ก็เห็น พยายาม ทำ ออกมาเป็น web base  ด้วย แต่ยังไม่เห็น reference site

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 23:59:57 PM »
0
โดย ความเข้าใจ ถ้า  HOSxP เป็น GNU license  ก็น่าที่ใคร จะนำ ไป implement ได้

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าการ Implement นั้นไม่ได้ทำในเชิงการค้า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะห้ามเอาไปพัฒนาต่อ หากต้องการนำไปทำเชิงการค้าจริงๆ แนะนำให้เอา Source code ไป compile แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ และดูแลลูกค้าที่ขายให้เอง จะดีกว่าครับ  ณ ตอนนี้ยังไม่่มีการให้สิทธิผู้ใด หรือบริษัทใด ใช้ชื่อ HOSxP ในเชิงการค้าเลยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 00:32:50 AM »
0
" หากต้องการนำไปทำเชิงการค้าจริงๆ แนะนำให้เอา Source code ไป compile แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ และดูแลลูกค้าที่ขายให้เองจะดีกว่าครับ "

...อย่างที่อาจารย์ชัยพรบอก   ตรงใจครับ ...
...อย่าได้เที่ยวเอาไปพูดเลยครับว่าเป็นผู้พัฒนา HOSxP  มันไม่มีความสง่างามหรอกครับท่าน.....

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:33:56 AM »
0

นอกจาก ทีม BMS แล้ว เห็นมี  บริษัท ฮอสอินโฟ ก็ไป implement เหมือนกัน ไม่ทราบว่าความชัดเจน เป็นอย่างไร
ข้อเท็จจริง กรณี บริษัท ฮอสอิโฟ จำกัด และการ ไปติดต้งโปรแกรม HOSxP ของทีม ครับ

มีรายละเอียดมาก คงต้องขออนุญาต อธิบาย ยาว ๆ ครับ
บ. ฮอสอินโฟ จดทะเบียนตั้งบริษัท เมือ 20 ก.ย. 2548 โดย อ.ชัยพรเป็นผู้ตั้งชื่อนี้และผมก็ชอบมาก ครับ
แกนสำคัญ(ขณะนั้น ) นอกจาก อ.ชัยพร ก็มีผม และ อาจารย์ที่ จ.ขอนแก่น ครับ

hosinfo เกิดขึ้นเพราะความจำเป็นคือ
   1.ตั้งแต่ปี 2546 - 2548 อ.ชัยพร จะมาพัฒนาและ Implement โปรแกรม ให้ที่ รพ.โพธาราม และ รพ.อื่น ๆ  หลายแห่ง ในฐานะวิทยากร รับเชิญ (เหมือน ที่ admin ได้รับเชิญไป ครับ) ซึ่งก็จะไม่มีผู้ช่วย และจะเหนือยมาก ผมเองก็พยายามประชาสัมพันธ์ และไปช่วยเต็มที่เท่าที่ไปได้ เช่น รพ.ตากใบ รพ.ท่าศาลา  แต่บางทีรู้สึกว่าต้องการผู้ช่วย เพื่อดูแล รพ.ที่ไปติดตั้ง
     ในปี 2548 ผม และ อ.ชัยพรไป  Implement HOSxP ที่ รพ.อาภากรเกีรติวงศ์ สังกัด กองทัพเรือ ทาง รพ.ต้องการให้เสนอการติดตั้ง ในรูปแบบ บริษัท แทนแบบวิทยากรรับเชิญ 
    2.การพัฒนา HOSxP จำเป็นต้องใช้เงิน ซื้อ component บางตัว  เราจึงคิดรวบรวม เงินเพื่อการนี้
    3.ขณะนั้น กระทรวง กำลังจัดทำโครงการพัฒนา software กลางโดยมีประชาพิจารณ์ และเงือนไขว่า Software ที่จะเสนอ ตัวเข้า ยื่นซอง ต้องเป็นบริษัท ที่จดทะเบียน มาแล้ว ไม่น้อยกว่า 6 เดือน
    เราจึง ร่วมกันตั้งบริษัท วัตถุประสงค์จริง ๆ เพื่อให้ปัจจัยสนับสนุน ให้เรา ได้ พัฒนา และ implement โปรแกรมให้ โรงพยาบาล ที่เราทำอยู่แล้ว ซึ่งที่เป็นงานที่เรารัก มากกว่าแนวคิดเชิงธุรกิจ ครับ

จากนั้น บางที่ จะไป  implement ในนามวิทยากร บางที่ก็เป็นในนาม บริษัท แล้วแต่ความต้องการของโรงพยาบาล ครับ

รพ.ที่ไปในนาม HOSinfo กับ อ.ชัยพร นอกจาก รพ.อาภากรเกียรติวงษ์ ได้แก่ รพ.มะการักษ์ , รพร.ปัว ฯลฯ

ใน ปี 2548 รพ.ในเครือบางปะกอก ต้องการ ติดตั้งโปรแกรม HOSxP และสนับสนุนการพัฒนา ได้เชิญ อ.ชัยพร เป็นที่ปรึกษา

ปลายปี 2548 ผู้บริหาร รพ.ในเครือบางปะกอก เชิญ อ.ชัยพร ไปร่วมจัดตั้ง บริษัท BMS โดยจะสนับสนุนการพัฒนา เต็มที่  ซึ่งผม เห็นด้วย อย่างมาก เพราะ ต้องการ ให้ HOSxP อย่างมั่นคง และสนับสนุเงินทุน จัดซื้อ component ที่จำเป็น ซึ่ง HOSinfo อาจจะกำลัง ไม่เพียงพอ และมีข้อตกลง(ขณะนั้น)ว่า ให้ HOSinfo ดูแลลูกค้าและติดตั้ง ในพื้นที่ ต่างจังหวัด แต่ BMS ติดตั้ง เขต กรุงเทพ และ ปริมณฑล  ผมต้องขอขอบคุณ คุณหมอเจริญ ผอ.รพ.บางกอก 9  ที่ได้เห็นโอกาสและเข้ามาสนับสนุน การพัฒนา HOSxP  อ.ชัยพร ก็ได้ทุ่มเท พัฒนา โปรแกรม เต็มที่

แต่เพื่อประโยชน์ ของ รพ.ที่ต้องการ implement ให้สมบูรณ์ เรา จึงไม่ได้ยึดติดว่า BMS จะติดตั้ง เฉพาะ ในกรุงเทพ  และ จ. ใกล้เคียง ครับ

ที่ผ่านมา ผมก็ทำหน้าที่อย่างที่เคย ทำมาก่อน และก็ร่วมกับ Admin รพ. ต่าง ๆ ที่รักงานนี้ ไปร่วมกันติดตั้งและให้คำปรึกษา ได้มีโอกาสมาพบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์และฝึกฝนตนเองมากขึ้น ครับ   แต่ บทบาท อาจจะลดลง เพราะ มีคนช่วยกันมากขึ้น ส่วน บริษัท ฮอสอินโฟ ก็แค่ ประคองตัว ครับ 
    และ ต้นปี 2550 อ.ชัยพร ก็ขอถอนหุ้น จากบริษัท ฮอสอินโฟเพื่อ ดูแล BMS เต็มที่ ส่วนผมเอง ยังไม่อยากปิด บริษัท เพราะยังคิดว่ามีประโยชน์ที่จะ สนับสนุนการ implement และ พัฒนา รวมถึง ช่วยเป็นที่ปรึกษา กรณี ที่  รพ.ต้องการซื้อ server และ กระดาษฟอร์ม  ครับ

ที่ผ่านมา ฮอสอินโฟ ไม่ได้ ประชาสัมพันธ์ ตัวเอง  ไม่ได้ ขัดแย้ง กับใครแต่ จะมี เพื่อน ใน รพ.ต่าง ๆ ติดต่อมาและเราก็เข้าใจระบบงาน และ Implement

เรารักงานนี้ ไปติดตั้งให้ โดย ไม่ได้ มีค่า ตอบแทน เป็นตัวตั้ง ครับ และก็ไม่ได้มุ่งหวัง เชิงการค้า แต่ทำเพื่อประโยชน์ ของ รพ.  ผม กับ อ.อ็อด , อ.นาจ ให้ไปทำให้ ฟรี ก็ ไป ถ้า รพ.ต้นสังกัด ให้ ไป เพราะเรา ยังรับเงินเดือน ราชการ

ผมเห็นด้วย กับ ความคิดเห็น อ.ชัยพร เต็มที่ครับ คนที่จะ นำโปรแกรม HOSxP ไปติดตั้ง ให้ รพ.อื่น ควรจะอธิบายข้อจำกัดของตนเอง และประเมิน ว่า มีความพร้อมที่จะ ดูแลเขา ได้เต็มที่ เพราะ ไม่เช่น นั้น รพ.ที่คุณไปติดตั้ง ให้ จะได้รับความเสียหาย ครับ
     และ รพ.ที่รับติดตั้ง จากผู้ที่ไม่ได้รับการสนับสนุน จากทีมงานหลัก คงต้องยอมรับข้อจำกัด การแก้ไขเมื่อเกิด ปัญหา

เราอาจไม่ได้รับค่าตอบแทน แต่เราได้กำไร จากความสุข ที่ได้ทำงานนี้ 

ขอแนะนำว่า ระบบงาน  รพ.ซับซ้อนมาก  และรายละเอียด โปรแกรม ก็มีมาก จริง ควรพิจารณาให้ ดี ครับ เพราะ ถ้าเกิด ปัญหา อาจจะเกิดความเสียหาย มากกว่า ค่าติดตั้ง ครับ

ผม ขอบคุณ ผู้สนับสนุน การพัฒนา HOSxP ผู้บริหาร รพ.บางกอก 9 รพ.ที่ใช้งานแล้ว และเป็นที่ดูงาน  กลุ่ม admin รพ.ต่าง ๆ ที่เป็นแนวร่วมสำคัญ ผมดีใจที่ HOSxP, BMS เติบโต  ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ naj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:52:55 AM »
0
ครับ ป๋า ถ้ามีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจน ก็เดินหน้าและเชื่อมันในสิ่งที่ตั้งใจไว้ ครับ :)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 15:50:13 PM »
0
อ.อ๊อด กับ อ.นาจ ไม่เข้าข่ายอยู่แล้วครับ ผมหมายถึงห้างร้าน หรือ บริษัทครับ

เข้าใจและดีใจกับ อ.อ๋อดและ อ.นาจ  ที่ไม่เข้าข่ายด้วยครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ mr_pee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 00:17:45 AM »
0
กรณีที่ รพ.อื่น ขึ้นระบบกันเอง  จะให้มีชื่ออยู่ใน List รพ.ที่ใช้ Hosxp  ได้อย่างไรครับ
ส่วนตัวแล้ว  Hosxp  นี่ดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา...โดยเฉพาะทำให้บุคลากรใน รพ.ของผม  สนใจเรื่อง IT  กันขึ้นมากเลยทีเดียว  ไม่ว่าจะหนุ่ม  จะแก่ปานใด...จับเม้าส์กันเป็นม๊ด.....เยี่ยมครับ
::Maelanoi Hospital::แม่ลาน้อยเมืองในฝันสวรรค์บนดอย
::Admin ว่าที่ ร.ต.พีรวัฒิ วัชโรธร
--เริ่มใช้ระบบ   1  สิงหาคม 2550
--Update Version ใหม่อยู่เสมอ
Master Server::HP ProLiant ML110 G5 Intel XENON 2.66 ECC RAM 5 GB. RAID1 SATA 146 GB. CenOS5.2+MySQL 5.1.29RC_64bit+innodb

Slave Server::ACER Aspire T630 Intel Pentium4-HT 3.0 Ghz. DDR2-533 2 GB. HDD SATA 160 GB. Windows2003 Server

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:34:28 AM »
0
แจ้งชื่อเข้ามาได้เลยครับ ผ่าน Web board หรือ call center ก็ได้ครับ

doramon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:21:32 AM »
0
กรณีที่ รพ.อื่น ขึ้นระบบกันเอง  จะให้มีชื่ออยู่ใน List รพ.ที่ใช้ Hosxp  ได้อย่างไรครับ
ส่วนตัวแล้ว  Hosxp  นี่ดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา...โดยเฉพาะทำให้บุคลากรใน รพ.ของผม  สนใจเรื่อง IT  กันขึ้นมากเลยทีเดียว  ไม่ว่าจะหนุ่ม  จะแก่ปานใด...จับเม้าส์กันเป็นม๊ด.....เยี่ยมครับ

แนะนำตัวเองด้วยก็ดีครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:39:01 AM »
0
แจ้งชื่อเข้ามาได้เลยครับ ผ่าน Web board หรือ call center ก็ได้ครับ

...วันก่อนมีคนส่งชื่อเข้ากระทู้ของ อ.อ๊อด หลายที่เหมือนกันครับ   ต้องรบกวน อ.mn + อ.อ๊อด พิจารณา update รายชื่อของโรงพยาบาลที่ใช้ HOSxP ครับ (สงสัย 200+แล้วครับ)...
...ตอนนี้มีรายชื่อที่ซ้ำกันอยู่ด้วยครับ(เช่น ที่ รพ.พี่ kuakool).. :D...

doramon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:44:39 AM »
0
จำไม่ได้ว่าอยู่ตรงไหนแล้ว
 8)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:53:11 AM »
0
...แหะ แหะ....ขอโทษทีนะครับ อ.อ๊อด..  ::).....
..จริงๆ ไม่ใช่ กระทู้ที่ อ.อ๊อด เป็นคนเริ่ม ครับ   เพียงแต่ อ.อ๊อด ตอบไว้ว่าจะเอารายชื่อไปเพิ่มให้ครับผม... ;D..

...กระทู้นี้น่ะครับ..... ;D....

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3082.15

doramon

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:17:36 AM »
0
ผมคิดว่าจะทำแยกเป็นจังหวัดอยู่ครับจะดูได้ง่ายๆๆ

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 20:35:47 PM »
0
งั้นขอแจ้งเลยนะครับ  รพ.แม่ลาน้อย  จ.แม่ฮ่องสอน   ขึ้นระบบกันเองใช้กันมา 2 เดือนกว่าแล้วครับ
เห็นด้วยครับที่จะแยกชื่อผู้ใช้เป็นจังหวัด  เพื่อที่จะได้ดูง่ายขึ้น...ถึงตอนนี้ผมคาดว่าถ้าระดมชื่อได้หมดใน List 2 ร้อย  UP  แน่นอนชัวร์......ขอบคุณครับ

-----------------------------------------------------------------------
Maelanoi Hospital, Maehongson
Server Master : Acer TravelmateT620   3.0 GHz  Ram 2 Gb.
FeDora Core5      MySQL 4.1.19     HOSxP version  3.50.8.8
Slave  : Acer Aspire  2.2 GHz.  Ram 512 Mb.
MS-Windows2003 Server
::Maelanoi Hospital::แม่ลาน้อยเมืองในฝันสวรรค์บนดอย
::Admin ว่าที่ ร.ต.พีรวัฒิ วัชโรธร
--เริ่มใช้ระบบ   1  สิงหาคม 2550
Master Server::HP ProLiant ML110 G5 Intel XENON 2.66 ECC RAM 5 GB. RAID1 SATA 146 GB. CenOS5.2+MySQL 5.1.29RC_64bit+innodb

Slave Server::ACER Aspire T630 Intel Pentium4-HT 3.0 Ghz. DDR2-533 2 GB. HDD SATA 160 GB. Windows2003 Server

doramon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 21:42:57 PM »
0
จ.แม่ฮ่องสอน  มีใช้กี่ที่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 02:14:18 AM »
0
จ.แม่ฮ่องสอน ใช้ Hosxp 2 โรงครับ

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:53:58 AM »
0
แนะนำแล้วนะครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ leardsuk

• เลิศศักดิ์ สังข์ศรีแ้ก้ว
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 13:55:41 PM »
0
แล้ว จ.บุรีรัมย์ มีโครงการใช้ทั้งจังหวัด ใช่ทีมงานของอาจารย์ปล่าวครับ
โรงพยาบาลสตึก อ.สตึก จ.บุรีรัมย์
Email: leardsuk@yahoo.com
Tell: 0-4468-1280-1 ต่อ 116
Server IBM 3500 Ram 4G
CentOS 5.0 Mysql 5.1
Hosxp 3.52.7.3

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 18:34:52 PM »
0
ของหนองคาย รู้สึกเหลืออยู่ 3 โรง และมีแววอยากพัฒนาเหมือน ร้อยเอ็ด ไม่รู้ค่าใช้จ่ายเท่าใหร่น้อ
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ chronoX

• รพ.สมเด็จพระยุพราชท่าบ่อ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:18:01 AM »
0
หวัดดีพี่อาทิตย์
ไม่เห็นซะนาน นึกว่าวางมือให้น้องๆรุ่นใหม่แล้ว

ส่วนเรื่องค่า้จ่ายอีก 3 โรงตอนนี้รู้สึกว่าจะราคาสูงน่าดูเลยครับ อิอิ
Kreangrit  Pakjinda  Position: Administrator&Programmer @ Thabo Crown Prince Hospital,
Server:OS Linux CenOS 7,RAM 64 Gb HDD 1 TB,Mysql 5.5.31
Slave:OS Linux CenOS 7  Cient:WindowsXP ,7
HOSxP Version 3.59.3.21
http://www.thabohospital.com

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:38:50 AM »
0
ขึ้นระบบทั้ง จ.บุรีรัมย์ (ยกเว้น รพ.จังหวัด) เป็นทีมงานของ BMS ครับ  ;)

พบความไม่สะดวกหรือปัญหาประการใด ติดต่อแจ้งปัญหาโดยตรงมาที่ผมหรือ Project Manager ได้เลยครับ

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 00:39:28 AM »
0
หวัดดีพี่อาทิตย์
ไม่เห็นซะนาน นึกว่าวางมือให้น้องๆรุ่นใหม่แล้ว

ส่วนเรื่องค่า้จ่ายอีก 3 โรงตอนนี้รู้สึกว่าจะราคาสูงน่าดูเลยครับ อิอิ
ไม่ได้หายไปใหนแต่ให้โอกาศรุ่นน้องได้แสดงฝีมือบ้าง(ดาบที่ได้จาก อ.อ๊อดจะได้คมๆ)
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:03:52 PM »
0
อืม.. สงสัยต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเตือนอีกแล้วครับ ช่วงนี้ staff ผมรายงานว่ามีคนแอบเอา HOSxP ไปทำเชิงการค้าอีกแล้ว...  ส่วนใหญ่ก็เป็นคนรู้จักกันทั้งนั้น ฝากช่วยออกความเห็นให้หน่อยซิครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี

ขนาดผมเขียนเอาไว้ที่ตัวติดตั้งแล้ว ว่าห้ามเอาไปใช้เชิงการค้า ก็ยังมีคนกล้าทำอีก  ผมไม่เข้าใจเลยว่าการยอมเสียคุณค่าของความเป็นคน เพื่อแลกกับเงินนี่มันน่าภูมิใจเหรอครับ

ปัญหาตอนนี้ก็คือ 

1. รพ.ติดต่อ BMS  เพื่อให้ไปขึ้นระบบ
2. BMS เสนอราคา
3. รพ. คิดว่ามันแพงไป จึงไปติดต่อทีมใต้ดิน (หรืออาจะมีทีมใต้ดินติดต่อไป รพ.)  ในราคาที่ถูกกว่า และที่สำคัญมันผิดสัญญาอนุญาตครับ
4. รพ.ใช้ระบบไปสักพักก็มีปัญหา ติดต่อ BMS ให้ไปช่วย หรือ ทีมใต้ดินเหล่านี้ไม่มีความรับผิดชอบ โอนปัญหาของ รพ. มาไว้ที่ HOSxP.net

จริงๆ ตอนแรกผมอนุญาติในการไปช่วยขึ้นระบบ ถ้าเป็นแบบไม่มีการคิดค่าตอบแทน เป็นการช่วยเหลือกันอย่างบริสุทธิใจ  สำหรับ รพ.ที่ไม่ค่อยจะมีงบประมาณนี่ ผมยินดีอย่างยิ่งเลยครับ แต่พอมีกรณีเอาไปใช้เชิงการค้า ซึ่งพักหลังๆ นี่ก็เกิดขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ชักไม่แน่ใจแล้วว่าผมควรจะจัดการอย่างไรกับทีมใต้ดินที่เอาเปรียบ BMS แบบนี้

ที่ผ่านมาผมพยายามรักษาให้ HOSxP เป็น Software เสรี ใครอยากใช้ก็ Download ไปใช้ ไม่ต้องมีขั้นตอนยุ่งยาก ถ้าทุกคนเคารพกฎที่วางเอาไว้ง่ายๆ HOSxP ก็จะเป็น Software เสรี แบบนี้ต่อไปตามเจตนารมย์ของผม

แต่สิ่งที่กลุ่มใต้ดินทำกับ HOSxP แบบนี้ ผมขอประนามครับ  และสำหรับทีมใต้ดินโปรดทราบว่า ในระบบสาธารณสุขของประเทศไทย ไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมายครับ ใครไปทำอะไรไว้ที่ใหน ที่ผ่านมาผมทราบเกือบหมด แต่ไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่โตอะไร ได้แต่ขอร้องว่าอย่าทำ แต่ดูเหมือนว่าจะไม่มีผลอะไร ตอนนี้ยังไม่สายนะครับที่จะหยุด ก่อนที่มันจะสายเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 12:36:11 PM โดย manoi »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:23:01 PM »
0
เอาไงดีล่ะเนี่ย ถ้าเป็นพวกเราเองก็คงต้องคุยกันก่อนครับ อย่าโยนปัญหามาที่ BMS เพราะถ้าคุณไปขึ้นก็ต้องรับผิดชอบดูแลด้วย ต้องถามว่าใครไปทำให้ซะแล้ว
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:27:12 PM »
0
ครับ..น่าเห็นใจผู้พัฒนานะครับ...เพราะมีต้นทุนทางการเรียนรู้ที่ไม่สามารถประเมินราคาได้...ถ้าเป็นคนกันเอง..
แบบที่อาจารย์บอก...ก็ยิ่งน่าคิดนะครับ...อย่างไรเสีย..ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ชัยพรครับ...ถ้าเป็นตัวผมเอง..คงรู้สึกเหมือน .อ.ชัยพร.เวลานี้...

เอาไงดีล่ะเนี่ย ถ้าเป็นพวกเราเองก็คงต้องคุยกันก่อนครับ อย่าโยนปัญหามาที่ BMS เพราะถ้าคุณไปขึ้นก็ต้องรับผิดชอบดูแลด้วย ต้องถามว่าใครไปทำให้ซะแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 01:03:09 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Trunks

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:30:46 PM »
0
ครับ..น่าเห็นใจผู้พัฒนานะครับ...เพราะมีต้นทุนทางการเรียนรู้ที่ไม้่สามารถประเมินราคาได้...ถ้าเป็นคนกันเอง..
แบบนี้...อื่ม..น่าคิดนะครับ...อย่างไรเสีย..ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ชัยพรครับ...ถ้าเป็นตัวเรา..คงรู้สึกเหมือน .อ.ชัยพร.เวลานี้...

ผมขอเป็นกำลังใจให้อ.ชัยพรครับ  ใครที่ทำก็ขอให้เลิกนะครับ เห็นด้วยกับพี่เกื้อครับ
KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ nph2006

• www.nongphok.net
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:03:21 PM »
0
ขอเป็น กำลังใจให้ อ.mn ครับ เอาแบบ log hcode เลย ครับ ลงทะเบียน ก่อนค่อยใช้ได้  ;D ;D
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

ออฟไลน์ chencs

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:09:55 PM »
0
ขอบเป็น กำลังใจให้นะครับ...
ราเชนทร์ กันใจมา
โรงพยาบาลแม่จริม จ.น่าน
HOSxP ขึ้นระบบวันที่ 01/04/2549
E-Mail : rachen_303@hotmail.com

ออฟไลน์ ซีนาย

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:16:42 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้กับอาจารย์ manoi
ภราดร  แม่นยำ -ปสศ.42 วสส.พิษณุโลก
ไม่ใช่Admin..ลูกสาวบอกว่า"พ่อเป็นคนพิมพ์งาน"
โรงพยาบาลสูงเม่น  อำเภอสูงเม่น  จังหวัดแพร่
HOSxP.........เริ่ม...2548 โดยอาจารย์ชัยพร
HOSxP_PCU...Datacenter....เริ่ม...มิถุนายน 2552 โดยอาจารย์ชัยพรและทีม BMS
เรื่องบังเิอิญ....ไม่มีจริง......
https://www.facebook.com/profile.php?id=100000052460821

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:18:41 PM »
0
สู้ๆ ครับ พวกผมจะเป็นหูเป็นตาให้ครับ อ.
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ champ_db

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 15:02:02 PM »
0
อยากให้คนที่เจตนาเชิงการค้าหยุดครับ

ช่วยสนับสนุนอีกแรง
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ smrmpo

• https://pkchos.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 15:09:35 PM »
0
ผมคิดว่าน่าจะมีการ ควบคุม การนำเอาไปใช้ แล้วนะครับ แบบนี้ เห็นใจอาจารย์ คนพัฒนา ครับ อาจจะต้องมีระบบ lock เหมือนกับ โปรแกรม อื่น ๆ หรือเปล่าครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48