ผู้เขียน หัวข้อ: KM กระบวนการทำงาน IT ให้ผ่าน HA เชิญ admin ร่วมแชร์ประสบการณการทำงานให้ผ่านมาตรฐาน HA  (อ่าน 10633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ค่อยเก่งในเรื่องนี้เท่าไร แต่อยากแชร์ประชุมการทำงานที่ได้ HA ทีม IM

ขอเล่าประสบการณ์ที่ผมได้ ทีม IM นะครับ (ยังไม่ผ่านนะครับกำลังรอหนังสือยืนยันอยู่)
1. ปี 2553 รอบ สรพ.เข้า scoring มิ.ย ปี 53 คงเข้าทุก รพ.ในประเทศเพราะเป็นเกณฑ์ ของ สรพ. ผลทีม IM จากที่ได้สรุปผลจาก สรพ. ได้แค่ 2 คะแนน (ระบบคะแนน สรพ. จะให้แต่ละทีม 0-5 คะแนน) และคำแนะจาก สรพ. ทีม IM ไม่ดีเลย อาจารย์ สรพ.บอกเลยว่า outcome ผลการปฎิบัติงานไม่มีเลย ทั้งที่ ทีม IT ดีงรายงานจาก HOSxP แถบจะไม่ได้หายใจ ทั่งแบบธรรมดา ด่วน ด่วนที่สุด และแบบเอาเดียวนี้ ทั้งที่ไม่ได้เข้างาน IT เลย (แต่ได้นำเสนอผลงานอยู่)
2. ปี 2553 รอบ ICV อันนี้ได้นำเสนอ ผลคะแนนดีขึ้นแต่ยังไม่ O เท่าไร
3. ปี 2554 วันที่ 16-17 ก.พ. 54 accredit HA ทีม IM อาจารย์เข้างานเวชระเบียน และบุกถึงห้อง IT ที่เก็บ Server (รพ.ผมที่ทำงาน IT เก็บ server) อาจารย์ให้ดูที่เก็บ server ว่าเก็บอย่างไร รพ.มีเก็บใส่ตุ่ Rack ทำการล็อดตู้ไว้เป็นอย่างดี สอบถามระบบสำรองข้อมูล ขั้นตอนการทำงานในภาวะฉุกเฉิน ระบบรักษาความลับ ระบบ login ผู้ใช้งาน ระบบดึงรายงาน ผลงานครั้งได้รับคำชมมากเลยที่เดียวทั้งมระบบสำรองข้อมูล ขั้นตอนการทำงานในภาวะฉุกเฉิน ระบบรักษาความลับ ระบบ login ผู้ใช้งาน ระบบดึงรายงาน ได้รับคำชมทุกระบบ

สุดท้ายที่กล่าวมาก จะบอกว่าบ้างที่ อาจารย์ สรพ.ไม่เข้างาน iT แต่ทำไมถึงให้คะแนนเราได้ เพราะอาจารย์สรพ.สอบถามจากหน้างานภายในองค์เรา ว่ามีการเชื่อมโยงข้อมูลกันหรือไมในโรงพยาบาล หรือพูดง่ายว่า หมอ พยาบาลหรือทีมสหวิชาชีพ ต้องตอบอาจารยด้วยหลัง 3P 1. Purpose (เป้าหมาย) 2. Process (กระบวนการ) 3. Performance (ผลลัพ) อันที่ 3 นี้แหละครับที่ทำให้อาจารย์รู้ว่าทีม IM ทำงานได้ดีขนาดไหน

ทีม IM จะผ่าน ขั้น 3 HA ได้คน 2.คน 1. ผมว่าประธาน IM/เลขา IM  2. ประธาน PCT / เลขา PCT ต้องเก่งและเข้าใจระบบงาน เป้าหมายของงาน กระบวนการ และวิธีวัดผลงาน (ตัวชี้วัด) อันนี้ส่วนใหญ่จะต้องอาสัยทีม IM ในการดึงผลงานรายงานและกำหนดสูตรให้ชัดเช่น กำหนดกระบวนการ วิธีการบันทึกข้อมูลให้ได้ผลในโปรแกรม HOSxP

Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ pabon

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.pbhc.moph.go.th
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ kitisak

• Sr. Member
  • จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
  • Respect: +1
    • รพ.เอราวัณ
ขอบคุณมากครับ อ.neo มีปัญหาอะไรจะหารือไปนะครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

ออฟไลน์ arkhom

• Jr. Member
  • **
  • ....ดั่งพรหมลิขิต..ให้เราได้คู่กัน..
HOSxP  Version 3.55.6.8   เริ่มระบบ 19-09-2549
MASTER SERVER: IBM System x3200 M2 Xeon  RAM 4 Gb
SLAVE SERVER : IBM System x3200 M2 Core2 Duo RAM 2 Gb
ขอบคุณ อ.ชัยพรและBMS. ที่ผลิตและพัฒนาโปรแกรมด้านสาสุขฯ
ขอบคุณเครือข่ายHOSxP ที่ราบสูง(ทีมให้คำปรึกษา)พี่โด้,อ.อาร์ม รพร.ด่านช้าย,พี่หน่อย ,พี่บี้,อีด และทุกท่านในเครือข่าย.....ขอบคุณครับ....
รพช.หนองวัวซอ  รพ.ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
 ขอบคุณมากครับท่าน Neo   ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ลองค้นจาก www.google.go.th ผมลองค้นแล้วเจอตัวอย่างหลาย รพ. "service profile im"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 22:28:44 PM โดย Neo »
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ