ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมต่อ LIS ของห้องแลป แล้ว มีปัญหา HN เก่าบางรายหายไป พร้อมทั้ง Visit  (อ่าน 4697 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon

• Full Member
  • Respect: 0
โรงพยาบาลตอนนี้ืืทดสอบ เชื่อมต่อ LIS ครับ ที่นี้ เมือลองเชื่อมต่อ แล้วพบว่า HN ของผู้ป่วยบางราย โดยเฉพาะ เด็กแรกเกิดหายครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ, มีที่ไหนเป็นแบบนี้บ้างครับ แก้ไขอย่างไหร่ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
โรงพยาบาลตอนนี้ืืทดสอบ เชื่อมต่อ LIS ครับ ที่นี้ เมือลองเชื่อมต่อ แล้วพบว่า HN ของผู้ป่วยบางราย โดยเฉพาะ เด็กแรกเกิดหายครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ, มีที่ไหนเป็นแบบนี้บ้างครับ แก้ไขอย่างไหร่ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ข้อมูลน้อยไปครับ... อธิบาย ให้ชัดเจนด้วย .... เพราะข้อมูลเพียงเท่านี้คงไม่มีใคร ตอบได้หรอกครับ.... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ที่ตอบได้ ก็คงบอกว่า .. ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ
ลักษณะของการเชื่อมต่อกับ LIS เป็นแบบไหนครับ
ใช้โปรแกรม interface เป็นตัวกลาง คอยรับคอยส่งคำสั่ง หรือป่าวครับ

ข้อมูลน้อยไปครับ... อธิบาย ให้ชัดเจนด้วย .... เพราะข้อมูลเพียงเท่านี้คงไม่มีใคร ตอบได้หรอกครับ.... ;D ;D

อย่างที่ อ. nuttavut บอกครับ ข้อมูลน้อยไปหน่อย ใช้บริการ LIS ของอะไรหรือครับ
เผื่อว่าคนที่ใช้เหมือนกันจะแนะนำกันได้ครับ
 :) :) :)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
มารอเก็บข้อมูลเพิ่มครับ กำลังจะใช้แล้ว  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
 รายการ Hn ที่หายของเด็ก แรกแกิด ...แนะนำให้ไปตรวจสอบรายการที่สูติกรรมก่อนนะคะ
   เพราะบางครั้งอาจจะไปเชื่อม ข้อมูลกับมารดา ไม่ได้แก้ไข อย่างเช่นเตียงเดียวกัน .
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
รายการ Hn ที่หายของเด็ก แรกแกิด ...แนะนำให้ไปตรวจสอบรายการที่สูติกรรมก่อนนะคะ
   เพราะบางครั้งอาจจะไปเชื่อม ข้อมูลกับมารดา ไม่ได้แก้ไข อย่างเช่นเตียงเดียวกัน .

ตามนั้นครับ
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

ออฟไลน์ poon

• Full Member
ขยายความเพิ่มเติม ครับ ลองไล่ตามระบบ และทดสอบ เอาข้อมูลเก่า มา restore แล้วลองเชื่อม LIS กับ stand alone พบว่าหายเช่นกัน ครับ
แต่ข้อดี คือ ถ้า patient ที่หายมีข้อมูล ในตาราง person สามารถเรียกข้อมูลการรับบริการเก่ากลับมาได้ครับ อาจารย์ช่วยประเมินสาเหตุได้หรือเปล่า ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะแค่ Connection กับ LIS ธรรมดาแล้วไม่ควรเกิดอะไรขึ้น เพราะยังไม่ได้แก้่ไขอะไร ครับ
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

doramon

• บุคคลทั่วไป
ขยายความเพิ่มเติม ครับ ลองไล่ตามระบบ และทดสอบ เอาข้อมูลเก่า มา restore แล้วลองเชื่อม LIS กับ stand alone พบว่าหายเช่นกัน ครับ
แต่ข้อดี คือ ถ้า patient ที่หายมีข้อมูล ในตาราง person สามารถเรียกข้อมูลการรับบริการเก่ากลับมาได้ครับ อาจารย์ช่วยประเมินสาเหตุได้หรือเปล่า ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะแค่ Connection กับ LIS ธรรมดาแล้วไม่ควรเกิดอะไรขึ้น เพราะยังไม่ได้แก้่ไขอะไร ครับ

ตรวจสอบคำสั่งที่ lis เรียก mysql  มีคำสั่งอะไรบ้างครับ