ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีอัพเกรดจาก v.2.48.x เป็น new version ที่ถูกต้อง  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ออฟไลน์ sang

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เรียน  อาจารย์ MN และท่านผู้รู้ค่ะ
      โรงพยาบาลคลองหลวง ใช้งาน Hosxp เวอร์ชั่นเก่ามาก 2.48.x อยากอัพเกรดมาใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ ควรจะอัพเกรดอย่างไรค่ะ คือ ค่อยๆ อัพไล่ขึ้นมา หรือ อัพแบบข้ามมาใช้รุ่นใหม่เลย เพราะตอนนี้อยากใช้รุ่นใหม่ๆค่ะ แต่ไม่ทราบจะทำอย่างไร ขอตอบด่วนค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีอัพเกรดจาก v.2.48.x เป็น new version ที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 20:33:20 PM »
0
ขั้นตอนแรกจะต้องดูก่อนว่า
1. สำรองข้อมูล ก่อนทำทุกครั้ง ห้ามลืม
2. ควรมีมีเครื่อง linux เพื่อทำงานกับข้อมูลใหม่  อันเก่าเก็บไว้ เพื่อเสีย
3.  update  stru กับเครื่องใหม่
4.  ให้ ผู้ใช้ดู หน้าจอใหม่ก่อน ใช้งานจริง
5.  ต้องเรียนรู้เรื่องการ update  mysql 5.0

;D ;D ;D

doramon

Re: วิธีอัพเกรดจาก v.2.48.x เป็น new version ที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 20:37:48 PM »
0
ก่อนทำ ปรึกษา ก่อนทำครับว่าเราเข้าใจ
การทำ  ควรทดสอบ หายๆๆ ครั้ง และจำเวลาการทำงานด้วยว่าต้องใช้เวลาทำกี่ ชั่วโมง

อาจจะมีเวลาีที่คนอื่นใช้งานระบบไม่ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 20:58:30 PM »
0
ค่ะ  ตอนนี้ทำ server ตัวใหม่ ใช้ centos4.5 mysql 5.0.37 และทำตัว client ใหม่ 1 ตัวใช้ v. 3.50.3.19  นำไฟล์ backup จาก v.เก่า  มา dump ข้อมูลเข้าไป แล้ว และ upgrade structure เป็นวิธีที่ถูกไม๊ค่ะ หรือ จะมีวิธีอย่างอื่นช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 21:40:20 PM »
0
ถูกต้องแล้วครับ

ที่เหลือก็ทำการตรวจสอบแบบฟอร์ม ที่ใช้งานบ่อยๆ ว่ายังพิมพ์ได้อยู่หรือไม่ เนื่องจากในบางแบบฟอร์มต้องแก้ไขชุดคำสั่งใหม่ หรือ download ตัวใหม่มาแทนที่ของเดิมจึงจะพิมพ์ได้ครับ

และอย่าลืมตรวจสอบข้อมูลพื้นฐานอื่นๆ ด้วยนะครับ เช่น สิทธิการรักษา รายการยา / เวชภัณฑ์ รายการกลุ่มค่ารักษาพยาบาล เพราะอาจจะต้องกำหนดข้อมูลบางอย่างให้สมบูรณ์ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 21:45:00 PM »
0
เสริมครับ
1. สิทธิ์ การรักษา จะต้องกำหนดใหม่
2. ราคา ต่าง ต้องมีราคา  OPD และ  IPD
3.  user ต้องมีการกำหนดสิทธิ์ ในบ้างหน้าจอเพิ่ม เช่นการสั่งยาและลบยาผู้ป่วยใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2007, 21:47:27 PM โดย doraemon(saiyok) »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 19:00:49 PM »
0
ขอบคุณมากค่ะ  กำลังตรวจสอบตามที่ อ.ทั้ง 2 บอกค่ะ   ขอทราบเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ  ที่ตัว server ในส่วนการเซ็ทค่าใน [mysqld] ใช้ค่าเดิมจาก v.4.1 ได้หรือเปล่าค่ะ  หรือใช้ค่าตามที่อาจารย์ mn ให้ไว้ในหัวข้อ  tune Mysql ให้แรง สำหรับ Server แบกงานหนัก !!! ค่ะ เพราะไม่ค่อยกล้าเปลี่ยนแปลง

ขอบคุณมากค่ะ