ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่างหน่อยครับ Clear replicate Log, Re-Create replicate_log table  (อ่าน 12781 ครั้ง)

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ปุ่ม Clear replicate Log ที่อยู่ Check DB จริงๆ แล้วมีหน้าที่อะไรครับ ?
ตอนแรกเข้าใจว่ามันคือ การ Clear ตาราง replicate_log ของเครื่อง Master
แต่พอผมกดแล้ว มันไม่ได้ Clear ตาราง replicate_log ของ เครื่อง Master แต่ดันไป Clear ตาราง replicate_log ของ Slave แทนครับ และ event_id ของตาราง replicate_log (slave) จะนับต่อจากค่าสุดท้ายที่ถูกลบไปแล้ว "งง" ทั้งๆ ที่ผมก็ login เข้า เครื่อง Master และตรง Replication ตรง System Setting ก็ add Server ตัว Slave ตัวเดียวซึ่งก็เป็นคนละ IP กับ Master และตาราง replicate_log ของเครื่อง Master ก็มีข้อมูลการ Replicate เหมือนเดิม ไม่ถูกลบแต่อย่างใด
...โดยที่การคลิกขวาตรง Slave List ที่เรา add server slave เข้าไป แล้วเลือก Re-Create replicate_log table ก็มีผลเหมือนกับการกดปุ่ม Clear replicate Log
...และการคลิกที่ปุ่ม Re create replicate_log table ตรงข้างล่างของช่อง Slave List ก็มีผลเหมือนกันเลย แต่จะแตกต่างที่ว่า ตาราง replicate_log ของ เครื่อง Slave ที่เพิ่งถูกลบไปนั้น event_id ที่จะเกิดขึ้นใหม่นั้น จะเริ่มนับใหม่ครับ

ไม่รู้ว่าผมจะเอาเรื่องเล็ก มากลายเป็นเรื่องใหญ่รึป่าว :-\
และถ้าหากท่านใดมีวิธีที่ถูกต้อง ที่ทำหลังจากการ upgrade structure ก็ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
โดยวิธีที่ต้องการคือ หลังจาก upgrade structure แล้ว
ผมต้องการ Clear ตาราง replicate_log ของ Master และ reset event id ใหม่ แล้วก็ทำการ initial import ครับ
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความกระจ่างหน่อยครับ Clear replicate Log, Re-Create replicate_log table
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:19:05 AM »
0
น่าสนใจอีกแล้วคร๊าบ...พี่น้อง.. :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
Re: ขอความกระจ่างหน่อยครับ Clear replicate Log, Re-Create replicate_log table
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:31:14 AM »
0
และอีกปัญหาครับ คือหลังจากการกดปุ่ม Clear replicate log , Re-Create replicate_log table (ทั้งการคลิกขวาที่ list และการกดปุมข้างล่าง) จะมีผลทำให้ ip server ของ master ตรงสายฟ้าหายครับ (ตรงช่องที่ให้เราเลือกว่าต้องการ ทำงานกับ อ่ะครับ) เช่น...

ตอนแรกจะมี Master : 192.168.1.100:db_name
                          Slave 1 : 192.168.1.101:db_name
แต่พอหลังจากการกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งตรงข้างบนที่กล่าวมา ถ้าไปเข้าสายฟ้าอีกครั้ง ก็จะกลายเป็น
                           Master : 192.168.1.101:db_name
                          Slave 1 : 192.168.1.101:db_name
ทันทีครับ ต้อง log out / in ใหม่ ถึงจะกลับมาดีเหมือนเดิม

และอีกปัญหาครับ ตรงสายฟ้า ที่ให้เราเลือกได้ว่าจะ  ทำงานกับ server ตัวไหนอ่ะ
คือถ้าเราเลือก Master แล้ว run sql select ..... ก็จะเป็นการทำงานกับ Master จริง
พอเลือก Slave แล้ว run sql select ..... ก็จะเป็นการทำงานกับ Slave จริง
แต่พอจะ run sql select ..... อีกครั้งบน Slave ก็จะเป็นการทำงานกับ Master ไปซะ ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนกลับมาเป็น Master เลย
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !

ออฟไลน์ nph2006

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.nongphok.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:45:03 AM »
0
ปุ่ม Clear replicate Log ที่อยู่ Check DB จริงๆ แล้วมีหน้าที่อะไรครับ ?
ตอนแรกเข้าใจว่ามันคือ การ Clear ตาราง replicate_log ของเครื่อง Master
แต่พอผมกดแล้ว มันไม่ได้ Clear ตาราง replicate_log ของ เครื่อง Master แต่ดันไป Clear ตาราง replicate_log ของ Slave แทนครับ และ event_id ของตาราง replicate_log (slave) จะนับต่อจากค่าสุดท้ายที่ถูกลบไปแล้ว "งง" ทั้งๆ ที่ผมก็ login เข้า เครื่อง Master และตรง Replication ตรง System Setting ก็ add Server ตัว Slave ตัวเดียวซึ่งก็เป็นคนละ IP กับ Master และตาราง replicate_log ของเครื่อง Master ก็มีข้อมูลการ Replicate เหมือนเดิม ไม่ถูกลบแต่อย่างใด
...โดยที่การคลิกขวาตรง Slave List ที่เรา add server slave เข้าไป แล้วเลือก Re-Create replicate_log table ก็มีผลเหมือนกับการกดปุ่ม Clear replicate Log
...และการคลิกที่ปุ่ม Re create replicate_log table ตรงข้างล่างของช่อง Slave List ก็มีผลเหมือนกันเลย แต่จะแตกต่างที่ว่า ตาราง replicate_log ของ เครื่อง Slave ที่เพิ่งถูกลบไปนั้น event_id ที่จะเกิดขึ้นใหม่นั้น จะเริ่มนับใหม่ครับ

ไม่รู้ว่าผมจะเอาเรื่องเล็ก มากลายเป็นเรื่องใหญ่รึป่าว :-\
และถ้าหากท่านใดมีวิธีที่ถูกต้อง ที่ทำหลังจากการ upgrade structure ก็ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
โดยวิธีที่ต้องการคือ หลังจาก upgrade structure แล้ว
ผมต้องการ Clear ตาราง replicate_log ของ Master และ reset event id ใหม่ แล้วก็ทำการ initial import ครับ
:) เหมือนกันครับ ต้องมานั่งเคลียเอง ครับ Replicate log

และอีกปัญหาครับ คือหลังจากการกดปุ่ม Clear replicate log , Re-Create replicate_log table (ทั้งการคลิกขวาที่ list และการกดปุมข้างล่าง) จะมีผลทำให้ ip server ของ master ตรงสายฟ้าหายครับ (ตรงช่องที่ให้เราเลือกว่าต้องการ ทำงานกับ อ่ะครับ) เช่น...

ตอนแรกจะมี Master : 192.168.1.100:db_name
แต่พอหลังจากการกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งตรงข้างบนที่กล่าวมา ถ้าไปเข้าสายฟ้าอีกครั้ง ก็จะกลายเป็น
                           Master : 192.168.1.101:db_name
ทันทีครับ ต้อง log out / in ใหม่ ถึงจะกลับมาดีเหมือนเดิม

และอีกปัญหาครับ ตรงสายฟ้า ที่ให้เราเลือกได้ว่าจะ  ทำงานกับ server ตัวไหนอ่ะ
คือถ้าเราเลือก Master แล้ว run sql select ..... ก็จะเป็นการทำงานกับ Master จริง
พอเลือก Slave แล้ว run sql select ..... ก็จะเป็นการทำงานกับ Slave จริง
แต่พอจะ run sql select ..... อีกครั้งบน Slave ก็จะเป็นการทำงานกับ Master ไปซะ ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนกลับมาเป็น Master เลย
เป็นเหมือนกันครับ เคย update ตารางผิดด้วยครับ  ;D
รพ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด 30 เตียง
www.nongphok.net
cup_nph@yahoo.com
may_put@hotmail.com
Server :  CentOS 6.4 64 Bit  Ram 32 Gb SAS 300*3 RAID 5 MySQL Percona Server 5.5.30 64 Bit
Slave : CentOS 5.4 64 Bit  Ram 4 Gb MySQL 5.1.55 64 Bit
Lis : Smart LIMS

Client : Windows XP  HosXP : 3.56.6.20, 72 client

ออฟไลน์ sulaiman_hosxp

• Respect: -1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:33:20 AM »
0
ผมขอถามเรื่อง replicate_log หน่อยครับ คือพอผมเข้า hosxp จะขึ้น กรุณาลบข้อมูลในตาราง replicate_log ประมาณครับ แล้วก็จะมีคำสั่งในการลบ เราสามารถลบได้เลยตามที่เค้าอ้าง ใช่มั้ยครับ แล้วช่วยอธิบาย ตาราง replicate_log ด้วยคืออะไรครับ แล้วลบไปจะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
HOSPITAL YINGOฯ
SERVER>>>DELL PowerEdge
RAM>>> 4Gb
LINUX>>> CentOS 7
HOsXP>>>3.60.6.10
MySQL>>>mysql 5.1.39

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:02:31 PM »
0
 ;D ;D ;D system=>Check db แล้วก็ตามรูปครับ

ผมขอถามเรื่อง replicate_log หน่อยครับ คือพอผมเข้า hosxp จะขึ้น กรุณาลบข้อมูลในตาราง replicate_log ประมาณครับ แล้วก็จะมีคำสั่งในการลบ เราสามารถลบได้เลยตามที่เค้าอ้าง ใช่มั้ยครับ แล้วช่วยอธิบาย ตาราง replicate_log ด้วยคืออะไรครับ แล้วลบไปจะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 13:22:52 PM »
0

ตาราง replicate_log มีไว้เก็บ transaction ประเภท Update, Edit, Delete, Alter, และ ... ที่มีผลให้ข้อมูลในฐานข้อมูลของ Master เปลี่ยนแปลงไป
โดยโปรแกรม Replication Manager จะเข้ามานำ transaction ในตาราง replicate_log ไปโยนใส่ใน Slave เพื่อให้มีข้อมูลเหมือนเราใช้คำสั่งกับ slave โดยตรง

ถามว่าถ้าลบแล้วมีผลอะไรหรือไม่ ....

ไม่มีผลถ้าท่านใช้ระบบสำรองข้อมูลโดยใช้ MySQL Replication

และมีผลแน่นอนครับ ถ้าท่านใช้ระบบสำรองข้อมูลผ่านโปรแกรม Replication Manager (ซึ่งก็น่าจะใช้กันทุก รพ.) ซึ่งถ้าท่านลบข้อมูลในตาราง replicate_log ก่อนที่สถานะใน Replication Manager จะเป็น Active-Sync

เท่าที่ผมปฏิบัติเมื่อมีการเตื่อนว่า ข้อมูลในตาราง replicate_log มีขนาดใหญ่แล้ว ก็คือ จะ backup มันเก็บไว้ก่อน แล้วค่อยลบออก ซึ่งแน่นอนก่อนทำก็ต้องดูว่ามัน Active-Sync แล้ว ...

ก็ใช้ที่หน้าเดียวกันกับ backup Replicate_log นี้เลยครับ อ. ทำให้แล้ว
หวังว่าคงช่วยแก้ไขความสงสัยไปได้บ้างนะครับ ...  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 13:30:38 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 13:36:52 PM »
0

ปุ่ม Clear Replicate_log ที่หน้า Check DB ผมเลิกใช้ไปนานแล้ว ... เพราะ อ. เพิ่มให้อยู่ที่หน้าเดียวกันกับ backup replicate_log แล้ว .. เพราะต้อง backup เก็บไว้ก่อน แล้ว ค่อยลบ ..

ส่วนเรื่องอื่น ยังไม่ได้ทดสอบครับ ...
แต่ที่เคยทำคื่อ เมื่อจะมีการ initial import เข้าไปใน slave ใหม่  ... จะทำแบบเดียวกันกับ จขกท.
แต่ก็ปกตินะครับ ... กับ HOSxP 3.53.10.29 ครับ
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 15:34:07 PM »
0
คือว่า เครื่อง server ที่ใช้อยู่ มีแค่ตัวเดี่ยวครับ แล้วมันจะขึ้นแบบนี้ครับ
RAM>>> 4Gb

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 15:35:07 PM »
0
ผมจะใช้คำสั่งตามที่บอกได้หรือเปล่าครับ
RAM>>> 4Gb

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 16:55:07 PM »
0
คือว่า เครื่อง server ที่ใช้อยู่ มีแค่ตัวเดี่ยวครับ แล้วมันจะขึ้นแบบนี้ครับ

ระบบอื่น ๆ > ระบบสำรองข้อมูล > สำรองข้อมูล > tab Enhance > Replication Log Manager ตามรูป

ผมจะใช้คำสั่งตามที่บอกได้หรือเปล่าครับ

ได้ครับ

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:09:38 AM »
0
ย้อนความรู้เก่าๆ ครับ  ;D ;D ;D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:32:17 AM »
0
สำคัญไม่น้อย   ......ต้องทำ initail import +replicate บ่อยๆ จนถึงตลอดเวลา   .......ช่วงนี้หน้าฝน  อันตราย

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ dreaming

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:29:31 AM »
0
ขอบคุณมาก
admin บ้านนอกมือใหม่
โรงพยาบาลเขาสวนกวาง
centos5.2
mysql 5.1.42 percona
ใหม่จริงครับไม่ค่อยรู้เรื่องช่วยสอนหน่อยนะครับ