ผู้เขียน หัวข้อ: 1 server มี 2database เพื่อปกปิดข้อมูล  (อ่าน 3690 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
1 server มี 2database เพื่อปกปิดข้อมูล
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 20:48:32 PM »
0
คือตอนนี้ตามรพ.ก็มีปัญหาในเรื่องการปกปิดข้อมูลคนไข้ทั้ง hiv คนไข้ถูกข่มขืน ยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าจะใช้วิธีแบบไหน
มีที่รพ.ไหนบ้างครับที่ทำ 1 server มี 2database เพื่อปกปิดข้อมูล 1database ถ้าคนไข้ที่ต้องการปกปิดข้อมูลจะมีผู้รับผิดชอบโดยตรง เข้าอีกฐานข้อมูลหนึ่งประมาณนั้นครับ ผมไม่รู้ว่ามันจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรแล้วก็ยุ่งยากในการติดตามการรักษาต่อเนื่องหรือเปล่า ยังงัยอ.ในบ้านช่วยแนะนำด้วยนะครับ   ;D :D ;) :)เป็นเพียงความคิดเห็นของผมที่คิดอะไรไม่ออกแล้วครับตอนนี้
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ peenan

• Hero Member
  • Respect: 0
Re: 1 server มี 2database เพื่อปกปิดข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 22:39:48 PM »
0
เรียน อ.กุ๊กไก่
ปรึกษา หมอชัชหรือเจ๊หรอยได้เลยครับ
ส่วนตัวเห็นว่าแนวคิดของ รพ.บางปลาม้าน่าจะดูแลคนไข้ได้ดี มีผู้เกี่ยวข้องน้อยครับ
ขอขอบคุณท่าน ผอ.บางปลาม้าและทีมงานที่ให้คำแนะนำดีๆครับ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com