ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามการสั่งหัตการผู้ป่วยนอก  (อ่าน 4208 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
ขออนุญาติสอบถามการสั่งหัตการผู้ป่วยนอก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:21:31 AM »
0
เนื่องจากแพทย์ทีโรงพยาบาลต้องการสั่งหัตการ ไปยังห้องฉีดยาทำแผลผู้ป่วยนอก  โดยทำแบบเหมือนการสั่งหัตการ ER ซึ่งผมได้ทดลองหาวิธีทำแล้วก็ยังไม่ได้ ให้ใช้ระบบ Note แพทย์ท่านก็ไม่เอา ท่านบอกขี้เกียจพิมพ์เพราะว่าพิมพ์ไม่เก่ง  ก็เลยขอความช่วยเหลือจากทุก ๆ ท่านช่วยชี้แนะด้วยขอบคุณครับ
@......

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: ขออนุญาติสอบถามการสั่งหัตการผู้ป่วยนอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:00:29 AM »
0
หมายถึงสั่งจากห้องแพทย์- - ->ไปทำหัตถการที่ ER ใช่ไหม๊ครับ
ลองดูตามรูปครับ ที่หน้าจอห้องตรวจแพทย์ เมื่อแพทย์สั่งบันทึกโปรแกรมจะแสดงหน้า pop up ให้เลือกยืนยันการบันทึกข้อมูล จะมีปุ่ม รายการที่ ER ถ้าเลือกปุ่มนี้จะแสดงข้อมูลให้สั่งหัตถการครับ และส่งต่อไปที่ ER

เมื่อเจ้าหน้าที่ ER เรียกชื่อผู้ป่วยขึ้นมาจะแสดง pop up ดังรูปที่ 2 แจ้งว่ามีหัตถการส่งจากห้องแพทย์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:06:54 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ SnipeR

• Full Member
  • "เรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"
    • www.tuthospital.go.th
Re: ขออนุญาติสอบถามการสั่งหัตการผู้ป่วยนอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:10:46 AM »
0
ของผมก็เป็นครับ รายการแล็ปไม่ขึ้น
Tha-U-then Hospital
www.tuthospital.go.th
E-mall & Msn : kamikazeto@hotmail.com    
Tel : 0810488867 - 12Call     
HOSxP V.3.55.1.19
Main:Server OS Oracle Linux CentOS 6.2  MySQL 5.5.19
Acer AR380F1 SAS 146x3Gb 15000rpm Ram 8Gb
Slave : IBM : x3650 Server  Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 8Gb  667Mhz
อัฟเดทระบบล่าสุด 21-01-2555  ขึ้นระบบครั้งแรกเมื่อ 01-012552

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:13:49 AM »
0
หมายถึงสั่งจากห้องแพทย์- - ->ไปทำหัตถการที่ ER ใช่ไหม๊ครับ
ลองดูตามรูปครับ ที่หน้าจอห้องตรวจแพทย์ เมื่อแพทย์สั่งบันทึกโปรแกรมจะแสดงหน้า pop up ให้เลือกยืนยันการบันทึกข้อมูล จะมีปุ่ม รายการที่ ER ถ้าเลือกปุ่มนี้จะแสดงข้อมูลให้สั่งหัตถการครับ และส่งต่อไปที่ ER

เมื่อเจ้าหน้าที่ ER เรียกชื่อผู้ป่วยขึ้นมาจะแสดง pop up ดังรูปที่ 2 แจ้งว่ามีหัตถการส่งจากห้องแพทย์ครับ

ไม่ใช่ครับ คือที่โรงพยาบาลผมเขาจะมีห้องฉีดยาทำแผลของผู้ป่วยนอกแยกต่างหากอ่ะครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกับห้อง ERเลย และทีนี้แพทย์อยากได้การส่งทำหัตการจากห้องตรวจแพทย์ไปยัง ห้องฉีดยาทำแผลผู้ป่วยนอก เหมือนการสั่งทำหัตการแบบส่ง ER อ่ะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:21:37 AM โดย nuayny »
@......

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:26:41 AM »
0
ปกติพยาบาลหน้าห้องตรวจเขารับ order จากแพทย์โดยตรงอยู่แล้วบางอย่างก็ไม่ต้องสั่งผ่านระบบก็ได้ครับ ที่จุดคัดกรองและห้องตรวจแพทย์มีเมนูให้ลงหัตถการ แค่แพทย์แจ้งพยาบาลหน้าห้องตรวจ (หรือมีใบนำทางเล็กก็ได้ ) นำไปยื่นที่ห้องทำหัตถการ OPD พยาบาลที่ทำหัตถการและลงข้อมูลผ่านหน้าจอคัดกรอง ถ้าระบบเตือนจากห้องแพทย์กรณีมีห้องทำหัีตถการที่ OPD ยังไม่เห็นเหมือนกันนะครับเท่าที่ดูมีเฉพาะ ER
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:35:27 AM »
0
ปกติพยาบาลหน้าห้องตรวจเขารับ order จากแพทย์โดยตรงอยู่แล้วบางอย่างก็ไม่ต้องสั่งผ่านระบบก็ได้ครับ ที่จุดคัดกรองและห้องตรวจแพทย์มีเมนูให้ลงหัตถการ แค่แพทย์แจ้งพยาบาลหน้าห้องตรวจ (หรือมีใบนำทางเล็กก็ได้ ) นำไปยื่นที่ห้องทำหัตถการ OPD พยาบาลที่ทำหัตถการและลงข้อมูลผ่านหน้าจอคัดกรอง ถ้าระบบเตือนจากห้องแพทย์กรณีมีห้องทำหัีตถการที่ OPD ยังไม่เห็นเหมือนกันนะครับเท่าที่ดูมีเฉพาะ ER

ขอบคุณ อ.decha มากครับ ก็คงอย่างที่อาจารย์ว่าล่ะครับ คงต้องใช้ใบนำเล็ก ๆ ยื่นละครับ  สะดวกดี  ขอบพระคุรครับ
@......