ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.ชัยพร เรื่องหน้าจอเรียกคิวครับ  (อ่าน 12299 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bordin

• Hero Member
  • อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
ในหน้าจอ Queue Caller ตามภาพ ถ้าเกิดผมเลือกมากกว่า 1 Display Unit จะค้างและช้ามากครับ

เกิดจากระบบไป ตรวจสอบหา ip ก่อนหรือเปล่าครับ..

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ  :) :D  ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: เรียน อ.ชัยพร เรื่องหน้าจอเรียกคิวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:49:47 PM »
0
บ่าย ๆ ขอทดสอบบ้างครับ..ประเด็นนี้.. ??? ???

ผมลองแล้วไม่ช้าครับ...แต่ไม่แน่ใจเพราะผมเรียกแค่ 3 IP  วงเดียวกัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 12:52:53 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
Re: เรียน อ.ชัยพร เรื่องหน้าจอเรียกคิวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 13:47:45 PM »
0
บ่าย ๆ ขอทดสอบบ้างครับ..ประเด็นนี้.. ??? ???

ผมลองแล้วไม่ช้าครับ...แต่ไม่แน่ใจเพราะผมเรียกแค่ 3 IP  วงเดียวกัน...

ถ้า ip นั้นมีอยู่จริง หรือเปิดเครื่องและเปิด port ก็จะไม่หน่วงครับพี่เกื้อ ผมก็ลองแล้ว

ถ้าสมมุติ เผลอ หรือลืมเปิดเครื่อง หรือใส่ ip ผิด หรือไม่เปิดโปรแกรมเรียกคิวของผม จะหน่วงมาก ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 13:51:11 PM โดย Bordin »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 13:52:01 PM »
0
และแจ้ง BUG อีกอย่างครับ

ช่อง Display Unit อันแรก ไม่จำค่าครับ

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:18:58 PM »
0
 ;D ;D เพิ่มเติม นิดนึ่ง  ตรงใช้ คิวแผนกย่อย   ยัง ใช้ไม่ได้  ยังเรียก คิวรวม เหมือนเดิม มีใครทดสอบบ้างยังครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:28:39 PM »
0
;D ;D เพิ่มเติม นิดนึ่ง  ตรงใช้ คิวแผนกย่อย   ยัง ใช้ไม่ได้  ยังเรียก คิวรวม เหมือนเดิม มีใครทดสอบบ้างยังครับ

เหมือนกันครับ..สงสัยผมยัง set ไม่เป็น
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:36:23 PM »
0
;D ;D เพิ่มเติม นิดนึ่ง  ตรงใช้ คิวแผนกย่อย   ยัง ใช้ไม่ได้  ยังเรียก คิวรวม เหมือนเดิม มีใครทดสอบบ้างยังครับ

ใช้ได้นะครับ...ต้องกำหนดแผนกย่อยก่อน

แล้วใช้การออกคิวจากแผนกย่อยในเมนู ระบบผู้ป่วยนอก => ออกคิวแผนกย่อย

ออกคิวจากตรงนี้แล้ว ถึงจะใช้คิวจากแผนกย่อยได้ครับ

ดูตามภาพครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:44:05 PM »
0
 ;D ;D ;D ที่ผมหมายถึง  คิวที่ห้องยาอะ (Rx_Queue ที่อยู๋ในตาราง ovst)  อยากจะให้เรียกคิวที่ห้องยา อะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:46:57 PM »
0
และจะได้แบบนี้...

;D ;D ;D ที่ผมหมายถึง  คิวที่ห้องยาอะ (Rx_Queue ที่อยู๋ในตาราง ovst)  อยากจะให้เรียกคิวที่ห้องยา อะครับ

คิวแผนกย่อยในหน้าจอนี้ ไม่เกี่ยวกับ Rx_Queue ครับท่าน  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:50:37 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D  อยากได้ Rx_Queue ครับท่าน 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:52:04 PM »
0

เจมส์...พิมพ์เลขคิวของห้องยา   Rx_Queue เข้าไปแทนที่ วางลงบนช่อง คิวเรียกชื่อได้เลยครับ...ผมใช้อยู่...อยากให้ใครได้เลขอะไร..ใส่ไปได้เลย...โปรแกรม บ่อดินและ Nectec Vaja เรียกตามข้อมูลที่กำหนดได้เลยครับ..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:21:43 PM »
0
;D ;D ;D ;D  อยากได้ Rx_Queue ครับท่าน 

เดี๋ยวทำให้นะครับท่าน  ;D ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:27:55 PM »
0
 ;D ;D ;Dยากได้ Rx_Queue ทั้งใน HOSxP และ โปรแกรม Queue Caller  Server

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:29:52 PM »
0
;D ;D ;Dยากได้ Rx_Queue ทั้งใน HOSxP และ โปรแกรม Queue Caller  Server

ในโปรแกรม Queue Caller คงทำได้ แต่ ใน HOSxP ต้องถาม อ.ชัยพรครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 16:28:02 PM »
0
ขอกันจัง...  ;D
ที่ห้องยา  ใน HOSxP อยากได้เป็น RX_QUEUE เหมือนกันครับ หรือว่ามีไว้ให้เลือกได้  ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 21:25:25 PM »
0
ผมเปลี่ยนให้ทำงานแบบ multi thread ให้แล้วครับใน 3.54.9.13
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:06:42 PM »
0
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:47:15 AM »
0
ฝากอ.เพิ่มที่ระบบ OneStop ทั้งของ HOSxP และ HOSXp PCU ด้วยนะครับ

พอดีเวลา ออก PCU หมอจะได้เลยจากระบบคิวได้เลย
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ mhhos

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 18:23:26 PM »
0
อยากให้ อ.mn ปรับระบบคิวเป็นแบบว่า  ให้ผู้ป่วยรู้ว่าตนเองเป็นคิวต่อไป หรือเป็นคิวที่เท่าไหร่ประมาณนี้ครับ   ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ
ภก.อรรถกร  บุญแจ้ง  โรงพยาบาลมหาชนะชัย   ดูแลระบบ server และ web app programer   (อยากเป็นวิศวะคอมฯ แต่แม่ให้เรียนเภสัช  ก็เลยครึ่งๆ กลางๆ อย่างงี้)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 18:44:10 PM »
0
อยากให้ อ.mn ปรับระบบคิวเป็นแบบว่า  ให้ผู้ป่วยรู้ว่าตนเองเป็นคิวต่อไป หรือเป็นคิวที่เท่าไหร่ประมาณนี้ครับ   ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

แล้วทุกวันนี้มันไม่รู้ยังไงครับ เลขที่ต่อไป ก็คิวต่อไปอยู่แล้ว ??? ???

แนะนำตัวเองด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 19:13:49 PM »
0
อยากให้ อ.mn ปรับระบบคิวเป็นแบบว่า  ให้ผู้ป่วยรู้ว่าตนเองเป็นคิวต่อไป หรือเป็นคิวที่เท่าไหร่ประมาณนี้ครับ   ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

การบริการด้านสุขภาพ  ไม่ใช่ลำดับแบบ เคาร์เตอร์ เซอร์วิส ครับ...ก่อนหรือหลัง บางที่ดูจากเลขไม่ได้คัรบ..ต้องดูตามความเร่งด่วน  สภาวะแวดล้อม...และปัจจัยอื่น ๆ อีกครับ  แม้จะรับบริการแผนกเดียวกัน เช่น
ถ้าห้องยา   ส่งใบสั่งก่อน  อาจได้รับที่หลัง  ถ้าต้องจัดเตรียมยา นอกจากคลังยาย่อยที่มี หรือมีรายการยามากมายหลายรายการ  แต่บางรายมายื่นคิว  ช้ากว่า อีก 3 คิว แต่มียารายการเดียว ก็อาจจัดยาและจ่ายยาได้ก่อนครับ...
ส่วนการตรวจรักษา แม้แผนกเดียวกัน  แต่แพทย์แต่ละท่านอาจพิจารณาตรวจร่างกาย วางแผนการรักษาโดยต่างกัน...ทำให้ลำดับไม่ต่อกันไป....ต้องดูว่าผู้รับบริการแต่ละคนมีสภาวะความเจ็บป่วยเช่นไรด้วยน่ะครับ...ผมว่าตอนนี้...ที่เป็นอยู่ ทำให้ แต่ละ รพ. กำหนดระบบไหลเวียนบริการได้อิสระดีอยู่แล้วครับ..(แค่ความเห็น เช่นเดียวกันครับ)   :D :D :D :D

ออฟไลน์ mhhos

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 20:10:26 PM »
0
อยากให้ อ.mn ปรับระบบคิวเป็นแบบว่า  ให้ผู้ป่วยรู้ว่าตนเองเป็นคิวต่อไป หรือเป็นคิวที่เท่าไหร่ประมาณนี้ครับ   ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

การบริการด้านสุขภาพ  ไม่ใช่ลำดับแบบ เคาร์เตอร์ เซอร์วิส ครับ...ก่อนหรือหลัง บางที่ดูจากเลขไม่ได้คัรบ..ต้องดูตามความเร่งด่วน  สภาวะแวดล้อม...และปัจจัยอื่น ๆ อีกครับ  แม้จะรับบริการแผนกเดียวกัน เช่น
ถ้าห้องยา   ส่งใบสั่งก่อน  อาจได้รับที่หลัง  ถ้าต้องจัดเตรียมยา นอกจากคลังยาย่อยที่มี หรือมีรายการยามากมายหลายรายการ  แต่บางรายมายื่นคิว  ช้ากว่า อีก 3 คิว แต่มียารายการเดียว ก็อาจจัดยาและจ่ายยาได้ก่อนครับ...
ส่วนการตรวจรักษา แม้แผนกเดียวกัน  แต่แพทย์แต่ละท่านอาจพิจารณาตรวจร่างกาย วางแผนการรักษาโดยต่างกัน...ทำให้ลำดับไม่ต่อกันไป....ต้องดูว่าผู้รับบริการแต่ละคนมีสภาวะความเจ็บป่วยเช่นไรด้วยน่ะครับ...ผมว่าตอนนี้...ที่เป็นอยู่ ทำให้ แต่ละ รพ. กำหนดระบบไหลเวียนบริการได้อิสระดีอยู่แล้วครับ..(แค่ความเห็น เช่นเดียวกันครับ)   :D :D :D :D
อ๋อแบบว่า มีฟังชั่นการบันทึกยาก่อนจ่ายแยกต่างหากแล้วมันจะมาเรียกลำดับก่อนเรียกให้ครับ  คือ อย่างน้อยผู้ป่วยจะได้รู้ว่าต่อไปเป็นของตัวเองหรือเปล่า  ฟังชั่นนี้อาจจะไม่ใช้ก็ได้  ขึ้นอยู่กับแต่ละโรงพยาบาลจะเซ็ต ซึ่งอาจจะใช้คิวเรียกเลยก็ได้  อันนี้ผมลองเสนอดูเฉยๆ ครับ    ผมเพิ่งสมัคร ยังไม่เขียนแนะนำตัวเลย  เดี๋ยวผมไปแก้ไขนะครับ
ภก.อรรถกร  บุญแจ้ง  โรงพยาบาลมหาชนะชัย   ดูแลระบบ server และ web app programer   (อยากเป็นวิศวะคอมฯ แต่แม่ให้เรียนเภสัช  ก็เลยครึ่งๆ กลางๆ อย่างงี้)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 21:20:12 PM »
0
ผมเพิ่งสมัคร ยังไม่เขียนแนะนำตัวเลย  เดี๋ยวผมไปแก้ไขนะครับ
.
.
.
ภก.อรรถกร  บุญแจ้ง  โรงพยาบาลมหาชนะชัย   ดูแลระบบ server และ web app programer   (อยากเป็นวิศวะคอมฯ แต่แม่ให้เรียนเภสัช  ก็เลยครึ่งๆ กลางๆ อย่างงี้)
ไม่เป็นไร...น้อง
อ.ชัยพร ก็เภสัช แต่มาทำโปรแกรมให้เราใช้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:40:57 AM »
0
 ;D ;D ;D