ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนการแพ้ยา ให้บอกระดับการแพ้ยา ด้วยครับ  (อ่าน 4263 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชวดล

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลร้อยเอ็ด
1. เภสัชต้องการให้ โปรแกรมเวลาแจ้งเตือนแพ้ยา ให้บอกระดับการแพ้ยา (ตาราง allergy_relation) ด้วยครับ
    ไม่ทราบว่าต้องไปกำหนดตรงใหนเพิ่มหรือเปล่าครับ
     เพระ ha ต้องการให้แจ้งด้วยครับ

2. พยาบาลต้องการบันทึกข้อมูลการแพ้ยา ซึ่งผู้ปวยในมีหน้าจอให้บันทึกการแพ้อยู่ครับ แต่เภสัชใช้บันทึกข้อมูล
ซึ่งไม่อนุญาติให้พยาบาลบันทึกโดยใช้หน้านี้ โดยเภสัชต้องการให้ใช้หน้าอื่นแทน
ไม่ทราบว่ามีหน้าจออื่นที่ใช้แทน ได้หมัยครับ

ขอบคุณครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2008, 16:14:18 PM โดย ชวดล »
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด
อบรมโดย BMS Team เมื่อ กลางปี 50
ขึ้นระบบ BMS Team เมื่อ ก.ย. 50
ปัจจุบันใช้ครบทุก Module
  และกำลังขึ้นระบบ Paperless (ผู้ป่วยนอก)
  คาดแล้วเสร็จสิ้นปี 57 full OPD
  ปี 58 full IPD

Name : ชวดล วงค์กิตติ
e-Mail : reh1012002@yahoo.com
Admin and Developer
http://reh.go.th

Master Server : CentOS > MySQL 5.5.11-33-percona
Slave Server : CentOS > MySQL 5.5.36-34.2-percona

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: แจ้งเตือนการแพ้ยา ให้บอกระดับการแพ้ยา ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 17:42:28 PM »
0
ระดับการแพ้ยา   เห็นด้วยครับ

แต่พยาบาลลงแพ้ยา อันนี้ขอคิดดูก่อนครับ

ทำไมไม่ให้ พยาบาลผม แล้วส่งไปให้หอ้งยาลงให้ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: แจ้งเตือนการแพ้ยา ให้บอกระดับการแพ้ยา ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 21:39:16 PM »
0
ผมว่าที่จริง พยาบาลทำหน้าที่ซักประวัติเบื้องต้น หากพบว่ามีการแพ้ยา (ประวัติ) ก็ใส่ note ลงไปให้เภสัช พอเภสัชเรียกมารับยาก็ต้องซักประวัติให้ละเอียดขึ้นว่าแพ้อะไร มีอาการอย่างไร แล้วบันทึกในหน้าจอของเภสัชเองครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ virgo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 13:45:26 PM »
0
ไม่เห็นด้วยที่จะให้พยาบาลลงบันทึกหน้าแพ้ยา  เพราะการบันทึกแพ้ยาต้องใช้จริงๆถึงจะบันทึก   แต่ใช้ note สื่อสารกันระหว่างพยาบาลกับเภสัชได้  แต่ไม่ใช้ pop-up เหมือนแพ้ยา
วิรดา  คำเนตร  เภสัชกร  รพ.กาญจนดิษฐ์  จ. สุราษฎร์ฯ

ออฟไลน์ sayun

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 15:45:12 PM »
0
อยากให้ใชว์ระดับการแพ้ยา เหมือนกัน เภสัชต้องการ ผมให้พยาบาลลงครับ เพราะพยาบาลจะซักประวัติคนไข้อยู่แล้วถ้าคนไข้สงสัยว่าตัวเองแพ้ยา พยาบาลก็จะให้คนไข้ไปพบเภสัชเพื่อซักประวัติแพ้ยา  ซึ่งเภสัชจะมีฟอร์มรายงานผลแพ้ยา ให้คนไข้ถือไปให้พยาบาลลง  อันนี้แล้วแต่ความสะดวกของคนลงครับ 
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU