ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน อ.Khuad ช่วยดูใบเสร็จรับเงินให้หน่อยครับ  (อ่าน 5229 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut

• Full Member
  • Respect: 0
ผมเอาแบบฟอร์มใบเสร็จรับเงินของ อ. Khuad มาใช้ครับ แต่ติดตรง เล่มที่ เลขที่ ใบที่ 2 ไม่เปลี่ยนตามใบเสร็จใบที่ 2 ครับ และยอดใบเสร็จใบที่ 2 ไม่ออกตามรายการที่พิมพ์ออกมาแต่ละใบครับ มันจะเป็นยอดรวมทั้งหมดครับ อยากให้ออกเป็นยอดใบเสร็จแต่ละใบ ครับ
Mr.nutthasit  Romsri  Chumphae Hospital 
Mail tonoromsri@hotmail.com 
Hosxp  3.56.1.30 
Server: CentOS 5.2  64 bit ram 10 G Mysql 5.1.30 64 bit
Slave  : CentOS 5.2  64 bit ram   4 G Mysql 5.1.30 64 bit

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
Re: รบกวน อ.Khuad ช่วยดูใบเสร็จรับเงินให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 11:50:02 AM »
0
อ.ขวด งานเข้าแล้วคร๊าบ...... :D ;D :D ;D ;) :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: รบกวน อ.Khuad ช่วยดูใบเสร็จรับเงินให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 17:48:59 PM »
0
ผมเอาแบบฟอร์มใบเสร็จรับเงินของ อ. Khuad มาใช้ครับ แต่ติดตรง เล่มที่ เลขที่ ใบที่ 2 ไม่เปลี่ยนตามใบเสร็จใบที่ 2 ครับ และยอดใบเสร็จใบที่ 2 ไม่ออกตามรายการที่พิมพ์ออกมาแต่ละใบครับ มันจะเป็นยอดรวมทั้งหมดครับ อยากให้ออกเป็นยอดใบเสร็จแต่ละใบ ครับ
ขออนุญาติตอบแทนพี่ขวดครับเนื่องจากใช้ใบเสร็จที่พี่ขวดออกแบบให้เหมือนกันครับ
ตามที่พิมพ์มาก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะเป็นค่าใช้จ่ายของ visit นั้นๆ ที่ใบเสร็จออก 2 ใบก็เพราะว่ามันพิมพ์ค่าใช้จ่ายของ visit นั้น ไม่พอใน 1 หน้าเลยพิมพ์ต่อในหน้าที่ 2 ถ้าอยากให้ออกหมดในหน้าเดียวต้องใช้ใบเสร็จ สกส.ครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 19:45:12 PM »
0

... ขอบคุณน้องกอล์ฟด้วยนะครับ ที่ช่วยอธิบายแทนให้ ...  ;) ...

... ขออนุญาตน้องกอล์ฟแก้ไขนิดนะครับ ตรง "ถ้าอยากให้ออกหมดในหน้าเดียวต้องใช้ใบเสร็จ สกส." เป็น  ถ้าต้องการให้เวลาขึ้นแผ่นใหม่ แล้วต้องการให้ เล่มที่ เลขที่ ใบที่ 2 เปลี่ยนตามไปด้วย ต้องใช้ใบเสร็จแบบ สกส. ที่ อ.mn ทำไว้ให้ใน HOSxP แล้วครับ ...

... ปล. ทำไว้นานแล้วแต่ตัวเองยังไม่ได้ใช้เลย 5555 เพราะยังใช้ใบเสร็จเก่าไม่หมด ตัวใบเสร็จเก่าพื้นที่ใส่รายการต่างๆ ได้นิดเดียว  ต้องรอสั่งพิมพ์ใหม่ก่อน ไปขอตัวอย่างของน้องกอล์ฟมา(นาน)แล้ว ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ nut

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:14:58 AM »
0
ขอบคุณครับ
Mr.nutthasit  Romsri  Chumphae Hospital 
Mail tonoromsri@hotmail.com 
Hosxp  3.56.1.30 
Server: CentOS 5.2  64 bit ram 10 G Mysql 5.1.30 64 bit
Slave  : CentOS 5.2  64 bit ram   4 G Mysql 5.1.30 64 bit

ออฟไลน์ kic_kok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 11:45:24 AM »
0

... ขออนุญาตน้องกอล์ฟแก้ไขนิดนะครับ ตรง "ถ้าอยากให้ออกหมดในหน้าเดียวต้องใช้ใบเสร็จ สกส." เป็น  ถ้าต้องการให้เวลาขึ้นแผ่นใหม่ แล้วต้องการให้ เล่มที่ เลขที่ ใบที่ 2 เปลี่ยนตามไปด้วย ต้องใช้ใบเสร็จแบบ สกส. ที่ อ.mn ทำไว้ให้ใน HOSxP แล้วครับ ...
... ปล. ทำไว้นานแล้วแต่ตัวเองยังไม่ได้ใช้เลย 5555 เพราะยังใช้ใบเสร็จเก่าไม่หมด ตัวใบเสร็จเก่าพื้นที่ใส่รายการต่างๆ ได้นิดเดียว  ต้องรอสั่งพิมพ์ใหม่ก่อน ไปขอตัวอย่างของน้องกอล์ฟมา(นาน)แล้ว ...  :D ...

ขอความรู้เพิ่มในส่วนนี้ อีกหน่อยครับ เห็นเคยมีอาจารย์บางท่าน แนะนำว่า ใบเสร็จสกส. ให้ใช้เฉพาะสิทธิ สกส ไม่ควรตั้งสิทธิอื่นให้ พิมพ์ใบเสร็จนี้ ไม่ทราบว่า ผมเข้าใจถูกหรือไม่ ใจจริง เจ้าหน้าที่การเงินผม เขา อยากได้ รูปแบบใบเสร็จชนิดเดียวกันไปเลย แต่ ผมแยกไว้ ตาม คำแนะนำของอาจารย์ เลยไม่ทราบว่า ความรู้ตรงนี้ ได้เปลี่ยนไปให้ใช้ได้ ทุกสิทธิได้หรือยัง
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 13:05:32 PM »
0

ขอความรู้เพิ่มในส่วนนี้ อีกหน่อยครับ เห็นเคยมีอาจารย์บางท่าน แนะนำว่า ใบเสร็จสกส. ให้ใช้เฉพาะสิทธิ สกส ไม่ควรตั้งสิทธิอื่นให้ พิมพ์ใบเสร็จนี้ ไม่ทราบว่า ผมเข้าใจถูกหรือไม่ ใจจริง เจ้าหน้าที่การเงินผม เขา อยากได้ รูปแบบใบเสร็จชนิดเดียวกันไปเลย แต่ ผมแยกไว้ ตาม คำแนะนำของอาจารย์ เลยไม่ทราบว่า ความรู้ตรงนี้ ได้เปลี่ยนไปให้ใช้ได้ ทุกสิทธิได้หรือยัง

... ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ...

... จริงๆ แล้วผมว่าสามารถใช้ได้กับทุกสิทธิที่ชำระเงินแหล่ะครับ  คือใบเสร็จ สกส. นี้มันจะมีการแจงรายละเอียดต่างๆ รวมทั้ง billcode/billnumber ของรายการในหมวดค่ารักษาหลักออกมาด้วย  ซึ่งจำเป็นเวลาส่งเบิกกับกรมบัญชีกลาง(กรณีไม่ได้ใช้การพิมพ์ใบรับรองแนบไปกับใบเสร็จ)เพราะต้องใช้ข้อมูล billcode/billnumber
   ซึ่งเวลาที่มีการแจงรายละเอียดรายการต่างๆ แล้ว ทำให้บางครั้งถ้าใช้การออกใบเสร็จตามปกติในใบเสร็จ 1 ใบ ไม่สามารถแสดงรายการได้ทั้งหมด  อ.mn เลยสร้างระบบใบเสร็จ สกส. ขึ้นมา ซึ่งสามารถกำหนดจำนวนแถวของรายการได้ที่ system setting ....

... ที่นี้ ที่มีการแยกรูปแบบใบเสร็จ อาจเป็นเพราะกรณีคนไข้จ่ายเงินทั่วไปที่ไม่ได้นำไปเบิกกับกรมบัญชีกลาง ก็สามารถที่จะไม่ต้องแจงรายละเอียดรายการค่ารักษาของหมวดค่ารักษาหลักก็ได้  ทำให้ส่วนใหญ่สามารถพิมพ์ได้ในใบเสร็จใบเดียว  อาจทำให้ประหยัดใบเสร็จกรณีที่มีรายการค่าใช้จ่ายหลายๆ รายการ  แล้วก็เวลาใช้ใบเสร็จแบบ สกส. จะมีขั้นตอนมากกว่าใบเสร็จปกตินิดหน่อยครับ

... ตามความเข้าใจของผมก็ประมาณนี้ครับ ...  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 13:27:56 PM »
0
เพิ่มเติม
ผู้ป่วยที่ใช้สิทธิ ออกใบเสร็จแบบ สกส.  ให้ส่วนลด และค้างชำระไม่ได้
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 23:06:45 PM »
0
ของผมไม่มีใครใช้ใบเสร็จ สกส. เลยครับ ทุกสิทธิใช้รูปแบบเดียวกันหมด คือที่ อ.ขวดทำไว้ (แบบที่มี billcode กำกับ) ดังนั้นไม่ต้องสนใจว่าใครจะเอาไปเบิกกับอไร ใช้ได้เหมือนกันหมด....ง่ายดี  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 10:12:08 AM »
0
ผมยังไม่ได้ใช้เลยอ่ะคับ
 ;D ;D
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 10:24:01 AM »
0
ของผมไม่มีใครใช้ใบเสร็จ สกส. เลยครับ ทุกสิทธิใช้รูปแบบเดียวกันหมด คือที่ อ.ขวดทำไว้ (แบบที่มี billcode กำกับ) ดังนั้นไม่ต้องสนใจว่าใครจะเอาไปเบิกกับอไร ใช้ได้เหมือนกันหมด....ง่ายดี  ;D ;D ;D ;D
ขอฟอร์มนี้หน่อยครับ ผมหาไม่เจอครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 16:35:23 PM »
0
ขอฟอร์มนี้หน่อยครับ ผมหาไม่เจอครับ

อันนี้เลยครับ ของ อ.ขวด ผมใช้แบบนี้อยู่
แต่ผมหาตัวเต็ม ๆ ที่มีทั้ง 3 แบบไม่เจอ ...ลองหาในกระทู้ดูก็ได้ครับ เป็น file .rar มี 3 แบบ ทั่วไป กบก. สปส.
(rcpt_form, rcpt_form_sks, rcpt_form_sss ตามลำดับ(มั้ง...จำไม่ได้แล้ว))
ผมเอา rcpt_form_sks มาเปลี่ยนชื่อเป็น rcpt_form แล้วนำไปใช้กับทุกสิทธิครับ โดยไม่ต้องไปบอกว่าสิทธิไหนใช้แบบ สกส. สิทธิไหนใช้แบบ สปส. ใช้เป็นแบบทั่วไปเหมือนกันหมด...ง่ายดี
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)