ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

ออฟไลน์ sshpt

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • http://ss-hospital.no-ip.org/
ขอคำปรึกษาครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 11:30:38 AM »
0
ปัญหารการใช้งานที่ห้องบัตร
1.ตอนนี้ใช้ระบบการคิดค่าทำบัตรผู้ป่วยใหม่อัตโนมัติ แต่มีปัญหานิดหน่อย ถ้านำบัตรเก่ามาแล้วเปลี่ยนชื่อพิมพ์บัตรใหม่กรณีนี้ รพ.ไม่คิดเงิน แต่คอมพิวเตอร์มันคิดให้ครับ (ผมแก้ปัญหาโดยให้ห้องบัตรเข้าไปลบที่หน้า Doctor ในกรณีนี้ครับ)
2.หลังจากที่นำข้อมูลเข้าโปรแกรม Hosxp จะมีคนไข้ที่ยังไม่เคยมา รพ. แต่มีข้อมูล HN และชื่ออยู่แล้วครับ ห้องบัตรก็เข้าไปแก้ไขชื่อ บิดา มารดา  คู่สมรส หรือสิทธิ์  แต่ไม่ได้พิมพ์บัตรคนไข้นะครับเพราะคนไข้มีบัตรเดิมอยู่แล้ว ในกรณีนี้คอมพิวเตอร์ก็คิดค่าทำบัตรใหม่ครับ ยัง งง อยู่

ปัญหาการใช้งานที่ห้องจ่ายยา
1.ห้องยาต้องการให้มี popup เตือนผู้ป่วยผู้ป่วยค้างชำระที่ห้องยาด้วยครับ เพราะขั้นตอนการทำงานที่ รพ. คนไข้จะผ่านห้องจ่ายยาก่อน ถ้าคนไข้มีรายการที่ต้องชำระ ก็ไปห้องเก็บเงินต่อครับ แต่ถ้าคนไข้ไม่มีรายการที่ต้องชำระ(แต่มีรายการค้าง) กรณีนี้ห้องจ่ายก็ให้คนไข้กลับบ้านเพราะไม่ทราบว่ามีรายการค้างชำระครับ
2.ต้องการให้มี popup สีเหลืองในกรณี สงสัยว่าจะแพ้ยา (ตัวนี้ไม่มีให้ลงข้อมูลครับ) และ popup ในผู้ป่วยแพ้ยา (ตัวนี้มีให้ลง แต่ขอเป็นสีแดงครับ)

3.ขอสอบถามว่าการ Update เวอร์ชั่น แต่ละครั้งต้อง ปรับโครงสร้างทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับ หรือไม่ต้องปรับก็ได้ (ถ้ามีเวอร์ชั่นที่ไม่ต้องปรับโครงสร้าง ปรับเฉพาะตัวโปรแกรม อยากให้อาจารย์ แจ้งให้ทราบด้วยครับ)

ทั้งหมดนี้มีแนวทางการแก้ไขอย่างไรครับ
รพ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา  (ขนาด 30 เตียง)  Server IBM eServer xSeries 226 
CPU Xeon 3.0 GHz.  SISC-HD 73 Gb. X 2  ECC-Ram 512 Mb. X 2
ขึ้นระบบโดยทีม BMS เดือน เมษายน 2550
OS CentOS 5.1 MySQL 5.1.23-rc  HosXP V.3.51.9.23 เมื่อ 25 กย. 51
ss-hospital@hotmail.com   >>>   http://ss-hospital.no-ip.org/

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 16:18:51 PM »
0
คำถามละเอียดดีมากครับ

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 17:17:22 PM »
0
แลกเปลี่ยนกันดูนะครับ
1.กรณีที่คิดค่าทำบัตรใหม่แล้วคิดค่าธรรมเนียม เป็นการเพิ่มขั้นตอนเข้าไปในระบบ ผมไม่แน่ใจว่ามันจะคุ้มหรือไม่นะครับ เพราะเข้าใจว่าถ้าคนไข้สิทธิบัตรทองแล้วบัตรหาย ต้องทำใหม่ ค่ารักษาฟรีแต่ต้องเสียค่าทำบัตรใช่ไหม๊ครับ การเงินต้องออกใบเสร็จด้วยใช่ไหม๊ครับ เพราะค่าใช้จ่ายเพิ่มเข้าไปในระบบ ซึ่งก็หมายความว่าจะต้องเข้าไปในระบบบัญชีด้วย วิธีง่ายๆ อย่างติดสติกเกอร์ที่เขียนเลข Hn ติดที่บัตรทองหรือบัตรประชาชน แทนกรณีบัตรหายน่าสนใจนะครับ
2.ก็เช่นเดียวกับครับ เป็นเรื่องที่อาจจะดูไม่สำคัญมากแต่ก็ทำให้เราเสียเวลากับการแก้ปัญหามันมากพอสมควร ประมาณว่าใช้เวลากว่า 80% เพื่อจะแก้ปัญหาตรงนี้ แต่ผลที่ได้คุ้มค่าแค่ 20%

ห้องจ่ายยา
- กรณีมี popup เตือนเรื่องผู้ป่วยค้างชำระที่ห้องยาน่าสนใจครับ เพราะมีปัญหาคล้ายๆ กัน
- ส่วนการอัตเดตเวอร์ชั่นแต่ละครั้งต้องปรับโครงสร้างทุกครั้งนะครับ (เท่าที่ทำมา)
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ kuy209565

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 18:22:02 PM »
0
ลองทำค่าทำบัตรใหม่เป็นค่าบริการทำบัตรใหม่แล้ว เพิ่มเข้าไปเหมือนค่าทำแผลสิครับ  ตัดปัญหาเรื่องการแก้ไขบัตรแล้วคิดค่าทำบัตรใหม่แบบไม่ต้องให้เครื่องคิดให้  เราสั่งให้มันคิดเอง  แก้ง่ายกว่าเยอะครับ  แต่ไม่สะดวกเท่านั้นเอง