ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.mn หรือ อ.ผู้รู้ทุกท่านครับ สอบถามเรื่อง เขียน โปรแกรมโอนข้อมูล  (อ่าน 5035 ครั้ง)

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Sr. Member
  • Respect: +1
อยากจะสอบถามเรื่องการโอนข้อมูลครับว่า..

1.ใช้ Delphi 5 เขียน โอนข้อมูลจาก DBF เข้า  Mysql (ผมต้องศึกษาเพิ่ม)

2.ใช้ VB.NET2005 เขียนโอนข้อมูลจาก DBF เข้า MYSQL(ผ่าน OLEDB For VFP และ OLEDB For Mysql) Object Datareader

ในทาง Technology แบบไหนจะโอนได้เร็วกว่ากันอะครับถ้าเขียนโปรแกรมโอนเสร็จ (สมมุติข้อมูลประมาณ 1 ล้าน Record)  เพราะตอนนี้อยากเขียนโปรแกรมให้ใช้เวลาในการโอนน้อยที่สุดอะครับ
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ทางเทคนิค รอ อ.manoi มาบอกครับ
ถ้าให้เลือก ผมเลือก delphi
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

• บุคคลทั่วไป
อยากจะสอบถามเรื่องการโอนข้อมูลครับว่า..

1.ใช้ Delphi 5 เขียน โอนข้อมูลจาก DBF เข้า  Mysql (ผมต้องศึกษาเพิ่ม)

2.ใช้ VB.NET2005 เขียนโอนข้อมูลจาก DBF เข้า MYSQL(ผ่าน OLEDB For VFP และ OLEDB For Mysql) Object Datareader

ในทาง Technology แบบไหนจะโอนได้เร็วกว่ากันอะครับถ้าเขียนโปรแกรมโอนเสร็จ (สมมุติข้อมูลประมาณ 1 ล้าน Record)  เพราะตอนนี้อยากเขียนโปรแกรมให้ใช้เวลาในการโอนน้อยที่สุดอะครับ

ตัวไหนก็ได้ครับแลัวแต่ความชำนาญ  ความเร็ว ไม่ มีผลเท่าไร 
ขึ้นอยู่กับการเตรียมมากกว่า

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

ทำแบบไหนก็ได้
ลองทดสอบก่อนทำ
เตรียมความพร้อมก่อน
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

พอดีผม เขียน delphi ได้นิดหน่อยไม่ค่อยถนัด
ถนัดเขียนทาง VB.net มากกว่า
แต่ถ้า delphi เขียนแล้วโอนได้เร็วกว่าก็น่า ศึกษามาเขียนครับ
ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามครับ
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

doramon

• บุคคลทั่วไป
พอดีผม เขียน delphi ได้นิดหน่อยไม่ค่อยถนัด
ถนัดเขียนทาง VB.net มากกว่า
แต่ถ้า delphi เขียนแล้วโอนได้เร็วกว่าก็น่า ศึกษามาเขียนครับ
ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามครับ

ใช้ VB.net เลยครับ เหมือนกัน อะไร ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ un (อั๋น)

• Full Member
  • Respect: 0
    • http://www.50pansa.go.th
จากที่เคยมั่วๆ เขียนนั้นเขียนนี้ ผมว่าเลือกเอาที่เราถนัดดีกว่าครับ อย่า hosxp ใช้ delphi ซึ่งผมไม่ถนัด ผมก็ไม่ค่อยจะมายุ่ง ;D ;D ;D ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ อ.MN ดีกว่า  ;D ;D ;D
เฉลิมชัย พันทวี ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาล ๕๐ พรรษา มหาวชิราลงกรณ : 300 บ.ปลาดุก ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000 : 045-319300 ต่อ 2323 : un.c@hotmail.com; un@50pansa.go.th

ได้คำตอบละครับ เอาที่ตัวเองถนัดดีสุด เรื่องความเร็วไม่ต้องคิดมาก เพราะเขียนแล้วใช้ครั้งเดียว

ขอบคุณครับ อ.ทุกท่าน ที่ช่วยชี้แนะ

ออฟไลน์ snhos

• ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
ช่วยอีกอย่างนะครับเราควรเข้าใจ table ของแต่ละฝ่ายให้ชัดเสียก่อน เป็นเรื่องสำคัญในการเขียนคำสั่งโอน(ต้องรู้ master table เกือบหมดนะครับ) ถึงจะเร็วที่สำคัญถูกต้องนะครับ
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log