ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนครับ !!เกิดจากอะไรครับ Server เป็นบ่อยมากครับ  (อ่าน 5235 ครั้ง)

ออฟไลน์ SV_Phichit

• Sr. Member
  • ..สุข..หรือ..ทุกข์..อยู่ที่ใจเรา..
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลสหเวช พิจิตร
เกิดจากอะไรครับ Server เป็นบ่อยมากครับ ต้องคอบ Reboot Server ตลอดเลย เวลาเป็นอย่างนี้
จากรูปภาพครับ เครื่องใช้งานกันประมาณ 26 เครื่อง แล้วคนไข้ประมาณ 200 คนต่อวัน บางครั้งคนไข้มีมาน้อยก็เป็นครับ
MySQL 5.1.30 Ram 4 GB ครับ
::SAHAVEJ PHICHIT HOSPITAL::
http://www.sahavej.com/sahavejweb/indexx.html
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ตุลาคม 2552
SERVER :   Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp1 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp2 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 2 G
HOSxP Version : 3.54.7.20
MySQL Version : 5.1.30
Client : Windows Xp & Windows Vista  30 เครื่อง
-------------------------------------------------
E-mail : matrix_juster@hotmail.com
-------------------------------------------------

• ..สุข..หรือ..ทุกข์..อยู่ที่ใจเรา..
Re: ด่วนครับ !!เกิดจากอะไรครับ Server เป็นบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:08:25 AM »
0
ภาพครับ
http://www.sahavej.com/sahavejweb/indexx.html
SERVER :   Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp1 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp2 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 2 G
Client : Windows Xp & Windows Vista  30 เครื่อง
E-mail : matrix_juster@hotmail.com

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: ด่วนครับ !!เกิดจากอะไรครับ Server เป็นบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:39:03 AM »
0
ดูจาก mysql workload น่าจะเป็นกราฟที่ปกติ น่าจะสามารถใช้งานได้ดีแล้ว ไม่น่าจะเกี่ยวกับ my.cnf แล้ว คงต้องดูส่วนประกอบอย่างอื่น ว่าทำไมถึงทำให้ response time ถึงมีค่าสูง อาจจะเป็น virus, hub, หรืออะไรอย่างอื่น คงต้องพิจารณาครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:44:37 AM »
0
ขอบคุณมากครับ ถ้าเป้น Virus มันจะเข้า Linux ได้หรือครับ แต่เดี๋ยวผมต้องลองเปลี่ยน HUB ดูครับเผื่อจะดีขึ้น แล้วเรื่องของเครื่องที่เป้นตัว backup ถ้าเกิดเครื่องมันค้างแล้วจะทำให้ Server เป็นแบบนี้ด้วยหรือเปล่าครับ ;D

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 14:39:56 PM »
0
เคยเจอแบบนี้ครับ แต่ที่ผมเจอ Time จะสูงแทบตลอดเลย
เกิดจากเครื่องลูกข่ายในระบบ ครับ เจอไวรัสเล่นงาน
กับอีกอย่างคือการ์ดแลนของเครื่องลูก เครื่องใดเครื่องนึง
เสีย แล้วส่งสัญญาณมาทำให้เกิด flood เป็นระยะๆ ครับ
หรือ Hub มีปัญหาที่ Port ใด Port นึงครับ   ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ snhos

• ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 14:58:57 PM »
0
อีกอย่างที่จะแนะนำครับ
ถ้าในกรณี  ที่  รพ.  มีไฟ้ฟ้า  ดับ  หรือ กระชาก บ่อย ๆ จากสาเหตุใดก็แล้วแต่
ถ้า  switch  หรือ  hub  ไม่ได้ต่อไฟไว้กับ ups  แล้ว
แน่นอนเลยว่าเกิดจาก  อาการ switch  แฮงค์  หรือเสีย  (อาจเสียเป็นบ้างช่องเสียบ)
ทดสอบด้วยการ  เปลี่ยน  ช่องเสียบ
แล้วใช้คำสั่ง  ping 192.****** -t
จะต้องไม่มี  บรรทัด ที่  reply  ใช้เวลานาน  หรือ ขาด reply

ปล. switch ถึงแม้จะซื้อมาใหม่ ๆ กิ๊กเลย  ถ้าโดนไฟกระชาก  ก็หมดสภาพเหมือนกันครับ
และเรื่องไวรัส  ก็เป็นสิ่งที่ต้องติดตามดูจาก ลูกข่ายด้วยคับ

โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 15:11:15 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับที่ให้คำแนะนำ เดี๋ยวผมลองเปลี่ยน HUB แล้วเสียบเข้า UPS /สเตบิไลเซอร์ ดูใหม่ว่าจะเป็นอย่างไร รพ.ผมไฟฟ้ากระชากบ่อยมากครับ บางครั้งก็ตก บางครั้งก็ดับๆติดๆ แต่ Server ทั้ง 3  เครื่อง ต่อเข้ากับ สเตบิไลเซอร์/UPS ทุกตัวคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร (ห่วง Server + ข้อมูลไว้ก่อน อย่างอื่นว่ากันใหม่) ;D

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Respect: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 15:54:56 PM »
0
ผมเคยเจอเหมือนกันครับ   แต่สาเหตุเกิดจากไวรัสที่เข้ามาทาง Wireless 
ตอนแรก  Notebook  ส่วนบุคคลอยู่วงเดียวกับ  HOSxP  ตอนนี้แยกแล้วครับ
ส่วนเครื่องในระบบลง  Synmantec Endpoint Protection   ตอนนี้ก็นิ่ง ๆ ครับ

I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ patum

• Full Member
  • deamie
    • http://www.wangwisethospital.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 21:39:19 PM »
0
ระบบที่่ดีควรจะ(ต้อง)มี UPS ทุกจุดที่ใช้งานและต้องมีระบบป้องกันการขาดตกบกพร่องของไฟฟ้าด้วยเสมอ
ไม่เช่นนั้นจะต้องมาเจอปัญหาเรารู้จักกันดีอยู่แล้วเสมอๆ
แนะนำให้ตรวจสอบที่(กรณีใช้สาย)
1.ต้นทางคือ  ตั้งแต่ LAN card ของ server เอง
2.ระหว่างทางคือ สาย,ขั้วสาย, ตัวSwith เอง,ขั้วต่อของ Switch ว่ามีสนิมเขียวอื๋ออยู่มั้ย
3. ปลายทาง Lan CARD,Virus(ตัวร้าย)
4. fiewall ทั่นเอง กำหนด อะไรยังไง รอบคอบหน่อยนึง
ก่ิิอน ครับ
แนะนำให้ตรวจสอบที่(กรณีไร้สาย)
ก็ทำนองเดี่ยวกัน
 1. access point ที่ 54 M รองรับ ที่ 5 เครื่ิองนี่ก็หนักแล้ว นะครับ

ความคิดส่วนตัวนะ ครับ  ใครคิดเห็นอย่างอื่น ช่วยกันครับ

................................................................................
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
................................................................................
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 23:02:46 PM »
0
เคยเจอแบบนี้ครับ แต่ที่ผมเจอ Time จะสูงแทบตลอดเลย
เกิดจากเครื่องลูกข่ายในระบบ ครับ เจอไวรัสเล่นงาน
กับอีกอย่างคือการ์ดแลนของเครื่องลูก เครื่องใดเครื่องนึง
เสีย แล้วส่งสัญญาณมาทำให้เกิด flood เป็นระยะๆ ครับ
หรือ Hub มีปัญหาที่ Port ใด Port นึงครับ   ;D

..ผมก็เจอครับ สดๆร้อน ๆ เลยครับ การ์ดแลนของเครื่องลูกเจ๊งครับ....กว่าจะหาเจอ... ??? ??? ???
@......

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 01:55:09 AM »
0
เป็นเหมือนผมเลยคับ แต่ตอนนี้เอา UPS ใส่ทุกที่ที่มี hub  ;D ;D แต่ปัจจุบันหายดีแหละครับ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 10:13:44 AM »
0
เป็นเหมือนผมเลยคับ แต่ตอนนี้เอา UPS ใส่ทุกที่ที่มี hub  ;D ;D แต่ปัจจุบันหายดีแหละครับ

ใช้วิธีการเดียวกันครับ  ลดงานดูแล network ได้มากเลยครับ
แนะนำอีกที  ups+switch  (ถ้าให้ดีมี surge ด้วยอีกซักตัว)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x