ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเพิ่ม CPU อีก 1 ตัว  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ stealth

• Full Member
  • Respect: 0
สอบถามการเพิ่ม CPU อีก 1 ตัว
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 15:32:00 PM »
0
รบกวนสอบถามหน่อยนะคับ พอดี ผมเจอปัญหา Sever Hosxp ที่ รพ.เกิดอาการ peak ของตัว cpu (เฉพาะตัว cpu ram ไม่ peak) ส่วนมากจะเกิดช่วงเวลา 9.00 น.-10.00 น. ของทุกวัน ช่วงคนไข้เยอะว่างั้นเถอะคับ..top ดูในส่วนของ procress mysql ปรากฎว่า cpu ทำงานอยู่ในช่วง 100- 143 % ram ผม 38 GB ไม่มีปัญหา ทำงานสูงสุดก็ไม่เกิน 28-29 GB ทำให้ระบบโดยรวม อืดและก็เริ่มช้า (cpu Xenon 2.67 GHz 6 Core 1 ตัว) แต่ช่วงคนไข้ไม่ peak ก็ทำงานปกติครับ ผมก็วิเคราะห์ปัญหา เอ น่าจะเกิดจากตัว cpu ประมวลผล ผมเร็วไม่พอหรือเปล่า ก็เลย เพิ่ม cpu เพิ่มเข้าไปอีกตัว 1 ตัว  สรุปตอนนี้  cpu ใน server รวม มี 2 ตัว (cpu Xenon 2.67 GHz 6 Core 2 ตัว) แต่พอเพิ่มไปแล้วปัญหายังเหมือนเดิม แต่ที่สงสัยมากคือ ในตัว server  : ใช้คำสั่ง cat /proc/cpuinfo ก็พบ cpu ทั้ง 2 ตัวตามที่ติดตั้งไปจิง แต่พอ top ดู แล้วกด 1 ดู ซึ่ง ปกติมันต้อง Show ภาพรวมของการทำงาน ของ cpu ทุก core แสดงออกมาแต่ปรากฎว่า มีข้อความ show ขึ้นมาแจ้งว่า Sorry, terminal is not big enoughผมจึงคิดว่า เหมือน cpu อีกตัวไม่ทำงานหรือประมวลผลหรือเปล่า และ เพราะอะไรสาเหตุ จึงทำงานช้าอยู่เหมือนเดิม ใครมีข้อแนะนำบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมแนบรูปภาพมาให้ดูด้วยแล้วนะคับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: สอบถามการเพิ่ม CPU อีก 1 ตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 15:55:31 PM »
0
อยู่ในประกันหรือเปล่า ส่งเครม CPU หรือ MB
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

Re: สอบถามการเพิ่ม CPU อีก 1 ตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 18:29:00 PM »
0
Cpu ตัวใหม่อยู่เลยอะคับเพิ่งได้มาไม่กี่วันนี่เอง ส่วนอันเดิมก็ใช้งานมาไม่นานเหมือนกัน อันเดิมก็ใช้งานปกติครับ หมายถึงไม่มี error แต่อันเดิมเหมือนมันประมวลผล process ในส่วนของ service mysql มาก  มาก่อนอยู่แล้วอย่างที่ผมบอก ผมก็เลยเพิ่ม cpu เข้าไปอีกตัวนี่แหละครับ แต่อาการก็อืดเหมือนเดิม หรือจะต้องไป config ในส่วนของ system ของ linux เพิ่มเติมหรือเปล่า ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ เรื่อง ของ my.cnf ที่ผมคิดไม่น่าจะเกี่ยวหรือเปล่า เพราะ process ของ ram ก็ไม่มากในขณะที่เวลางาน peak เยอะๆๆ คับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:10:10 AM »
0
ดันอีกหน่อยคับ....แนะนำหน่อยนะคับคิดว่าน่าจะมีคนเจออาการแบบผมบ้าง  :) :)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:18:24 AM »
0
-รพ.อะไรครับ แนะนำตัวด้วยครับ +เพิ่มรายละเอียดของตัวเองด้วยครับ

รพ.ขนาดกี่เตียง  จำนวน คนไข้ที่มาในแต่ละวัน   os+mysql+my.cnf    ถ้าจะให้เคลียร์  format setup ใหม่เลย   และถ้ายังเป็นอีก แสดงว่า  เป็นที่  hardware server  ...ครับ  รีบๆเปลี่ยน   ...มีปัญหาอะไรสอบถามมาได้เลยครับ  มี อ. หลายท่าน คอย ให้คำแนะนำ  ครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:36:51 PM »
0
 ;D  ตกลงว่า server ไหน ทำอะไรบ้าง  เห็นบอกมี server 2 ตัว  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010