ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอาจารย์สอนการ Config ค่า My.ini Server ที่รพ.มีปัญหาครับ  (อ่าน 13162 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom_007

• Full Member
  • o_O" ToM
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลคำม่วง
พอดีทำ Server ใหม่ แต่ Config ค่า My.ini ไม่ถูกครับ
Server เดี่ยวหลุดเดี่ยว mysqld.exe error
ต้อง restart ตลอดเลยครับ  Check ที่  Monitor SQL
เมื่อเส้นสีแดงที่บอกสถานะการทำงานมันขึ้นถึง 95 เมื่อไหร่ เครื่อง mysqld.exe error ทันที่ครับ

เครื่อง แรม 2 กิครับ
ซีพียู 2.0 กิครับ
เป็น IBM Server
ระบบปฏิบัติการ Windows Server 2003 R2.

ไงก็ขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ หาในกระทู้เก่าไม่เห็นมี

น้องใหม่
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
MySQL 5.1.43-51 Ram 64 G.
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
0
พอดีทำ Server ใหม่ แต่ Config ค่า My.ini ไม่ถูกครับ
Server เดี่ยวหลุดเดี่ยว mysqld.exe error
ต้อง restart ตลอดเลยครับ  Check ที่  Monitor SQL
เมื่อเส้นสีแดงที่บอกสถานะการทำงานมันขึ้นถึง 95 เมื่อไหร่ เครื่อง mysqld.exe error ทันที่ครับ

ระบบปฏิบัติการ Windows Server 2003 R2.

ไงก็ขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ หาในกระทู้เก่าไม่เห็นมี

น้องใหม่

แนะนำเป็น cent os

การที่ใช้ Windows Server 2003 R2 หรือ Windows Server 2008

ระบบไม่นิ่งครับ
และอาจเกิดปัญหาตอนหลัง
1.ไวรัส
2.การทำงานของ Windows จะทำงานได้ดีกับ MS SQL มากกว่า MySQL
3.การ config my.ini ไม่เสถียร เหมือน  linux(my.cnf)
4.ปัญหาเห็นตั้งแต่เลือกใช้ Windows Server ลิขสิทธิ์อีก

ลองตัดสินใจเองนะครับ

ถ้าทำ linux(my.cnf)+MySQL  ไม่ได้ยก Server มาหาผม หรือ หาที่ปรึกษาที่อยู่ใกล้ๆได้นะครับ

โรงพยาบาลคำม่วง จังหวัดกาฬสินธุ์ (http://www.kmh.go.th/)
ลองคุยกับพี่ๆทางอีสาน มีหลายคนเก่งเรื่อง linux เช่น tanoy999,pikepid,[-_M_-],Terminator2009
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2010, 14:52:27 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
0

น้องใหม่

ตอนนี้ใช้ mysql  version ไหนครับ

เปิด remote ก็แล้วกัน

• o_O" ToM
0
ขอบคุณครับ
สำหรับคำแนะนำ แต่เบื้องต้น ผมเอา my.ini แนบมาให้ดูก่อนครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าครับ สังคมที่สุดยอดการแบ่งปัน
 ;D

[mysqld]
basedir=C:\Program Files\HOSxP\MySQL
datadir=C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data
default-character-set=tis620
key_buffer=128M
table_cache=512
sort_buffer_size=1M
read_buffer_size=1M
read_rnd_buffer_size=1M
myisam_sort_buffer_size=128M
max_allowed_packet=256M
join_buffer_size=1M
concurrent_insert=2
max_heap_table_size=128M
innodb_data_file_path=ibdata1:100M:autoextend
innodb_flush_log_at_trx_commit=2
innodb_buffer_pool_size=400M
innodb_additional_mem_pool_size=20M
innodb_log_file_size=128M
innodb_log_buffer_size=8M
innodb_lock_wait_timeout=50
innodb_support_xa=0
innodb_locks_unsafe_for_binlog=1
innodb_thread_concurrency=0
innodb_doublewrite=0
max_connections=1000
innodb_file_per_table
skip-character-set-client-handshake
skip-locking
skip-name-resolve
big-tables

[mysql]
[mysqldump]
max_allowed_packet=16M
allow-keywords
[WinMySQLadmin]
user=sa
password=sa
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
0
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ  อ.บอย ทุกประการครับ   เอกสาร การติดตั้ง  centos+mysql ก็มีอยู่แล้วบน web นี้ครับ

my.cnf    อ.บอย  ก็แจกตลอดอยู่ใน web นี้เช่นกัน    ลองค้นหาดูนะครับ 
ใช้  MS WINDOWS ทำ server  ไม่ดีนะครับ   พูดได้เลย ไม่ดี   ....

ต้อง   centos+mysql   ครับ แรงสุด ๆ เสถียรสุด ๆ   อันนี้ อ.บอย   ถนัด    .......ครับ
เปลี่ยนเถอะครับ   อนาคตจะได้สบาย  หายห่วง   .......ลองทำดู  คุณทำได้  และเราทำมาแล้ว

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
0
ขอบคุณครับ
สำหรับคำแนะนำ แต่เบื้องต้น ผมเอา my.ini แนบมาให้ดูก่อนครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าครับ สังคมที่สุดยอดการแบ่งปัน
 ;D

[mysqld]
basedir=C:\Program Files\HOSxP\MySQL
datadir=C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data
key_buffer=128M
table_cache=512
sort_buffer_size=1M
read_buffer_size=1M
read_rnd_buffer_size=1M
myisam_sort_buffer_size=128M
max_allowed_packet=256M
join_buffer_size=1M
concurrent_insert=2
max_heap_table_size=128M
innodb_data_file_path=ibdata1:100M:autoextend
innodb_flush_log_at_trx_commit=2
innodb_buffer_pool_size=400M
innodb_additional_mem_pool_size=20M
innodb_log_file_size=128M
innodb_log_buffer_size=8M
innodb_lock_wait_timeout=50
innodb_support_xa=0
innodb_locks_unsafe_for_binlog=1
innodb_thread_concurrency=0
innodb_doublewrite=0
max_connections=1000
innodb_file_per_table
skip-character-set-client-handshake
skip-locking
skip-name-resolve
big-tables

[mysql]
[mysqldump]
max_allowed_packet=16M
allow-keywords
[WinMySQLadmin]
user=sa
password=sa

บนวินโดวส์ มีข้อจำกัดหลายประการ
สิ่งที่ควรบอก
-แรม เท่าไร
-cpu อะไร
-เครื่องลูก กี่เครื่อง
-mysql ที่ใช้

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

0
LINUX เท่านั้นที่เราต้องการ  ;D

dusit

0
ไม่ใช่ อ. แต่มาช่วยยืนยันคับ ว่า linux ใช้ได้ดีคับ
ลองใช้ pc ลองก่อนก็ได้คับ  my.cnf ก็หาในนี้คับ
ติดตั้ง ง่ายคับ ทำตามภาพเลย

0
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ  อ.บอย ทุกประการครับ   เอกสาร การติดตั้ง  centos+mysql ก็มีอยู่แล้วบน web นี้ครับ

my.cnf    อ.บอย  ก็แจกตลอดอยู่ใน web นี้เช่นกัน    ลองค้นหาดูนะครับ 
ใช้  MS WINDOWS ทำ server  ไม่ดีนะครับ   พูดได้เลย ไม่ดี   ....

ต้อง   centos+mysql   ครับ แรงสุด ๆ เสถียรสุด ๆ   อันนี้ อ.บอย   ถนัด    .......ครับ
เปลี่ยนเถอะครับ   อนาคตจะได้สบาย  หายห่วง   .......ลองทำดู  คุณทำได้  และเราทำมาแล้ว

ผมพอทำได้ครับ แต่ ท่าน tanoy999 เป็น อ. สอนทำ linux ให้ผม

ไม่ใช่ อ. แต่มาช่วยยืนยันคับ ว่า linux ใช้ได้ดีคับ
ลองใช้ pc ลองก่อนก็ได้คับ  my.cnf ก็หาในนี้คับ
ติดตั้ง ง่ายคับ ทำตามภาพเลย

อ.ดุสิต แนะนำได้ดีให้ทดลองกับ PC ก่อน

• o_O" ToM
0
ขอบพระคุณครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำ

กะว่าจะศึกษาเพิ่มเติม และลงทำดูก่อน PC

ไงก็ฝากอาจารย์ และพี่ ๆ ที่ ทิ้ง Mail ไว้ให้หน่อยน่ะครับ
จะได้เรียนปรึกษา (MSN) ถ้ามีปัญหาในการทำ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ (อย่างยิ่ง)

doramon

0
ขอบพระคุณครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำ

กะว่าจะศึกษาเพิ่มเติม และลงทำดูก่อน PC

ไงก็ฝากอาจารย์ และพี่ ๆ ที่ ทิ้ง Mail ไว้ให้หน่อยน่ะครับ
จะได้เรียนปรึกษา (MSN) ถ้ามีปัญหาในการทำ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ (อย่างยิ่ง)

สู้ต่อไป  :)

0
ก้าวต่อไป  .......เป็นกำลังใจให้เสมอครับ  .........คนไทยด้วยกัน  ร่วมมือกัน  ช่วยเหลือกัน

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

0
ก้าวต่อไป  .......เป็นกำลังใจให้เสมอครับ  .........คนไทยด้วยกัน  ร่วมมือกัน  ช่วยเหลือกัน

คนไทย ไม่มีคำว่าไม่ได้ สู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
0
ขอให้ทำได้ไวๆนะครับ เป้นกำลังใจให้ครับ จุ๊บุ จุ๊บุ  ;D ;D
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
0
 ;D ;D ;D  ลอง my.ini ตัวนี้ดูครับ Download ด้านล่างครับ  ผม Test แล้วครับ  MySQL ยังไม่เคยล่มเลยครับ
     Windows Server 2003  ML370 G4  XEON 3.0 GHz
       Ram 2 GB
       MySQL 5.1.32

0
ลองดูครับ

ออฟไลน์ itim2101

• Sr. Member
    • สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพิษณุโลก
0
 ;D ;D ตามที่ อ.tanoy999 เลยครับ ผมลองมาแล้ว ผมทำมาแล้ว ดีมากเลยครับ  ;D ;D
Mr.Komkrit Noenpoempisute Tel. 0-8469-8463-0
พิษณุโลก
mail : itim2101@gmail.com

กลับมาแล้วครับ..จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
คนเคยใช้ HOSxP PCU

ออฟไลน์ npk_songdao

0
ขอบคุณค่ะ   :D
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
0
เก็บตกครับ ขอบคุณมากๆ
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009