ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง debian5 แล้วมีปัญหาเชื่อมต่อเข้า mysql  (อ่าน 12637 ครั้ง)

ออฟไลน์ gu_prajag

• Sr. Member
  • Respect: +1
ติดตั้ง debian5 แล้วมีปัญหาเชื่อมต่อเข้า mysql
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 15:20:10 PM »
0
<debian 5.0+mysql  5.0.51a-24>
ผมติดตั้ง mysql เสร็จด้วยคำสั่ง
dbS1#apt-get install mysql-server mysql-client libmysqlclient15-dev
.......เสร็จผมสั่งให้ service ทำงานดังนี้
dbS1#/etc/init.d/mysql restart
Stopping MySQL database server: mysqld.
Starting MySQL database server: mysqld.
Checking for corrupt, not cleanly closed and upgrade needing tables..   <--------- มันฟ้องอย่างนี้ ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไร และมีปัญหาหรือป่าว
dbS1#
ผมลองค้นหาส่วนมากบอกว่าให้ repair table <----- ลอง repair แล้วก็ยังฟ้องเหมือนเดิม
ผมลองเข้าใชังาน ก็เข้าให้งานและสร้างตารางได้
dbS1:~# mysql -u root -p
Enter password:
Welcome to the MySQL monitor.  Commands end with ; or \g.
Your MySQL connection id is 30
Server version: 5.0.51a-24+lenny2 (Debian)

Type 'help;' or '\h' for help. Type '\c' to clear the buffer.

mysql> create database hos;
Query OK, 1 row affected (0.02 sec)

mysql> GRANT ALL ON hos.* TO sa@'192.%' IDENTIFIED BY 'sa' WITH GRANT OPTION;
Query OK, 0 rows affected (0.00 sec)

mysql> GRANT super ON *.* TO sa@'192.%' IDENTIFIED BY 'sa';
Query OK, 0 rows affected (0.00 sec)

mysql> update mysql.user set password = old_password('sa') where host = '%' and user = 'sa';
Rows matched: 0  Changed: 0  Warnings: 0

mysql> FLUSH privileges;

ลองทดสอบเข้า hosxp ฟ้องเชื่อมต่อไม่ได้ ผมลองลบทั้้ง debian หรือลองลบ mysql ใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม
หรือว่าผม grant user sa ผิด หรือว่าเป็นที่ mysql ฟ้องตอนสั่งรันเซอร์วิส
Checking for corrupt, not cleanly closed and upgrade needing tables..   <--------- มันฟ้องอย่างนี้
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ/รพร.สายบุรี จ.ปัตตานี 
e-mail : my_kop@hotmail.com
SERVER :
CentOS+MariaDB

ออฟไลน์ #!/bin/sh

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: ติดตั้ง debian5 แล้วมีปัญหาเชื่อมต่อเข้า mysql
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 22:38:12 PM »
0
ที่มัน connect mysql ไม่ได้ ก็เพราะคุณยังม่ายไป config ไฟล์ my.cnf นะครับ โดยการ config ให้เครื่อง Client สามารถ connect เข้ามาใช้ data base ได้ นะครับ
ทำตามผมเลยครับ อิอิ....

ใช้คำสั่ง  vi /etc/mysql/my.cnf                            # (ผมชอบใช้ vi หนะครับ อิอิ)

แล้วให้เปลี่ยนจาก

bind-address           = 127.0.0.1

ให้เป็น

bind-address            = ip เครื่อง server ครับ

###############################
แค่นี้ เครื่องลูกก็สามารถ connect เข้ามาใช้ mysql ได้อย่างหนุกหนานแล้วครับ.....

##################################
ส่วนเรื่องที่มันมีข้อความว่า "Checking for corrupt, not cleanly closed and upgrade needing tables.."
ระบบมันแค่เช็คสถานะของ data base เฉยๆ ครับ ม่ายมีไรมากมาย.......
ม่ายมีผลอะไรต่อระบบครับ.......

################################
ดีแล้วครับที่ใช้ debian หนะ มันแหล่มมากครับเสถียร และนิ่งสุดๆ ผมแนะนำครับ
....ก็เ็ห็นพากันใช้แต่ centos  กัน อิอิ  ม่ายรู้ว่ามันดีตรงไหน้.....
...ก็อย่างว่าหนะเนอะ...ก็พวกเค้าม่ายได้เกิดมาจาก linux เหมื่อนผม....5555555
....hosxp ก็แค่ต้องการใช้แค่ Run MySQL เฉยๆ อิอิ.....(แบบว่าข้อให้ง่ายไว้ก่อน...อิอิ)
......ม่ายรู้ว่าระบบจริงๆ มันเป็นอย่างไร.....อิอิ.....

###############################################

ออฟไลน์ icon_teams

Re: ติดตั้ง debian5 แล้วมีปัญหาเชื่อมต่อเข้า mysql
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:56:19 AM »
0

################################
ดีแล้วครับที่ใช้ debian หนะ มันแหล่มมากครับเสถียร และนิ่งสุดๆ ผมแนะนำครับ
....ก็เ็ห็นพากันใช้แต่ centos  กัน อิอิ  ม่ายรู้ว่ามันดีตรงไหน้.....
...ก็อย่างว่าหนะเนอะ...ก็พวกเค้าม่ายได้เกิดมาจาก linux เหมื่อนผม....5555555
....hosxp ก็แค่ต้องการใช้แค่ Run MySQL เฉยๆ อิอิ.....(แบบว่าข้อให้ง่ายไว้ก่อน...อิอิ)
......ม่ายรู้ว่าระบบจริงๆ มันเป็นอย่างไร.....อิอิ.....

###############################################
จริงเพื่อนๆหลายคนในบอร์ด..ก็เรียนไว้แล้วว่าในการใช้งาน server สำหรับฐานข้อมูล มันไม่สำคัญว่าท่านใดจะใช้ Distro ใหน มันสำคัญอยู่ว่า เกิดปัญหาแล้วแก้ไขปัญหาได้ ถนัดรูปแบบใหน ใช้งานตัวใหนคล่อง บางท่าน ถนัดทาง Debian,Ubuntu,รึ Fedora  รึ Redhat ,CentOS คนถนัดก็เลือกตามที่ตัวเองชอบ ถนัด ..ดีกว่า..
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 14:12:18 PM »
0
สุดยอด ครับท่าน #!/bin/sh ผมเนี่ยงมอยู่ตั้งนาน อ่าน manual ภาษาประกิตไม่เข้าใจเอง
ตรงบรรทัดนั้น ขอบคุณจริงครับท่าน.......เจอผู้รู้ debian เข้าแล้ว
ก่อนหน้านั้นผมไม่เคยยุ่งกับตรงนี้เลยกับ linux+mysql ดิสโทรอื่น อะ ก็เลยไม่นึกไป
แล้วไม่ทราบว่า my-huge.cnf,my-large.cnf,my-xxxx.cnf ของ debian มีให้เลือกอย่างของตัวอื่นๆบ้างไหม ซึ่งปกติของตัวอื่นมันจะมี
my-xxxx.cnf ให้เลือกเพื่อเลือกใช้ให้ตรงกับความจุแรมอะ หรือผมหาไม่เจอ
และ mysql5.0.51a-24+debian5 ok กันไหมครับ
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ/รพร.สายบุรี จ.ปัตตานี 
SERVER :

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 14:18:02 PM »
0
เพิมเติม
- ถ้าไม่มี my-xxx.cnf ให้เลือกผมต้องใช้ my.cnf ที่มีอยู่ใน /etc/mysql/my.cnf ปรับแต่งเพิ่มเติมอย่างไรบ้างเพื่อให้โอเคกับแรม 2GB
SERVER :

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 18:32:43 PM »
0
สุดยอด ครับท่าน #!/bin/sh ผมเนี่ยงมอยู่ตั้งนาน อ่าน manual ภาษาประกิตไม่เข้าใจเอง
ตรงบรรทัดนั้น ขอบคุณจริงครับท่าน.......เจอผู้รู้ debian เข้าแล้ว
ก่อนหน้านั้นผมไม่เคยยุ่งกับตรงนี้เลยกับ linux+mysql ดิสโทรอื่น อะ ก็เลยไม่นึกไป
แล้วไม่ทราบว่า my-huge.cnf,my-large.cnf,my-xxxx.cnf ของ debian มีให้เลือกอย่างของตัวอื่นๆบ้างไหม ซึ่งปกติของตัวอื่นมันจะมี
my-xxxx.cnf ให้เลือกเพื่อเลือกใช้ให้ตรงกับความจุแรมอะ หรือผมหาไม่เจอ
และ mysql5.0.51a-24+debian5 ok กันไหมครับ

my.cnf เป็น Configurate File ของโปรแกรม MySQL ครับ ปกติแ้ล้วหลังจากติดตั้งโปรแกรม MySQL จะมีตัวอย่างมาให้ สำหรับการใช้งานใน 4 รูปแบบ แบ่งตามปริมาณหน่วยความจำ ( RAM ) ดังรายละเอียดนี้

- my-small.cnf     สำหรับเครื่องที่แรม 32 MB – 64 MB
    - my-medium.cnf   สำหรับเครื่องที่มีแรม 64MB – 512MB
    - my-large.cnf  สำหรับเครื่องที่มีแรม 512MB แต่ไม่ถึง 1024MB
    - my-huge.cnf  สำหรับเครื่องที่แรมเยอะกว่า 1024MB

ถ้าเป็น Debian จะอยู่ /usr/share/doc/mysql-server-5.0/examples/ ครับ

;D ;Dเลือกใช้ตามความเหมาะสมได้เลยครับ.........

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 15:27:56 PM »
0
อยากทราบว่า ค่าที่ได้มาในไฟล์ HOSxP_Attachment_my_18G.cnf หนะ ครับ คุณหามายังงัยครับ
..เปรียบเทียบค่าจากอะไรหรือครับ....????
..อธิบายรายละเอียดให้ผมฟังหน่อยครับ....เผื่อจะได้เอาไปศึกษา..และประยุกต์ใช้หนะครับ....
..

my.cnf เป็น Configurate File ของโปรแกรม MySQL ครับ ปกติแ้ล้วหลังจากติดตั้งโปรแกรม MySQL จะมีตัวอย่างมาให้ สำหรับการใช้งานใน 4 รูปแบบ แบ่งตามปริมาณหน่วยความจำ ( RAM ) ดังรายละเอียดนี้

- my-small.cnf     สำหรับเครื่องที่แรม 32 MB – 64 MB
    - my-medium.cnf   สำหรับเครื่องที่มีแรม 64MB – 512MB
    - my-large.cnf  สำหรับเครื่องที่มีแรม 512MB แต่ไม่ถึง 1024MB
    - my-huge.cnf  สำหรับเครื่องที่แรมเยอะกว่า 1024MB

ถ้าเป็น Debian จะอยู่ /usr/share/doc/mysql-server-5.0/examples/ ครับ

;D ;Dเลือกใช้ตามความเหมาะสมได้เลยครับ.........

my.cnf นี่สำหรับเด็กที่ยังเริ่มใช้ mysql นะครับ (เอามาใช้จริงยังไม่ได้)

ถ้ามีความสามารถแล้ว เขาจะไม่ใช้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 17:43:29 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 15:35:49 PM »
0

my.cnf นี่สำหรับเด็กที่ยังเริ่มใช้ mysql นะครับ (เอามาใช้จริงยังไม่ได้)

ถ้ามีความสามารถแล้วเขาจะไม่ใช้นะครับ

;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:18:30 PM »
0

ถ้ามีความสามารถแล้ว เขาจะไม่ใช้นะครับ

>:( >:( >:( :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:09:02 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:54:27 PM »
0
อยากทราบว่า ค่าที่ได้มาในไฟล์ HOSxP_Attachment_my_18G.cnf หนะ ครับ คุณหามายังงัยครับ
..เปรียบเทียบค่าจากอะไรหรือครับ....????
..อธิบายรายละเอียดให้ผมฟังหน่อยครับ....เผื่อจะได้เอาไปศึกษา..และประยุกต์ใช้หนะครับ....
..

อิอิ....น้องลืมไปว่าบอร์ดนี้มีแต่คนเทพๆ..ที่มีวิทยายุทธ์สู้งส่ง...ในการ config ไฟล์ my.cnf..........อิอิ....
...config ยังงัยก็ไม่รู้.....ม่ายเห็นบอกที่ไปที่มาของ options ต่างๆ ใน my.cnf สักที....อิอิ... ;D ;D ;D ;D
......เวลาคนใช้นำไปใช้กับระบบตัวเอง....พอมีปัญหาขึ้นมาก็ม่ายรู้ว่าข้างใน my.cnf ที่คนอื้น..คนอื่นเค้าทำมาให้ใช้นั้นมันมีค่าอะไรบ้าง.....เพราะมันต้องคำนวน จาก...ค่า Ram ,CPU, NETWORK, จำนวน Clientที่เข้ามาใช้, ของเครื่อง server........(งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง)
 ;D ;D ;D ;D เพราะฉะนั้นถ้าจะให้ดีน้องว่า....เปลี่ยนเป็งการอธิบายรายละเอียดที่ไปที่มาของ ค่าต่างๆ ใน my.cnf ดีฝ่าครับ....เพื่อที่คนนำไปใช้ที่เค้าม่ายรู้จะได้รู้และนำเอาไปประยุกต์ใช้ในระบบของโรงพยาบาลของเขาครับได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดครับ....!!!!!คำแนะนำจากศิษย์น้องผู้ด้อยวรยุทธ์(คุงพี่ๆอย่ามาว่าน้องเพราะเหตุผลที่แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกันหละ...อิอิ)....นี่คือประชาธิปไตยที่แท้จริง.....5555555555
....ขำๆ นะครับ อย่าซีเรียด.....อิอิ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 22:20:53 PM โดย #!/bin/sh »

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:14:25 PM »
0
แล้วจะยังไง ต่อไปละครับ

ผมก็ติดตามเก็บเอาความรู้จากในกระทู้แห่งนี้ ใช้เป็นห้องอบรม เพราะไม่ได้มีโอกาสจะไปเข้ารับการอบรมที่ไหน
ก็ใช้ที่นี่เป็นที่พึ่ง

ก็มีสมาชิกหลายท่านก็กรุณา เมตตา เผยแพร่ความรู้อย่างจริงใจ เทให้หมดใจ
ก็มีบางคนปล่อยความรู็ให้บ้างนิดๆหน่อยๆ กั๊กบ้างก็มี
บางคนก็ดูดอย่างเดียว ไม่เคยจะปล่อยให้ใคร
บา่งคนก็มาพูดคุย มีเวลาว่างก็แวะมา
บางคนก็มาเพื่อก่อกวน ป่วนแล้วก็ออกไปก็มี

แต่ก็มีสมาชิกอยู่มากมายหลาย ระดับ หลายอาชีพ แต่ส่วนใหญ่ก็จะให้เกียรติกันเสมอ
รู้จักกันเป็นการส่วนตัวโดยอาศัยกระทู้นี้เป็นศูนย์การพบปะกันก็มี ส่วนใหญ่ก็จะมีอาวุโส มีความรับผิดชอบ
เพราะผมมีความรู้สึกว่า กระทู้นี้มีความเป็นวิชาการที่มีความเป็นกันเองอย่างมาก
ส่วนใหญ่จะใช้ภาษาที่สุภาพ มีความเกรงใจ และเคารพซึ่งกันละกัน มีน้ำใจช่วยเหลือ แบ่งปัน
เพราะจะอยู่ในสภาพปัญหาเดียวกัน หัวอกเดียวกัน มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน

จะแตกต่างจาก Web กระทู้อื่นๆ ทั่วไป ที่เน้นความสนุกสนาน บันเทิง มักจะใช้นามแฝง ใช้ภาษาสำนวนแปลกๆ
ให้มีจุดสนใจจากผู้อื่นๆ

ผมรู้สึกว่าที่นี่จึง เป็นพื้นที่ปลอดภัย ไว้วางใจซึ่งกันและกัน จริงใจต่อกัน
 พูดอะไรก็จะมีคนสนใจรับฟัง และให้ความสำคัญทุกครั้ง โดยไม่จำเป็นต้องหวั่นวิตกกังวล ว่าจะมีอันตรายใดๆเกิดขึ้นในภายหลัง
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:47:06 AM »
0
อ้างถึง

???  ???  อันนี้ ขอซื้อ นะครับ  ???  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:49:16 AM โดย Khuad »
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 14:42:50 PM »
0
initial import มาจาก master แล้วลอง log in เข้าไป
ฟ้องให้เปิด innodb_file_per_table ก็เปิดแล้ว
จากนั้นฟ้องอย่างนี้ต่อ
Innodb engine status diable
แก้ตรงไหนครับ
SERVER :

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 16:16:04 PM »
0

อิอิ....น้องลืมไปว่าบอร์ดนี้มีแต่คนเทพๆ..ที่มีวิทยายุทธ์สู้งส่ง...ในการ config ไฟล์ my.cnf..........อิอิ....
...config ยังงัยก็ไม่รู้.....ม่ายเห็นบอกที่ไปที่มาของ options ต่างๆ ใน my.cnf สักที....อิอิ... ;D ;D ;D ;D
......เวลาคนใช้นำไปใช้กับระบบตัวเอง....พอมีปัญหาขึ้นมาก็ม่ายรู้ว่าข้างใน my.cnf ที่คนอื้น..คนอื่นเค้าทำมาให้ใช้นั้นมันมีค่าอะไรบ้าง.....เพราะมันต้องคำนวน จาก...ค่า Ram ,CPU, NETWORK, จำนวน Clientที่เข้ามาใช้, ของเครื่อง server........(งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง)
 ;D ;D ;D ;D เพราะฉะนั้นถ้าจะให้ดีน้องว่า....เปลี่ยนเป็งการอธิบายรายละเอียดที่ไปที่มาของ ค่าต่างๆ ใน my.cnf ดีฝ่าครับ....เพื่อที่คนนำไปใช้ที่เค้าม่ายรู้จะได้รู้และนำเอาไปประยุกต์ใช้ในระบบของโรงพยาบาลของเขาครับได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดครับ....!!!!!คำแนะนำจากศิษย์น้องผู้ด้อยวรยุทธ์(คุงพี่ๆอย่ามาว่าน้องเพราะเหตุผลที่แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกันหละ...อิอิ)....นี่คือประชาธิปไตยที่แท้จริง.....5555555555
....ขำๆ นะครับ อย่าซีเรียด.....อิอิ....

ลองเข้า www.google.co.th

แล้วพิมพ์ว่า config mysql หรือ เข้า เวป www.mysql.com

น่าจะรู้มากกว่าให้คนอื่นสอน

เพราะผมก็เรียนรู้จากที่ เวป www.mysql.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 17:59:58 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 16:22:12 PM »
0
พี่ๆ อย่าทะเลาะกันซิครับ
ผมขอความช่วยเหลือครับ...และกำลังรอคำตอบครับ
SERVER :

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 18:06:18 PM »
0
initial import มาจาก master แล้วลอง log in เข้าไป
ฟ้องให้เปิด innodb_file_per_table ก็เปิดแล้ว
จากนั้นฟ้องอย่างนี้ต่อ
Innodb engine status diable
แก้ตรงไหนครับ

วิธีแก้

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8813.0

หากเราสร้าง my.cnf ที่มี innodb_file_per_table ทีหลัง เราต้องลบ ibdata1 ออกก่อนครับครับ (หรือ ibd*) แล้ว stop/start MySQL อีกครับ จะไม่ปรากฏคำเตือนนี้อีกครับ
***แต่ให้ระวัง หากมีข้อมูลแล้ว**** เผลอลบ ibd* ล่ะก็เสร็จครับ ข้อมูลอาจจะหายไปบ้าง แต่ถ้าทำตั้งแต่แรกเลยก่อนจะมีข้อมูลก็ไม่เป็นไรครับ

ต้อง backup ข้อมูล

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
    • http://www.pphhos.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 16:28:46 PM »
0
ของผมก็ขึ้นครับ ???
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&