ผู้เขียน หัวข้อ: opitemrece+ovst ข้อมูลสูญหายบางส่วนในบาง vn กับแนวทางป้องกันครับ  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ขอคำปรึกษา   ขอทราบความคิดเห็นและแนวทางดำเนินการครับ.....ปัญหาเรื่องรายงานไม่เสถียรทางค่าตัวเลข ตัวอย่างเช่น
เพิ่งทราบปัญหาจากทางเภสัชกรว่า  เรียกรายงานยาเสพติดห่างกัน 1 สัปดาห์  แต่รายงานในเดือนเดียวกันไม่เท่ากันและไม่สัมพันธ์กับ ใบขออนุญาตใช้สารเสพติดครับ  เช่น สัปดาที่แล้วเรียกรายงานผู้ใช้ยาเสพติดมี 12 คน มีใบขอรอนุญาตมากกว่า  ภายหลังจุดบริการเพิ่มรายการให้กับรายที่ใช้แต่ลืมบันทึกข้อมูล    อาทิตย์ต่อมาเรียกรายงานใหม่ ภายใต้ SQL เดิม พบเหลือ 7 ราย เป็นต้น  แต่ใบขอใช้สารเสพติดก็ยังมีครบ....และเป็นปัญหากับอีกหลายรายการยา ,ค่าบริการครับ.....ปัญหาที่กังวลคือ  เคยพบว่า หาก upgrade database structure ห่าง version มาก  ระบบจะเตือน เรื่อง การ lost data ของบางตารางที่ index เปลี่ยนไปหรือมีค่า ว่าง ในบาง field  ที่เคยเจอคือ ตาราง  ovst กับ opitemrece  ครับ....หายทีละเป็น 100 - 1000 รายการ  หรือบางครั้งก็มากกว่า  แต่ไม่รู้ว่าของผู้รับบริการรายใดบ้าง  เพราะไม่เคย restore backup full มา audit  คู่กันครับ....และไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไร  จึงยังสะสมปัญหานี้ไว้อยู่ครับ...ซึ่งขณะนี้ก็ยังวิเคราะห์เองไม่ได้ว่าจะป้องกันและแก้ไขได้อย่างไรให้ดีที่สุด  เพราะตอนนี้ มีกรรมการบริหารบางท่านอยากให้ทำ paperless และ ลดการใช้กระดาษเรื่อง OPDCARD และแฟ้มเวชระเบียน  จริง ๆ ก็อยากดำเนินการอย่างนั้นครับ  แต่ติดขัดเรื่อง ความสมบูรณ์ของข้อมูลและการสูญหายของข้อมูลบริการบางรายการ  บาง visit ครับ  ไม่ทราบว่าที่ใดเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างใหมครับ  ใน  opdcardกระดาษมีข้อมูลบริการและ vstdate    แต่ใน databse  ไม่พบข้อมูลการมารับบริการ  หรือ พบว่ารายการค่าใช้จ่ายสูญหาย  ตรวจสอบได้ว่ามีรายการใน opitemrece_log  และ rx_order_no( view log หน้าจอการจ่ายยาตาม rx_order ผู้ป่วยนอก/ใน  แต่ไม่มีรายการดังกล่าว ใน opitemrece ครับ  เคยลองตรวจสอบ ksklog ใน vn เดี่ยวกัน หรือ EMR  หรือในประวัติการจ่ายยา,  การส่งต่อ visit   ก็ยังไม่พบความผิดปกติของการเข้าลบข้อมูล   หรือจะมีปัญหาจากลักษณะแวดล้อมอื่น ๆ ครับ  รบกวนแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
จริงๆ ต้องตรวจสอบว่ารายการของใครหายไปใน visit ไหนครับ จากนั้นนำ VN มาทำการตรวจสอบกับประวัติการสั่งยา ว่าได้มีการแก้ไขรายการในใบสั่งยาเก่าหรือไม่ หรือตรวจสอบการแก้ไขข้อมูลในตาราง replicate_log ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
อย่างที่เรียนให้ทราบครับว่า  ...ในทางปฏิบัติ  ผู้ดูแลระบบเองก็  ไม่รู้ว่าขณะใช้งานอยู่ มีข้อมูล vn ของใครมีรายการใดหายไปบ้าง หายทั้งใบสั่งยา   หรือหายเฉพาะบางรายการค่ารักษา หายจากเหตุผลใดแน่ชัด จะทราบก็ต่อเมื่อมีอุบัติการณ์ที่จุดบริการที่เกี่ยวข้องแจ้งปัญหาเข้ามาครับ...ก็พยายามตรวจสอบแก้ไขให้  ที่ทำบ่อยคือ
บันทึกรายการผิดตัวผู้รับบริการ  หรือบันทึกไม่ครบ   อันนี้แก้ไขให้ได้ไวครับ   แต่กรณีข้อมูลสูญหายซึ่งจะพบปัญหาเมื่อประมวลผลงาน  เป็นรายงานใดรายงานหนึ่งที่ต้องทำเป็นประจำทุกเดือน  หากเป็นรายงานสรุปก็ง่ายไม่ต้องตรวจสอบมาก  แต่หากเป็นรายงานลงลึกราย record  หรือขอรายชื่อ  ถึงจะพบปัญหาหนัก ๆ ครับ  ซึ่งมักจะคร่อมกับการพัฒนาระบบโครงสร้างฐานข้อมูลครับ... ทำให้ผู้ร่วมดูแลระบบก็ลำบากใจครับ ในการติดตามแก้ปัญหา  อีกอย่างรายการในตาราง replicate_log  เยอะมาก ๆ เลยครับ  หากไม่ชำนาญอย่างผม  ก็คงใช้เวลามากพอดูในการเรียกมาตรวจสอบตาม vn ที่คิดว่าเกิดความผิดปกติของการบันทึก/แก้ไข/ลบ รายการครับ....อย่างไรก็งตาม   ผมคงต้อขอบคุณอาจารย์ mn.และ Admin ของอีกหลาย ๆ รพ. ครับ...ที่ทำให้ผมเห็นว่า ระบบงานสาธารณสุข สิ่งที่ท้าทายไม่น้อยกว่างานบริการทางคลินิคคือ การบริหารจัดการงานข้อมูล  การประมวลผลและการจัดทำมาตรฐานสารสนเทศ ประจำองค์กร เพื่อให้มีระบบที่มีความน่าเชื่อถือ  มีสารสนเทศที่ดีตามคุณสมบัติที่หนด  เพื่อให้สามารถนำผลมาวิเคราะห์หรือวางแผนในด้านใดด้านหนึ่งที่เป็นมิติแห่งการพัฒนาองค์กรและเพื่อให้อยู่ในระบบของการรับรองคุณภาพโรงพยาบาลตามแนวทาง HA ครับ....ขอบคุณครับ....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
select * from opitemrece_log where VN="XXXXXX"