ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนการเขียนรายงาน SQL หน่อยครับ  (อ่าน 15335 ครั้ง)

ออฟไลน์ อยากมีที่จอดใจ

• Full Member
  • สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
  • Respect: 0
    • ห้องสมุดขนาดใหญ่หาอะไรก็เจอ
ช่วยสอนการเขียนรายงาน SQL หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:55:13 PM »
0
อยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับ คือผมต้องการรายงานออกมาว่า มีใครรับยาตัวนั้น ตัวนี้บ้าง ในวัน เดือน ปี ต้องเขียนคำสั่ง เขียนรายงานยังไงครับ สมมติตามภาพแนบครับ (ไม่รู้เรื่อง SQL เลยครับ)
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB
Windows server 2003
hosxp 3.60.6.10

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: ช่วยสอนการเขียนรายงาน SQL หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:24:46 AM »
0
SELECT opitemrece.vn, opitemrece.an, opitemrece.vstdate, opitemrece.hn, opitemrece.pttype, drugitems.name, opitemrece.icode, opitemrece.qty, opitemrece.sum_price, patient.pname, patient.fname, patient.lname, patient.moopart, patient.tmbpart, patient.amppart, patient.chwpart
FROM (opitemrece INNER JOIN patient ON opitemrece.hn = patient.hn) INNER JOIN drugitems ON opitemrece.icode = drugitems.icode
GROUP BY opitemrece.vn, opitemrece.an, opitemrece.vstdate, opitemrece.hn, opitemrece.pttype, drugitems.name, opitemrece.icode, opitemrece.qty, opitemrece.sum_price, patient.pname, patient.fname, patient.lname, patient.moopart, patient.tmbpart, patient.amppart, patient.chwpart;
limit 4

ประมาณนี้ครับ  ตัวแปรที่ต้องไปทำเพิ่ม  HN,Vstdate  เป็นต้น
ที่อยู่ไปเขียน Variable เอาข้างในได้ครับ โดยหาต่อในตาราง  thaiaddress
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
Re: ช่วยสอนการเขียนรายงาน SQL หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:43:27 AM »
0
ขอแก้ไข  เท่านี้ก็พอครับ
SELECT opitemrece.vn, opitemrece.an, opitemrece.vstdate, opitemrece.hn, opitemrece.pttype, drugitems.name, opitemrece.icode, opitemrece.qty, opitemrece.sum_price, patient.pname, patient.fname, patient.lname, patient.moopart, patient.tmbpart, patient.amppart, patient.chwpart
FROM (opitemrece INNER JOIN patient ON opitemrece.hn = patient.hn) INNER JOIN drugitems ON opitemrece.icode = drugitems.icode
      where opitemrece.hn ='000002028'    limit 23
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 13:06:16 PM »
0
ลองดูที่นี่ครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=12853.0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• สองแก้มหน้ามน มองแล้วทนไม่ไหว อย่ามาคิดวางใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:49:55 AM »
0
ไปทดลองทำแล้วครับ แต่งงมาก (เพราะไม่รู้จักคำสั่ง SQL นี่แหละมั้ง) แต่ตอนนี้ ขอความช่วยเหลือก่อนได้ไหมครับ ท่านใดเขียนคำสั่ง SQL เก่ง หรือทำรายงานเก่ง ๆ (ตอนนี้ต้องการด่วน ถ้ามีเวลาว่างผมจะฝึกทำ) อยากได้รายงานแบบว่า
เมื่่อป้อนชื่อยาหรือ เลือกยาแล้วสามารถโชว์ได้เลยว่า ใครรับยานี้ไปบ้างน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:26:41 AM โดย อยากมีที่จอดใจ »
มองแค่รองเท้าก็รู้ว่าเราต่างกัน เหตุใดสวรรค์จึงดลให้มาพบเจอ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 20:32:22 PM »
0
ไปทดลองทำแล้วครับ แต่งงมาก (เพราะไม่รู้จักคำสั่ง SQL นี่แหละมั้ง) แต่ตอนนี้ ขอความช่วยเหลือก่อนได้ไหมครับ ท่านใดเขียนคำสั่ง SQL เก่ง หรือทำรายงานเก่ง ๆ (ตอนนี้ต้องการด่วน ถ้ามีเวลาว่างผมจะฝึกทำ) อยากได้รายงานแบบว่า
เมื่่อป้อนชื่อยาหรือ เลือกยาแล้วสามารถโชว์ได้เลยว่า ใครรับยานี้ไปบ้างน่ะครับ
ผมให้ link ไว้แล้ว ไปดูหรือยังครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 13:03:27 PM »
0
ผมให้ link ไว้แล้ว ไปดูหรือยังครับ
ไปดูมาแล้วครับ แต่ทำไม่เป็น ผมลองมั่ว ๆ ดูโดยโหลดแล้วนำเข้าที่ตรงดีซาย แล้วมันก็ไปอยู่ตรงไหนไม่รู้หาไม่เจอ พอผมลองดูแต่ละตัว ตัวที่ต้องการมันก็จะ error ประมาณว่าหาไฟล์นี้ไม่เจอ ให้ติดต่อผู้ดูแลซึ่งผมทำไม่เป็น ผมพยายามจะค้นกระทู้เก่า ๆ ว่าวิธีนำเข้าไฟล์ที่เขาให้โหลดนำเข้ายังไง ตรงไหน นำเข้าแล้วมันไปอยู่ตรงไหน เมื่อหาเจอแล้วต้องเอามาใช้ยังไง หาต้องการนำมาใช้กับของเราต้องทำยังไง ๆ ซึ่งต้องใช้เวลาอย่างมาก (แต่เคยเห็นนานแล้วมีคนเคยนำวีดิโอตอน อ.ชัยพร สอนการเขียน SQL ทำ Report และมีตารางการเข้าร่วมอบรม แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ใช้โปรแกรมนี้และก็ไม่คิดว่าจะได้ใช้ก็เลยผ่านไปเลย (ตอนนั้นหาข้อมูลอ่านในเว็บไปเรื่อย)) พอมาเจอเหตุการณ์จริงก็เลยเป็นดังเช่นปัจจุบันครับคือ ทำไม่เป็น  :'(
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 14:53:03 PM »
0
พิมพ์ keyword ของชื่อรายงานที่กดนำเข้า report แล้วกดปุ่มค้นหา...(  ทีเมนูในระบบ HOSxP ครับ..หัวข้อ  Custom มิใช่ System )
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:44:02 PM »
0
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ตอนนี้หาเจอแล้วไฟล์ที่นำเข้าแต่เวลาผมเลือกแล้วมันไม่ขึ้นอะไรมาให้เลยครับ พอผมเจอไฟล์ที่นำเข้าผมก็กดที่ปุ่ม Generate Preview พอกดเสร็จแล้วมันก็จะขึ้นตามรูปภาพแรกที่แนบมาให้ดู พอผมกดพิมพ์มันก็มีลิสต์รายการให้เลือก พอเลือกแล้วกดปุ่มตกลง มันก็จะเด้งกลับมาให้ใส่ข้อมูลอีก ไม่สามารถดูรายการได้เลย
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:05:43 PM »
0
รายการของเรา อาจมีรหัส  icode ไม่เหมือนของ เจ้าของ รายงาน ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 15:40:42 PM »
0
เอ น่าจะได้นะครับ เพราะผมก็โหลด มาใช้
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 13:19:53 PM »
0
รายการของเรา อาจมีรหัส  icode ไม่เหมือนของ เจ้าของ รายงาน ครับ...
เป็นไปได้ไหมครับว่าผมใช้ตัวฟรี ไม่ได้เสียตังค์ เลยใช้งานไม่ได้ เพราะของผมเป็นเวอร์ชั่น 3.55.8.14  รายงานเพิ่มเติมครับ ตอนนี้มั่วไปมั่วมาคลิกไปคลิกมาได้แล้วครับ แล้วถ้าหากผมอยากให้ที่อยู่ของผู้รับยาโชว์ตามรูปภาพต้องทำยังไงครับ พอดีจะทำรายงานว่าใครรับยาตัวนี้ไปบ้าง บ้านเลขที่อยู่ที่ไหน เผื่อเวลามีปัญหาจะได้รู้ว่าคนนี้มารับยาจริง ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 13:39:40 PM โดย อยากมีที่จอดใจ »
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 13:27:15 PM »
0
เป็นไปได้ไหมครับว่าผมใช้ตัวฟรี ไม่ได้เสียตังค์ เลยใช้งานไม่ได้ เพราะของผมเป็นเวอร์ชั่น 3.55.8.14

ไม่เกี่ยวครับ...Report อ่านและดึงข้อมูล จาก Database มิใช่ App

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 17:37:54 PM »
0
แก้ที่ตัวรายงานได้เลยครับไม่เกี่ยวกับ  activate หรือไม่ activate ครับ
เป็นไปได้ไหมครับว่าผมใช้ตัวฟรี ไม่ได้เสียตังค์ เลยใช้งานไม่ได้ เพราะของผมเป็นเวอร์ชั่น 3.55.8.14  รายงานเพิ่มเติมครับ ตอนนี้มั่วไปมั่วมาคลิกไปคลิกมาได้แล้วครับ แล้วถ้าหากผมอยากให้ที่อยู่ของผู้รับยาโชว์ตามรูปภาพต้องทำยังไงครับ พอดีจะทำรายงานว่าใครรับยาตัวนี้ไปบ้าง บ้านเลขที่อยู่ที่ไหน เผื่อเวลามีปัญหาจะได้รู้ว่าคนนี้มารับยาจริง ประมาณนี้ครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ nutsuanplu

• Respect: +3
    • ฝากผลงาน web รายงานผล lab ด้วยครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:33:22 AM »
0
แล้วถ้าหากผมอยากให้ที่อยู่ของผู้รับยาโชว์ตามรูปภาพต้องทำยังไงครับ พอดีจะทำรายงานว่าใครรับยาตัวนี้ไปบ้าง บ้านเลขที่อยู่ที่ไหน เผื่อเวลามีปัญหาจะได้รู้ว่าคนนี้มารับยาจริง ประมาณนี้ครับ

สร้าง variable ขึ้นมาอันหนึ่ง แล้วทำตามภาพด้านล่าง
อีกวิธีหนึ่ง ต้อง join ตาราง thaiaddress
ลองทำดูครับ  ;D
ณัฐวุฒิ วงษ์แพทย์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:31:54 AM »
0
สร้าง variable ขึ้นมาอันหนึ่ง แล้วทำตามภาพด้านล่าง
อีกวิธีหนึ่ง ต้อง join ตาราง thaiaddress
ภาพข้างล่างที่แนบมา ผมต้องเข้าที่เมนูไหนครับ แล้วผมต้องพิมพ์ลงไปเลยเหรอครับ หรือว่าผมต้องเอาโปรแกรมตัวเดิมมาแก้ไข แล้วโปรแกรมที่ผมทำก็มีสมาชิกเขาทำไว้แล้วผมก็ไปโหลดมา แล้วแบบนี้จะแก้ไขได้เหรอครับ
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:52:42 AM »
0
ภาพข้างล่างที่แนบมา ผมต้องเข้าที่เมนูไหนครับ แล้วผมต้องพิมพ์ลงไปเลยเหรอครับ หรือว่าผมต้องเอาโปรแกรมตัวเดิมมาแก้ไข แล้วโปรแกรมที่ผมทำก็มีสมาชิกเขาทำไว้แล้วผมก็ไปโหลดมา แล้วแบบนี้จะแก้ไขได้เหรอครับ

อ่าน  manual ที่อยู่ใน folder ของ HOSxP  ครับ....เรื่อง Report Designer ครับ...หรือ ดูจาก youtube hosxp  report designer พอมีอยู่ครับ...ลองดู ไม่ยาก  ไม่ง่าย...กลาง ๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:43:00 PM »
0
อ่าน  manual ที่อยู่ใน folder ของ HOSxP  ครับ....เรื่อง Report Designer ครับ...หรือ ดูจาก youtube hosxp  report designer พอมีอยู่ครับ...ลองดู ไม่ยาก  ไม่ง่าย...กลาง ๆ
ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวจะลองอ่านและลองทำดู
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:20:27 PM »
0
report ของผมไม่คิดเงินอยู่แล้วครับ

ไม่ต้องมั่วครับ มีรายการขึ้นมาให้เลือก คุณก็ key ชื่อยาให้ตรงกับในฐานก็ได้แล้วล่ะครับ
ปัญหาคือถ้า key ชื่อยาไม่ตรงกับที่มีในฐานมันก็ไม่แสดงอะไรครับ เพราะมันหาไม่เจอ

ไม่มีการผูกกับ icode ใด ๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:25:26 PM »
0
จัดให้ตามคำขอ แต่ยังไม่สวยงามนะครับ เวลาน้อย
CUSTOM-DrugUseSelected_PtAddr.cds

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 09:23:05 AM »
0
ขอบคุณครับ เย้ รอดตายแล้ว เอาไปหนึ่งคะแนน  ;D (ยังไม่ได้ลองใช้นะครับ มาตอบก่อนและก็ให้คะแนนก่อน (เชื่อในฝีมือท่าน ;D) ถ้าไม่ได้ผลยังไงจะมาหักคะแนนนะครับ  ;D ล้อเล่นครับ)
Server Dell
Ram 2 GB
HD 70 GB

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b