ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องclient แต่ละเครื่องเวลาไม่ตรงกันครับ  (อ่าน 5240 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchai

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เครื่องclientแต่ละเครื่องเวลาไม่ตรงกันครับรบกวน อ.ทุกท่านช่วยหน่อยครับ
ขอบคุณครับ V3.51.7.15
server IBM x 3400 HD 160GB
RAM 2G
Linux centos 6.4 MySQL 5.6.13-56
HOSxP v.3.56.11.19
client 30
โรงพยบาลเกาะพะงัน อ.เกาะพะงัน จ.สุราษฎร์ธานี
ขึ้นระบบโดยทีม นครศรีธรรมราช เมื่อ ม.ค.51

ออฟไลน์ เอก อุดมเดชาพงษ์

• Full Member
Re: เครื่องclient แต่ละเครื่องเวลาไม่ตรงกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:12:37 AM »
0
ลองดูตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ vios1909

• Full Member
  • Respect: +1
Re: เครื่องclient แต่ละเครื่องเวลาไม่ตรงกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 09:29:06 AM »
0
ปกติแล้วเครื่อง client ทุกตัวเมื่อเข้าโปรแกรม HOSxP แล้วมันจะดึงเวลาจากเครื่อง Server นะครับ งงเหมือนกันว่าทำไมเวลาของเครื่อง client ไม่เท่ากัน
ลองเข้าไปปรับที่ Date and Time Properties ดูครับ  ติ๊กเครื่องเครื่องหมายถูกออกที่ Automatically synchronize with an Internet time server
** โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ **
* อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ *

**  If you don't Dynamic, you will be Dinosaur.
**  Go with the flow, follow your heart.

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 17:05:50 PM »
0
ปกติแล้วเครื่อง client ทุกตัวเมื่อเข้าโปรแกรม HOSxP แล้วมันจะดึงเวลาจากเครื่อง Server นะครับ งงเหมือนกันว่าทำไมเวลาของเครื่อง client ไม่เท่ากัน
ลองเข้าไปปรับที่ Date and Time Properties ดูครับ  ติ๊กเครื่องเครื่องหมายถูกออกที่ Automatically synchronize with an Internet time server
ทำที่ server ที่เดียวครับ
วิธีทำ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&topic=6922
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 05:50:16 AM »
0
ขอบคุณครับ หาซะตั้งนาน   ;D ;D ;D
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:41:26 AM »
0

โดยค่า default ของ Windows จะ synchronize ทุก 7 วัน
แต่ถ้าจะให้เร็วกว่านั้นก็ได้ครับ ของผมให้เครื่องที่ใช้ Windows ทำทุก 1 ชั่วโมงครับ

Start > Run > regedit

HKEY_LOCAL_MACHINE>SYSTEM>CurrentControlSet\Services\W32Time\TimeProviders\NtpClient

เลือก Base เป็น Decimal (ง่ายดี) ใส่ค่า Value data = 3600  มีหน่วยเป็น วินาที เท่ากับ 1 ชม. ครับ
แล้ว restart 1 ครั้ง

ใน Date and Time Properties
ถ้าไม่อยากให้ synchronize ที่ time.microsoft.com ก็หา NTP server ในประเทศไทยก็ได้ครับ
โดยเอาไปใส่แทน  time.microsoft.com ก็ได้ครับ ผมจำไม่ได้ว่า NTP Server ในไทย ip อะไรบ้าง
แต่ถ้าให้ดีก็ทำแบบคุณบอย(ด่านมะขามเตี้ย) ครับ
ให้ Server ของเรา Synchronize เครื่องเดียว แล้วให้ เครื่อง Clients ทั้ง รพ. มา sync ที่ Server เราอีกที ก็จะดีมากเลยครับ ไม่ต้องวิ่งออกไปข้างนอกด้วย  :) 

Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007