ผู้เขียน หัวข้อ: SQL เพื่อหารายชื่อผู้ป่วยความดัน เบาหวานรายใหม่ในปี  (อ่าน 16960 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
อยากทราบ SQL เพื่อหารายชื่อผู้ป่วยความดัน เบาหวานรายใหม่ในปี

นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
รายงานผู้ป่วยเบาหวานรายใหม่ที่ได้รับการขึ้นทะเบียน
ผมว่าผมเคย post ไว้แล้วนะ แต่ก็หาไม่เจอ... ;D ;D
เฉพาะผู้ป่วยที่ได้รับการลงทะเบียนใน clinic เบาหวานนะครับ (มีข้อมูลในตาราง clinicmember)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ kitisak

• Sr. Member
  • จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
  • Respect: +1
    • รพ.เอราวัณ
ขอด้วยคนนะครับอาจารย์ ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

ออฟไลน์ SIWIT

• Sr. Member
  • ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
  • Respect: 0
สำหรับปีงบใหม่ยังไม่ได้ลงทะเบียนคลินิค ผู้ป่วยที่มา visit ครั้งแรกแล้วพบว่าเป็นเบาหวานก็จะลงรายใหม่ยกเว้นว่าเป็นก่อนปีงบนี้แล้วย้ายมาจาก รพ.อื่นจะถือว่าเป็นผู้ป่วยเก่าผมเลยดึงข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจให้ NCD ลงเองนะครับสำหรับปีงบนี้
ไม่รู้ว่าจะถูกรึปล่าวด้วย

select o.icd10,if(o.icd10 between "e10" and "e109" ,"IDM","NIDM") as dmtype,o.hn,count(o.vn) as cntvn  from ovstdiag o
where o.icd10 between "e10" and "e149" group by o.hn
having min(o.vn)>(select  min(v.vn)   from vn_stat v
where v.vstdate between "2010-10-01" and "2010-10-01" )  order by min(o.vstdate)
limit 10
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ Noomsokkub

• Newbie
  • *
  • Mr.Atipong Hoowong
รบกวนอาจารย์ udomchok  ขอรายงานความดันโลหิตรายใหม่ในปีด้วยครับ
 ขอขอบพระคุณครับ
Mr.Atipong Hoowong(noomindy@hotmail.com)
Website:http://www.patiuhosp.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)Server IBM Pentium(R) 4  3.20 GHz CPUs 512 MBs. of Ram
CentOS 5.2 64bit MySQL 5.1.30
(Slave) HP Inter(R) Xeon(R) CPU 2.20 GHz  CPUs 1 GBs. of Ram
CentOS5.2 64bit MySQL 5.1.30
HOSxP v.3.53.3.12C

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
รบกวนอาจารย์ udomchok  ขอรายงานความดันโลหิตรายใหม่ในปีด้วยครับ
 ขอขอบพระคุณครับ
ตอนนี้คงยังไม่ได้ครับ เพราะยุ่งหลาย ๆ อย่าง ขับรถไปกลับหัวหิน-สุพรรณ เกือบทุกวันครับ
ขอเวลาพักผ่อนหน่อย 555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ขออนุญาต  ส่งกำลังใจให้พี่  เดินทาง ไป- กลับ  โดยสวัสดิภาพนะครับ..พี่โก้...เป็นกำลังใจให้กับ  คนสู้ชีวิต  นักเดินทาง...และอีกหลาย ๆอย่าง... :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
อ. โก้ หนีน้ำจืด ไปหาน้ำเค็ม หรือครับ  ;) ;)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

อ. โก้ หนีน้ำจืด ไปหาน้ำเค็ม หรือครับ  ;) ;)
ดูแลบุพการีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 18:18:41 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ Noomsokkub

• Newbie
  • *
  • Mr.Atipong Hoowong
ถึง พี่ๆ อาจารย์ทุกๆคนครับ
 ถ้าผมใช้คำสั่งข้างล่างนี้ คนไข้คลินิคพิเศษ โรคความดันที่มารายใหม่ในปีงบประมาณ2553  มาหมดไหมครับ
หรือถ้าไม่หมด จะต้องไปเอาในตาราง ใน filed ไหนบ้างอีกครับ

select c.hn ,concat(pt.pname,pt.fname,"  ",pt.lname)as name, c.regdate
from clinicmember c
left outer join patient pt on pt.hn=c.hn
where c.regdate between '2009-10-01' and '2010-09-30' and c.clinic = '002' and c.new_case = 'Y'
order by c.regdate asc

รบกวนด้วยนะครับ
ปล.เพราะผม Query ออกมา มันมีน้อยมากดูแล้วมันน่าจะมีเยอะกว่านี้ รบกวนทางทีมอาจารย์ทุกคนด้วยครับ
Mr.Atipong Hoowong(noomindy@hotmail.com)
Website:http://www.patiuhosp.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)Server IBM Pentium(R) 4  3.20 GHz CPUs 512 MBs. of Ram
CentOS 5.2 64bit MySQL 5.1.30
(Slave) HP Inter(R) Xeon(R) CPU 2.20 GHz  CPUs 1 GBs. of Ram
CentOS5.2 64bit MySQL 5.1.30
HOSxP v.3.53.3.12C

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ถึง พี่ๆ อาจารย์ทุกๆคนครับ
 ถ้าผมใช้คำสั่งข้างล่างนี้ คนไข้คลินิคพิเศษ โรคความดันที่มารายใหม่ในปีงบประมาณ2553  มาหมดไหมครับ
หรือถ้าไม่หมด จะต้องไปเอาในตาราง ใน filed ไหนบ้างอีกครับ

select c.hn ,concat(pt.pname,pt.fname,"  ",pt.lname)as name, c.regdate
from clinicmember c
left outer join patient pt on pt.hn=c.hn
where c.regdate between '2009-10-01' and '2010-09-30' and c.clinic = '002' and c.new_case = 'Y'
order by c.regdate asc

รบกวนด้วยนะครับ
ปล.เพราะผม Query ออกมา มันมีน้อยมากดูแล้วมันน่าจะมีเยอะกว่านี้ รบกวนทางทีมอาจารย์ทุกคนด้วยครับ
ผมขอถามว่า
การลงทะเบียนใน clinic พิเศษ   ถูกต้องไหมครับ
เงื่อนไขที่ บอกว่า New case นั้นอาจจะไม่ถูกต้อง
ถ้า จนท. ไม่ได้แก้ไขข้อมูลการลงทะเบียนใหม่ทุกปี  เพราะ Y ไม่ได้ค่าเป็น N อัตโนมัติ
โดยอาจจะอนุมานใช้ begin_year  หรือ regdate เป็น Newcase ได้

แต่ทั้งนี้ รายงานจะถูกหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่า เรา จนท.
บันทึกข้อมูลในระบบคลินิคโรคเรื้อรังได้สมบูรณ์แค่ไหน

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"