ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีฉีดวัคซีน BCG HBV เด็กแรกเกิด  (อ่าน 12816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
กรณีฉีดวัคซีน BCG HBV เด็กแรกเกิด
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 15:12:38 PM »
0
กรณีฉีดวัคซีน BCG HBV เด็กแรกเกิด  จะได้รับวัคซีน BCG HBV ตอน Admit เพิ่มข้อมูลการรับวัคซีน ในบัญชี 3 หน้าไหน

ระหว่าง ลงหน้า การให้บริการ  กับ วัคซีนจากที่อื่น

หากลงในหน้า การให้บริการ จะเป็นการเพิ่ม Visit ขึ้น ทั้งที่เด็กยัง Admit อยู่
หากลงในหน้า  วัคซีนจากที่อื่น จะไม่ถูกส่งออก ในแฟ้ม EPI

นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
  • Respect: 0
Re: กรณีฉีดวัคซีน BCG HBV เด็กแรกเกิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 16:20:15 PM »
0
ตอนเด็ก admit เราได้เปิด visit หรือเปล่าครับ ถ้าเราเปิด visit เราก็ลงตอนนั้นก็ได้ครับ
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

• โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
Re: กรณีฉีดวัคซีน BCG HBV เด็กแรกเกิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 16:34:01 PM »
0
ตอนเด็ก admit เราได้เปิด visit หรือเปล่าครับ ถ้าเราเปิด visit เราก็ลงตอนนั้นก็ได้ครับ

HBV จะไปซ้ำกับรายการยาที่ได้ตอน Admit ครับ
ส่วน BCG จะถูกฉีดในวันถัดไปตอนที่ยัง Admit อยู่อีก
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส

Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 16:39:09 PM »
0
คงต้องรอ จากเพื่อนสมาชิก ท่านๆ อื่นๆ แนะนำครับ
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 20:42:04 PM »
0

HBV จะไปซ้ำกับรายการยาที่ได้ตอน Admit ครับ
ส่วน BCG จะถูกฉีดในวันถัดไปตอนที่ยัง Admit อยู่อีก

อืม....การคีย์วัคซิน กับรายการยา คนละส่วนกัน ยกเว้น มีการเชื่อมicode ของรายการค่ารักษา(วัคซิน) ไว้กับรหัสการให้วัคซินครับ...แต่อย่างไร ก็แค่อาศัย vn ตอนเป็น opd visit ก่อนบันทึก admit สำหรับการกรอกการให้วัคซิน BCG+HBV ครับ  แค่ระบุวันอย่างถูกต้องตามจริงของการได้รับวัคซิน  :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 20:58:48 PM »
0
ในคู่มือการให้วัคซีน HB ต้องให้ภายใน 6 ชั่วโมงหลังคลอด BCG อาจจะมากกว่านั้นได้ ซึ่งถ้าดูหน้าจอการลงข้อมูลของการคลอดจะเห็นว่าโปรแกรมมีให้ติ๊ก BCG และ HB ด้วย แต่ในทางปฏิบัติการฉีดวัคซีน BCG 1 ขวดฉีดสามารถฉีดให้เด็กได้ประมาณ 10 คน ทำให้โรงพยาบาลชุมชนจึงใช้วิธี Admin เด็กเข้าไปก่อนและนัดมารวมกันและฉีดทีเดียว ทั้งๆที่ในความเป็นจริง เด็กควรได้รับตั้งแต่หลังคลอด โดยใช้ visit ของผู้ป่วยนอก

แนวทางการแก้ไขอาจจจะใช้วิธีลงข้อมูลให้เรียบร้อยทั้ง BCG และ HB แล้วจึง admit วิธีนี้มีประเด็นที่ยังถกเถึยงกันว่าเด็กยังไม่ได้รับการฉีดจริงและอาจจะได้ฉีดหรือไม่ฉีดก็ได้ ซึ่งอาจจะทำให้ข้อมูลประวัติผิดพลาด เป็นประเด็นปัญหาที่ทีมงานต้องหาแนวทางปฏิบัติร่วมกันให้ชัดเจนครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:06:21 PM »
0
ในคู่มือการให้วัคซีน HB ต้องให้ภายใน 6 ชั่วโมงหลังคลอด BCG อาจจะมากกว่านั้นได้ ซึ่งถ้าดูหน้าจอการลงข้อมูลของการคลอดจะเห็นว่าโปรแกรมมีให้ติ๊ก BCG และ HB ด้วย แต่ในทางปฏิบัติการฉีดวัคซีน BCG 1 ขวดฉีดสามารถฉีดให้เด็กได้ประมาณ 10 คน ทำให้โรงพยาบาลชุมชนจึงใช้วิธี Admin เด็กเข้าไปก่อนและนัดมารวมกันและฉีดทีเดียว ทั้งๆที่ในความเป็นจริง เด็กควรได้รับตั้งแต่หลังคลอด โดยใช้ visit ของผู้ป่วยนอก

แนวทางการแก้ไขอาจจจะใช้วิธีลงข้อมูลให้เรียบร้อยทั้ง BCG และ HB แล้วจึง admit วิธีนี้มีประเด็นที่ยังถกเถึยงกันว่าเด็กยังไม่ได้รับการฉีดจริงและอาจจะได้ฉีดหรือไม่ฉีดก็ได้ ซึ่งอาจจะทำให้ข้อมูลประวัติผิดพลาด เป็นประเด็นปัญหาที่ทีมงานต้องหาแนวทางปฏิบัติร่วมกันให้ชัดเจนครับ
ขอบคุณท่าน decha มากครับ

หากการดึงไฟล์ EPI ใช้หลักการดึงแบบเดียวกันกับการได้รับยา FP ก็น่าจะดีครับ แต่ SEQ ไม่รู้ว่าจะเชื่อมได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ sawasdee2012

• Newbie
  • *
    • chiangsaenhospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 17:24:04 PM »
0
งงกับตรงนี้เหมือนกันครับ ที่ไหนพอจะให้คำชี้แนะบ้างครับ
โรงพยาบาลเชียงแสน โรงพยาบาลขนาด 60 เตียง
IBM SERVER Linux Centos  Ram : 10 G
ขึ้นระบบ 1 ธ.ค. 54 โดย ทีม BMS
http://cshosp.no-ip.org/new

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 18:12:26 PM »
0
งงกับตรงนี้เหมือนกันครับ ที่ไหนพอจะให้คำชี้แนะบ้างครับ

ที่ผม ผมวางระบบให้เจ้าหน้าที่แบบนี้ครับ
ห้องบัตร --> ทำเวชระเบียนเด็กเกิดใหม่ --> ส่งตรวจเข้าห้องอุบัติเหตุ (เนื่องจากพยาบาลดูแลทั้ง ER/LR) --> เลือกข้อมูลเด็กแรกเกิดขึ้นมาบันทึกบริการ เหมือนผู้ป่วยนอก --> หน้า F2 ของ ER, ลง Screen, งานส่งเสริม, ลงทะเบียนผู้ป่วยในฐานข้อมูลฯ, Vaccine 0-1 ปี --> Tab การให้บริการ, เพิ่ม Visit, เลือกสถานที่ ที่นี่ --> ลงข้อมูลใน tab การตรวจทารก/วินิจฉัย/Vaccine ให้ครบถ้วน แล้วบันทึก --> ลงบันทึกเสร็จแล้ว กลับหน้า ER แล้วค่อยสั่ง Admit เข้าตึกคลอดครับ
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 18:57:31 PM »
0

ที่ผม ผมวางระบบให้เจ้าหน้าที่แบบนี้ครับ
ห้องบัตร --> ทำเวชระเบียนเด็กเกิดใหม่ --> ส่งตรวจเข้าห้องอุบัติเหตุ (เนื่องจากพยาบาลดูแลทั้ง ER/LR) --> เลือกข้อมูลเด็กแรกเกิดขึ้นมาบันทึกบริการ เหมือนผู้ป่วยนอก --> หน้า F2 ของ ER, ลง Screen, งานส่งเสริม, ลงทะเบียนผู้ป่วยในฐานข้อมูลฯ, Vaccine 0-1 ปี --> Tab การให้บริการ, เพิ่ม Visit, เลือกสถานที่ ที่นี่ --> ลงข้อมูลใน tab การตรวจทารก/วินิจฉัย/Vaccine ให้ครบถ้วน แล้วบันทึก --> ลงบันทึกเสร็จแล้ว กลับหน้า ER แล้วค่อยสั่ง Admit เข้าตึกคลอดครับ

เทพแท้ๆครับ....   ปัญหาตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่ใครบันทึก แต่อยู่ที่ วัคซินเป็นแบบ MultipleDose ซึ่ง 1 Vial ใช้ได้กับเด็กสิบคนขึ้นไป และหลังเปิดขวดไม่ควรทิ้งไว้นานเกิน 6 ชม. จึงเป็นที่มาของการรอรวมเด็กแต่ละงวด ก่อนออกจาก รพ.แล้วจึงฉีดก่อนกลับบ้านครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x