ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเชื่อมต่อ Hosxp กับ VB2008  (อ่าน 4539 ครั้ง)

ออฟไลน์ lawansanti

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ต้องการเชื่อมต่อ Hosxp กับ VB2008
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 23:19:06 PM »
0
ไม่ทราบว่าพี่ ๆ เพื่อน ๆ ผู้ใดพอจะทราบวิธีการเชื่อมต่อ hosxp โดยใช้ vb2008 บ้างมั๊ยคะ

พอดีทำไม่เป็น แต่ต้องเอาไปทำ thesis อ่ะค่ะ

ถ้าทราบช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยนะคะ.....ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
Re: ต้องการเชื่อมต่อ Hosxp กับ VB2008
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 08:32:33 AM »
0
 ;D ;D ;D  ถ้าคนละค่ายก็ต้องใช้ ODBC  ในการเชื่อมครับ  โหลดได้จาก www.mysql.com --> mysql connecter

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
Re: ต้องการเชื่อมต่อ Hosxp กับ VB2008
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 11:41:47 AM »
0
HosXP ผมมองแยกเป็น 2 ส่วน

1.ส่วน User Interface  ซึ่งใช้ Delphi พัฒนา
2.ส่วน Database ซึ่งหลักๆ ผู้พัฒนาแนะนำให้ใช้ MySQL

ผมคาดว่าคุณต้องการจะใช้ VB.Net   เชื่อมกับ Database ของ HosXP
โดยทั่วไปคุณต้องเขียน ConnectionString ให้ถูกต้องตามหลักการเชื่อมต่อ Database ของแต่ละตัวครับ

http://www.connectionstrings.com/  << ศึกษา ConnectionString  ได้จากเวบนี้ครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 23:23:03 PM »
0
ถ้าจะเชื่อมต่อ HosXP ด้วย VB 2008 ผมไม่เข้าใจความหมายของจขกท. ความต้องการคือ ทำ App สักตัวหนึ่งมาเชื่อมต่อกับ HosXP ใช่ไหมครับ
1. คุณต้องทำตัวเชื่อมระหว่าง App กับ DB วิธีการคือใช้ ADO.NET เพื่อเชื่อมเข้าไป ซึ่งจขกท.มีเครื่องมือสองตัวให้ใช้ คือ Connector ODBC และ Connector /NET ซึ่งความเห็นผมแล้ว ผมเลือกใช้ Connector /NET เพราะมันเป็น driver ซึ่งเชื่อมต่อ ADO.NET เข้าฐานข้อมูลโดยตรง โดยไม่จำเป็นต้องไปเซ็ต ODBC ใน Client ให้ยุ่งยาก ก็จะได้อารมณ์เวลาเราเขียน ADO.NET เชื่อมเข้า SQL Server ครับ ซึ่งจากจุดนี้คุณก็จะได้ DAC Tier
อ่อ ตรงจุดนี้จขกท.คงจะคิดถึง LINQ นะครับ งานนี้ก็ใช้ LINQ to Dataset แต่ก็ทำได้แค่อ่านข้อมูลไปก่อนนะครับ ถ้าคิดว่าไม่จำเป็น ก็ใช้ ADO.NET อย่างเดียวต่อครับ
2. สิ่งที่ต้องทำต่อมาคือ Entity Tier ซึ่งแน่นอนครับทำโปรแกรมฐานข้อมูลพ.ศ.นี้ โดยเฉพาะสาวก .NET คงไม่ปฏิเสธ Entity Tier เพราะใน .NET4 (VS2010) เขาทำ Entity Fx มาให้เสร็จ แล้วตัว Connector /NET ก็มี Fx ซึ่งสนับสนุน Entity Framework แบบสำเร็จรูปให้แล้ว
3. สองคลาสสุดท้ายที่ต้องทำคือ Business-Tier กะ Presentation-Tier ซึ่งเชื่อมต่อกับสองคลาสแล้ว ซึ่งอันนี้จขกท.ก็ลองดีไซด์ต่อเอาเองแล้วกันครับ
4. อย่าลืมสร้างความสัมพันธ์ของแต่ละคลาสให้ถูกต้องนะครับ Presentation-Tier <> Business-Tier, Presentation-Tier <> Entity-Tier, Business-Tier <> DAC-Tier, Business-Tier <> Entity-Tier, DAC-Tier <> Entity-Tier
5. จากประสบการณ์ ผมมักจะสร้าง superclass ซึ่งเอาไว้ควบคุม class แต่ละชนิด เช่น Entity Tier ของแต่ละกลุ่ม Class ผมจะสร้าง Super Entity Class ซึ่งเป็น mustinherits class ก่อน ให้ Inherit ไปยัง Entity Class อื่น ๆ ซึ่งเราอาจเขียน properties บางอย่างที่เราต้องการเฉพาะแต่ละ class ให้ override ต่างหาก
ไม่รู้เขียนยาวไปหรือเปล่า แต่คิดว่าคงเป็นประโยชน์และทำให้จขกท.พอเห็นภาพแล้วนะครับ