ผู้เขียน หัวข้อ: Admit ผิดคน จะย้ายข้อมูลอย่างไร  (อ่าน 6110 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Admit ผิดคน จะย้ายข้อมูลอย่างไร
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 18:45:47 PM »
0
Admit ผิดคน จะย้ายข้อมูลอย่างไร?

คนไข้ A เสียชีวิต เมื่อปี 47 (ยังไม่ได้ใช้ HOSxP)
และเมื่อปี 51 มีคนไข้ B ชื่อ-นามสกุลเหมือนกันกับ A เด๊ะ มาตรวจ
ก็เลยใช้ OPD Card ของ A ที่เสียชีวิตไปแล้วมาทำ Admit

เรื่องมาแดง (เดือด .. ไม่เกี่ยวอะไรกับ คนเสื้อแดง เพราะผมเสื้อ ... เหมือนในรูป) อีกทีก็คือคนที่ชื่อ B ที่เคย Admit เมื่อปี 51 ดันมาตรวจเมื่อวันก่อน ก็เลยเจอ คราวนี้มีคนรู้แฮะ ว่าไม่ใช่คน ๆ เดียวกับ A
ก็เลยทำ HN ใหม่ให้

แนะนำผมหน่อยครับ จะเอาช่วงที่ B ถูก Admit อยู่ใน A มาใส่ ใน HN ใหม่อย่างไร ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 18:53:16 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

Re: Admit ผิดคน จะย้ายข้อมูลอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 18:58:50 PM »
0
ปล...เสื้อแดง ก็ตอบได้นะครับ ....

เพราะอะไร ๆ ที่ผมเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยมักจะเป็นสีแดง
เมื่อสองวันก่อนตลาดหุ้นก็... แดง
สีของบ้านก็ออก ...แดง
รถมอ'ไซด์ก็สี ... แดง
คืนก่อนก็เคยฝ่าไฟ... แดง .... สัญญาณไฟจราจร ..นะ อย่าคิดลึก
คนขับรถตู้ที่ใช้บริการก็ชื่อ ... แดง
น้องเมียก็ชื่อเล่นว่า ... แดง
และผมยังเป็นแฟน....หงส์แดง ...  ;D ;D ...ซะงั้น

ขออภัยที่ไม่มีสาระและไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่ ... กะว่าจะให้อะไรที่มัน แดง ๆ แก้เซ็ง .... ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 19:02:10 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: Admit ผิดคน จะย้ายข้อมูลอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 19:43:31 PM »
0
 ;D ;D ;D แห่ะ ๆ ๆ รู้สึกว่าผมจะเคยเห็นพี่ khuad โพสต์วิธีแก้ไขไว้นะครับกำลังตามหากระทู้อยู่(ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า) แต่ที่แน่ ๆ ได้ดันกระทู้ติดตามความคืบหน้าจาก อ.manoi ไม่แน่ใจว่าไปถึงไหนแล้วเหมือนกันครับจากกระทู้นี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4996.0
จัดหางานเพิ่มให้ อ.manoi อีกแล้ว แ่ห่ะ ๆ ๆ แต่ผมว่ามันจำเป็นนะครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:43:59 PM »
0
ผมแก้ไขเสร็จแล้วครับ

อาจเป็นเพราะผู้ป่วย A ยังไม่มีข้อมูลใน HOSxP จะมีก็แต่ข้อมูล Admit ของ B เพียงครั้งเดียว
ผมเลยเอาข้อมูลของ A ไปรวมกับ HN ใหม่ของ B ก็เรียบร้อยแล้ว

แต่ HN ของ A ก็จะหายไป
แต่ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาเพราะผู้ป่วยเสียชีวิตแล้ว

ถ้าอยากให้ A มี HN เหมือนเดิมก็เพียงแค่ทำ HN ใหม่
แล้วเปลี่ยนเลขให้เป็นอันเดิมก็ได้ แต่ต้องแล้วแต่เวชระเบียน

ตอนแรกผมคิดจะทำแบบนี้ครับ
ใช้ Tool ของ อ. อ๊อด --> hn2hn
เนื่องจาก tool นี้เหมาะสำหรับ OPD Case
จึงต้องเอาข้อมูลของ B ใน HN ใหม่ (ไม่มีข้อมูล Admit เลย) โอนไปเป็นของ A
ขั้นตอนอาจมากกว่า แบบแรก เลยไม่ทำ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 23:00:05 PM »
0

อาจเป็นเพราะผู้ป่วย A ยังไม่มีข้อมูลใน HOSxP จะมีก็แต่ข้อมูล Admit ของ B เพียงครั้งเดียว
ผมเลยเอาข้อมูลของ A ไปรวมกับ HN ใหม่ของ B ก็เรียบร้อยแล้ว

แต่ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาเพราะผู้ป่วยเสียชีวิตแล้ว

ถ้าอยากให้ A มี HN เหมือนเดิมก็เพียงแค่ทำ HN ใหม่
แล้วเปลี่ยนเลขให้เป็นอันเดิมก็ได้ แต่ต้องแล้วแต่เวชระเบียน

ใช้ Tool ของ อ. อ๊อด --> hn2hn
เนื่องจาก tool นี้เหมาะสำหรับ OPD Case
จึงต้องเอาข้อมูลของ B ใน HN ใหม่ (ไม่มีข้อมูล Admit เลย) โอนไปเป็นของ A
ขั้นตอนอาจมากกว่า แบบแรก เลยไม่ทำ

มันใช้ VN เป็นตัวแยกครับ

ไม่น่าจะมีผลกับ   ข้อมูลเก่าๆๆ ของคนใช้ hn ผิดครับ 

มันใช้ได้ทั้ง นอกและใน นะครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 12:29:39 PM »
0

ปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหาตรงงานไหนครับ