ผู้เขียน หัวข้อ: Error ห้อง ER ครับ ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2970 ครั้ง)

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member
  • Respect: +1
Error ห้อง ER ครับ ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:39:01 AM »
0
เวลาบันทึกข้อมูลครับ  จะขึ้น  Debug Window
ข้อความว่า
Record not found or changed by another user
select * from opitemrece where vn=............................................

เมื่อก่อนไม่ขึ้นครับ
ก่อนเกิดอาการรู้สึกว่าจะทำตาม  คำแนะนำในกระทู้ครับ เกี่ยวกับตาราง Opitemrece

ALTER TABLE opitemrece remove partitioning;
ALTER TABLE opitemrece DROP PRIMARY KEY;
ALTER IGNORE TABLE opitemrece MODIFY COLUMN vstdate date NOT NULL;
ALTER IGNORE TABLE opitemrece ADD PRIMARY KEY (vstdate,hos_guid);
ALTER TABLE opitemrece engine = innodb partition BY hash(month(vstdate)) partitions 12;

ผมเข้าไปดูในตาราง opitemrece ก็ไม่พบ VN นั้น เหมือนที่ มันฟ้อง จริงๆ ครับ
ไม่เกิดทุกราย แต่ก็เกิดเยอะครับ เกิดเฉพาะห้อง ER ครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมทำ InnoDB แล้วครับ แบบ Full Upgrade Structure แล้วก็ แบบ High Performance
Check & Repair Table แล้วด้วยครับ

อยากถามว่าปุ่ม  VN Check กับ AN Check มีไว้ทำอะไรเหรอครับ เพราะไม่เคยกดเลย กลัวมีปัญหาครับ
Server ปัจจุบัน เป็น Linux CentOS5.2 ครับ  ย้ายข้อมูลมาจาก Server ตัวเก่าที่เป็น Windows Server 2003 ครับ
ย้ายโดยการเอาไฟล์ Backup มา Restore เข้าไปแล้ว แล้ว ก็ Replicate ต่อ ครับ ไม่ทราบว่า ทำถูก มั้ยครับ
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz

ออฟไลน์ neopalm

• Full Member
  • Respect: +1
Re: Error ห้อง ER ครับ ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 16:20:35 PM »
0
ยังคงรอ คำตอบ ครับ
เอกภาพ  ศรีเจริญ (อั้ง)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) โรงพยาบาลชุมชน ท่าอุเทน จ.นครพนม

ขึ้นระบบเอง เริ่มใช้ HOSxP 1 มกราคม 2552 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.52.6.4
Module
OPD  :   ห้องบัตร ซักประวัติ ห้องตรวจ ห้องยา LAB ห้องฟัน ห้องฉุกเฉิน PCU X-Ray นวดแผนไทย
 IPD  :   Ward ห้องคลอด
Main   :  Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  IBM System x3650 Server
            Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 2x1Gb  667Mhz