ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการ Auto update เครื่องลูกข่าย  (อ่าน 3948 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
เกี่ยวกับการ Auto update เครื่องลูกข่าย
« เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:41:26 AM »
0
อยากทราบครับว่า ณ เวอร์ชั่นปัจจุบัน การใช้งาน Auto update และการ Update แบบ Manual มีผลต่างกันหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
Re: เกี่ยวกับการ Auto update เครื่องลูกข่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:00:14 AM »
0
คงจะต่างกันในเรื่องความสะดวก และรวดเร็วในการ Update Version ครับ เพราะถ้าตั้ง Auto เครื่องลูกข่ายสามารถ Update ได้เลย โดยที่เราไม่ต้องเสียเวลาไป copy ตัว Update ไว้ในเครื่องทุกเครื่อง ช่วยประหยัดเวลาของ Admin หาก User หรือผู้ใช้สามารถ Update Version ได้เองครับ  ส่วนเรื่องของการใช้งานก็ขึ้นอยู่กับหน้างานของแต่ละงานว่าถ้า Update Version ไปแล้วมีปัญหาการทำงานหรือเปล่าถ้าไม่มีก็สามารถ Update ได้เลย หากมีปัญหาอาจจะถอยกลับมาใช้ Version ที่ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ :D

ออฟไลน์ k_toedkiets

• Respect: +2
Re: เกี่ยวกับการ Auto update เครื่องลูกข่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:39:51 AM »
0
คงจะต่างกันในเรื่องความสะดวก และรวดเร็วในการ Update Version ครับ เพราะถ้าตั้ง Auto เครื่องลูกข่ายสามารถ Update ได้เลย โดยที่เราไม่ต้องเสียเวลาไป copy ตัว Update ไว้ในเครื่องทุกเครื่อง ช่วยประหยัดเวลาของ Admin หาก User หรือผู้ใช้สามารถ Update Version ได้เองครับ  ส่วนเรื่องของการใช้งานก็ขึ้นอยู่กับหน้างานของแต่ละงานว่าถ้า Update Version ไปแล้วมีปัญหาการทำงานหรือเปล่าถ้าไม่มีก็สามารถ Update ได้เลย หากมีปัญหาอาจจะถอยกลับมาใช้ Version ที่ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ :D
หากมีปัญหาอาจจะถอยกลับมาใช้ Version ที่ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ (ทำทั้งระบบหรือทำเฉพาะหน้างานที่มีปัญหาครับ)
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------

ออฟไลน์ bbbas

• ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 09:54:46 AM »
0
หากมีปัญหาอาจจะถอยกลับมาใช้ Version ที่ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ (ทำทั้งระบบหรือทำเฉพาะหน้างานที่มีปัญหาครับ)
น่าจะแค่หน้างานที่มีปัญหาน่ะครับ ถอยมาเพื่อให้สามารถใช้งานไปได้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ k_toedkiets

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 11:00:55 AM »
0
น่าจะแค่หน้างานที่มีปัญหาน่ะครับ ถอยมาเพื่อให้สามารถใช้งานไปได้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหา หรือมีปัญหาน้อยที่สุดครับ
ถ้าผมแก้เลขตาราง patch เป็น v.ปัจจุบัน และ copy v.ปัจจุบัน ลงใน server พอสั่ง Update แล้ว ถ้าเครื่องไหนมีปัญหาการใช้ hosxp ถ้าผมถอยมาลง v.ที่ไม่มีปัญหา แล้วต้องติ๊กบังคับ Upgrade version ใหม่ ด้วยหรือเปล่า
หรือว่าผมแค่ใช้เครื่อง cliant  Up structure V.ปัจจุบัน แล้ว copy ตัว Update ไว้ในบางเครื่อง โดยไม่ต้องไปแก้ เลขตาราง patch และไม่ต้อง copy v.ปัจจุบัน ลงใน server ครับ
Khaibangrachan Hospital
HOSXP : 3.58.2.12
Activation HOSxP 2015
----------------

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 13:22:43 PM »
0
ถ้าเครื่องส่วนมากต้องการ Version ใหม่  ก็ต้องติกบังคับให้ Upgrade Version ไว้ครับเพื่อความสะดวกของ Admin หรือ User ในการ Upgrade แต่เครื่องไหนที่ต้องการใช้ Version เก่าเราก็คงต้องบอก User ให้กด Cancle ตอนที่มันถามให้ Upgrade Version เอาครับ แล้วก็ลง Version ที่ต้องใช้สำหรับงานนั้นที่มีปัญหา ก็ต้องเลือกเอาว่าจะใช้วิธีไหนครับ :'(

ออฟไลน์ yokyai

• Respect: +9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:46:12 AM »
0
สรุปทั้งหมด ได้ทำแบบอัตโนมือไปแล้วครับทุกเครื่องก็ประมาณ 40-50 เครื่อง
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI