ผู้เขียน หัวข้อ: Boot เข้า linux ไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 8836 ครั้ง)

ออฟไลน์ doggy

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Boot เข้า linux ไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:58:25 AM »
0
 ??? ไฟดับ ครับ  แล้ว ระบบชะงัก ดูที่เซิร์ฟเวอร์แล้วปรากฏว่า เซิร์ฟเวอร์ดับสนิท ทำการ boot ใหม่ แต่ไม่ได้ครับ มีข้อความฟ้อง ว่า
  Kernel  panic - not  syncing : Attempted to kill  init !
มีวิธีแก้ไขโดยไม่ต้องลงใหม่ หรือ ฟอร์แมท หรือเปล่าครับ (ตอนนี้ใช้เซิร์เวอร์สำรองอยู่ครับ)
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
Re: Boot เข้า linux ไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:02:35 AM »
0
เพิ่มเติมครับ เป็น fedura core 4 ครับ

ออฟไลน์ panomm

• Sr. Member
Re: Boot เข้า linux ไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:45:41 AM »
0
แล้ว เครื่องสำรองได้ Replication ข้อมูล ล่าสุดหรือเปล่าครับ
Mr.Phanomrung Tiumyos   Song Hospital  Tel 089-4335673   E-Mail panomm@hotmaill.com  >>>>   MSN panomm@hotmail.com 
---------------------------------------------------------------------
Server Xeon  HDD SCSI 2 TB.  Ram 8 GB. Centos 6.4  MySQL Percona-Server-server-55-5.5.33-rel31.1.566.rhel6.x86_64  Hosxp อัพเดท เรื่อยๆ   เริ่ม  1 มิ.ย.  2549 โดย อ.ชัยพร และ คุณไพรัช (คุณบอย) ใช้เต็มระบบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:06:16 AM »
0
ไม่ได้ทำRep ไว้ครับ แต่ตอนนี้ เอาตัวBackup มา restore ครับ ตอนนี้ข้อมูลหายไป 1 วัน ครับ  พอดีวันที่เกิด เหตุการณ์บังเอิญ ผมไปประชุมไม่ได้อยู่ที่โรงพยาบาลครับเพราะปกติผมจะทำการสำรองข้อมูลทุกวัน และที่ไม่ได้ทำrep ไว้ เพราะ มีเครื่องเซิร์ฟเวอร์ตัวเดียว ซึ่งตอนนี้ใช้PCธรรมดาให้บริการDatabase อืด มากๆ

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:30:35 AM »
0
ตอนนี้ run ระบบไปแล้วใช่ไหมครับ โดยใช้ข้อมูลจาก backup restore ที่หายไป 1 วัน
ถ้า run ไปแล้วก็ไม่ทราบว่าจะนำข้อมูลที่หายไป 1 วันเข้ามายังไงเหมือนกันครับ ของผมเคยหาย 1/2 วัน ก็เลยตามเลย ตามเก็บข้อมูลได้เท่าที่หาเจอก็เท่านั้น แล้วก็ run ต่อไปครับ โดยลง linux ใหม่ (ต้องการเปลี่ยนค่ายพอดี) แล้วก็นำข้อมูลที่ run ไปกลับมาใส่ server ก็เท่านั้นครับ ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ได้แต่ทำหน้าจ๋อยๆ ครับ

ปล. ลอง search ใน google หรือยังครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:08:15 AM »
0
ยังเสียดายข้อมูลครับ.... มีเซียนลีนุกซ์...อยู่แถวๆนี้...ช่วยประกาศตัว...ให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ...
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:18:29 AM »
0
ลองใช้แผ่น  boot  linux   ลองดูครับ   เป็นแผ่นที่ทำตอนติดตั้ง linux  ใกล้จะเสร็จ ไม่รู้ได้ทำไว้หรือเปล่า 
ลองดูครับ....

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS