ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือย้ายฐานข้อมูลประชากรHosxpไป Hosxp_pcu  (อ่าน 10391 ครั้ง)

ออฟไลน์ noobow

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เป็นลูกจ้างชั่วคราว กลุ่มงานเวชกรรมค่ะ โรงพยาบาลบ้านหมี่
ขอรบกวนอาจารย์ ทุกท่าน ช่วยเรื่องการโอนฐานข้อมูลประชากรในเขตรับผิดชอบซึ่งอยู่ในบัญชี1 แต่ว่ารวมอยู่ในฐาน hosxp โรงพยาบาล ตอนนี้ได้รับเลขใหม่ จะต้องดำเนินการตั้ง cmu ก็เลยจะต้องแยกประชากรที่รับผิดชอบ ซึ่งเป็นบัญชี 1 ไป hosxp_pcu ค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
อาจใช้คำไม่ถูกต้อง เพราะว่าไม่ได้มีความรู้โดยตรงแต่ว่าต้องรับผิดชอบเรื่องฐานข้อมูลค่ะ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
select * from person where house_regist_type_id<> "4"

หรือ  select * from person where village_id<>"1"

แล้ว save เป็น cds  นำไป append ใน ฐานข้อมูลใหม่ที่ต้้ง CMU
โดยต้องกำหนด ตาราง village ให้ถูกต้องก่อนครับ..ตามบัญชี 1

แต่ก็ต้องทำอย่างอื่นอีก  ลองปรึกษา TOOLS โอน จาก BMS ครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะที่ได้รับการตอบ แล้วจะลองติดต่อ BMS ตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
ที่ผมก็กำลังมีโครงการแบบนี้แหละแต่คิดว่าจะไม่เอาข้อมูลอะไรจาก HOSxP เข้าไป (กลัวขยะข้อมูลครับ)
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
;D ;D ;D
ที่ผมก็กำลังมีโครงการแบบนี้แหละแต่คิดว่าจะไม่เอาข้อมูลอะไรจาก HOSxP เข้าไป (กลัวขยะข้อมูลครับ)
 ;D ;D ;D
ไปสร้างขยะใหม่...ข้างหน้า  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
อ้างถึง
ไปสร้างขยะใหม่...ข้างหน้า  Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D ขยะใหม่ไม่กลัวคร๊าบป๋าโก้(มันไม่เยอะ) และผ่านงานเทศบาลมานานพอควรจนเขาปรับตำแหน่งเป็น "ชำนาญการพิเศษเป็นยิ่งนัก" แล้วคิดว่าไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าให้กลับไปเก็บกวาดขยะเก่า ๆ นี่เก็บกวาดมาตั้ง 5 ปีแล้ว สมควรเบื่อได้แล้วมั้งครับ ฮิ ฮิ ฮิ หรือว่าป๋าโก้ชอบของเก่าแต่ผมยืนยัน ๆ ๆ ๆ ว่าของใหม่ดีกว่า ถามป๋าเกื้อดูสิ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ตามปกติครับ..หากเรายังมีหญ้าดีเพียงพอ...ก็ยังสามารถเลี้ยงโคสายพันธฺุ์ใหม่ได้ฉันใด.....ระบบงานใหม่ ๆ ก็เป็นเรื่องท้าทายในการเข้าถึงอย่างยิ่งคัรบ......อย่าได้กลัวขยะ...หรือการเก็บขี้ฟาง... ;D ;D ;D ;Dป๋า Jdadmin1  ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อ้างถึง
ไปสร้างขยะใหม่...ข้างหน้า  Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D ขยะใหม่ไม่กลัวคร๊าบป๋าโก้(มันไม่เยอะ) และผ่านงานเทศบาลมานานพอควรจนเขาปรับตำแหน่งเป็น "ชำนาญการพิเศษเป็นยิ่งนัก" แล้วคิดว่าไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าให้กลับไปเก็บกวาดขยะเก่า ๆ นี่เก็บกวาดมาตั้ง 5 ปีแล้ว สมควรเบื่อได้แล้วมั้งครับ ฮิ ฮิ ฮิ หรือว่าป๋าโก้ชอบของเก่าแต่ผมยืนยัน ๆ ๆ ๆ ว่าของใหม่ดีกว่า ถามป๋าเกื้อดูสิ
 ;D ;D ;D
เพิ่งรู้ว่าป๋า JD เคยเก็บขยะมาก่อน ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

;D ;D  พี่โก้....ตลบหลังตลอด.... ;D ;D ;D

อ้างถึง
เพิ่งรู้ว่าป๋า JD เคยเก็บขยะมาก่อน Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D
อาชีพหลักครับ แต่ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนอาชีพไปทำงานใหม่แถว ๆ วัดไร่ขิงแล้วครับเห็นเงินดี เดี๋ยวขอปรึกษาน้านาญเจ้าของพื้นที่ก่อน
 ;D ;D ;D

อ้างถึง
เพิ่งรู้ว่าป๋า JD เคยเก็บขยะมาก่อน Grin Grin Grin Grin Grin
;D ;D ;D
อาชีพหลักครับ แต่ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนอาชีพไปทำงานใหม่แถว ๆ วัดไร่ขิงแล้วครับเห็นเงินดี เดี๋ยวขอปรึกษาน้านาญเจ้าของพื้นที่ก่อน
 ;D ;D ;D

อย่าไปแย่งคุณตาเขาเลยครับ....ป๋าบริจาคเงินเก็บเลย  50 ล้าน...แน่นอนกว่าเยอะ ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

สวัสดีค่ะ คือว่าไม่เข้าใจว่าขยะข้อมูล แล้วข้อมูลในบัญชี 1 เราก็ต้องไปคีย์ใหม่เลยหรอคะ
คือว่าไม่มีความรู้ แต่ว่าต้องรับผิดชอบงาน ก็เลยอยากรู้ว่าวิธีไหนจะสามารถลดการทำงานซ้ำอีกครั้งไ้ด้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

อ้างถึง
สวัสดีค่ะ คือว่าไม่เข้าใจว่าขยะข้อมูล แล้วข้อมูลในบัญชี 1 เราก็ต้องไปคีย์ใหม่เลยหรอคะ
คือว่าไม่มีความรู้ แต่ว่าต้องรับผิดชอบงาน ก็เลยอยากรู้ว่าวิธีไหนจะสามารถลดการทำงานซ้ำอีกครั้งได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
;D ;D ;D
ตัวอย่างแบบง่าย ๆ สำหรับข้อมูลในโรงพยาบาล
"บ้านเลขที่ 1 หมู่ที่ 2 อยู่ในเขตรับผิดชอบของโรงพยาบาล
1. บ้านนี้มีบุคคลที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านจริง ๆ 3 คน
2. มีคนต่างจังหวัดมาทำงานในพื้นที่ขอพักอาศัยในบ้านด้วย 4 คน
3. เจ้าของบ้านรับเหมาก่อสร้าง มีต่างด้าวมาทำงานด้วย 15 คน
4. ต่างด้าวจากข้อ 3 มีประเภทหอบลูกเมียติดตามมาด้วยอีก 8 คน
ถ้าที่กล่าวมาทั้งหมดเคยมารับบริการที่โรงพยาบาลจะต้องมีข้อมูลที่บัญชี 1 ในบ้านเลขที่ 1
และถ้าจะเอาฐานโรงพยาบาลไปใช้ที่ใหม่ ลำดับที่ 2, 3 และ 4 ป้าคิดว่ามันขยะข้อมูลมั้ยเมื่อเราต้องส่งรายงานจิปาถะ/อื่น ๆ/ร้อยแปดพันเก้าให้จังหวัดและส่วนกลาง แค่จังหวัดมาติดตามความครอบคลุม(ตามหน้าที่หลัก)ก็ตอบลำบากแล้วโดยเฉพาะถ้าจังหวัดมองแต่ตัวเลขในรายงานเป็นหลัก ฮิ ฮิ ฮิ
 ;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ peenan

เอากันเข้าไป ป๋าJD เฮียโก้ เฮียเกื้อ เดี๋ยวเด็กๆงงไปใหญ่
เจอดอกสุดท้ายผมเองยังงงเลยว่าใครเจ้าของบ้าน
ต้องพาไปอยู่วัดไร่ขิงทั้งสามคน
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

เอากันเข้าไป ป๋าJD เฮียโก้ เฮียเกื้อ เดี๋ยวเด็กๆงงไปใหญ่
เจอดอกสุดท้ายผมเองยังงงเลยว่าใครเจ้าของบ้าน
ต้องพาไปอยู่วัดไร่ขิงทั้งสามคน

ให้กลัวไว้ก่อน...แล้วบ้านจะสะอาดเองครับ...คีย์สดข้อดีคือได้ทวนสอบข้อมูลว่าถูกต้องตามนิยามและความต้องการของกองทุนและ กระทรวงหรือยัง.... :D :D :D

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
บรรดาเทพ ๆ พากันตอบซะน่ากลัวไปเลย เรื่องง่ายๆๆ ตอบให้เป็นเรื่องยากไปได้ 
โดยเตรียมความพร้อมดังนี้
1. เตรียม จนท.ไว้สัก 5-10 คน  = (คนมีงานทำ)
2. ปริ้นทะเบียนราษฎร จาก อำเภอ  = ( ได้ข้อมูลที่ถูกต้อง)
3.ทำโครงการจ้างบันทึกข้อมูล บุคคลละ 1-5 บาท  =  (ทำให้ จนท.มีรายได้เพิ่มขึ้น)
ไหน ๆ จะย้ายฐานทั้งระบบก็ถือว่าปรับปรุงตรวจสอบประชากรในเขตรับผิดชอบไปเลย แต่ถ้าแน่ใจว่าข้อมูลเก่าถูกต้องและ Update  ก็ขอคำสั่งจาก อ.สันทันได้เลย (ใช้บริการลุงประจำค่ะ)
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

1.....ใช้ทุนเยอะจัง  คนต้อง 5-10 คน    CMU  คงมี จนท.ๆไม่เกิน 5 คนกระมังครับ อยู่ที่จำนวนประชากร
2.    แน่ใจเหรอที่ พิมพ์จากอำเภอ ไม่มีรายชื่อคนตาย....คนย้ายเข้า คนย้ายออก(ทะเบียนราษฎร์รายหมู่บ้าน)
      เรียกข้อมูลจาก สนบท.กลาง หรือว่า  local Server ของ ที่ว่าการอำเภอแห่งนั้น...
3.    หากทำในเวลา ไม่น่าจะมีโครงการมาทับซ้อน ค่า Key  เพราะใช้จ่ายเงินภาครัฐ เกินจำเป็นครับ...
4.    ทำสดทีละคน  ได้ความถูกต้อง สมบูรณ์ และความภูมิใจของเจ้าของระบบงานครับ..
5.    อยู่ที่การตัดสินใจ และบริบท โดยรวมครับ... 8) 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
-จากที่ปฏิบัติมา 2 โรงพยาบาลทำเองด้วยมือ (คนเดียว) ประชากรในเขตรับผิดชอบที่ละ 15,000-20,000 คน
- ขอข้อมูลจากอำเภอก็ไม่รู้ว่า จนท  เรียกมาจากไหนนะคะ แต่เมื่อมาตรวจสอบแล้วตรงกับความเป็นจริงที่สำรวจจาก จปฐ. โดยสุ่มตรวจ  ส่วนข้อมูลคนตาย เราก็ขออีกส่วน ซึ่งก็ปฏิบัติทุกปี เมื่อถึงสิ้นงบประมาณก็ขอข้อมูลการเกิด -ตายจากทะเบียนราษฎร์อยู่แล้ว
-ทำสดด้วยมือ จะมีผลดีอีกข้อคือ  การตามสิทธิว่าง อยู่อาศัยจริง หรือมีชื่อในทะเบียนแต่ไม่ได้พักอาศัย
-รองดูค่ะ อาจจะมีวิธีดี ง่าย สะดวก และประหยัดทั้งเวลาและคนก็ได้
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 ;D  ลง IPAD  แล้วเข้าทำงาน เชื่อมต่อ server online   ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอความช่วยเหลือย้ายฐานข้อมูลประชากรHosxpไป Hosxp_pcu
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:48:47 AM »
0
อ้างถึง
คือว่าไม่มีความรู้ แต่ว่าต้องรับผิดชอบงาน ก็เลยอยากรู้ว่าวิธีไหนจะสามารถลดการทำงานซ้ำอีกครั้งได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
;D ;D ;D
ตัวอย่างแบบง่าย ๆ สำหรับข้อมูลในโรงพยาบาล
"บ้านเลขที่ 1 หมู่ที่ 2 อยู่ในเขตรับผิดชอบของโรงพยาบาล
1. บ้านนี้มีบุคคลที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านจริง ๆ 3 คน
2. มีคนต่างจังหวัดมาทำงานในพื้นที่ขอพักอาศัยในบ้านด้วย 4 คน
3. เจ้าของบ้านรับเหมาก่อสร้าง มีต่างด้าวมาทำงานด้วย 15 คน
4. ต่างด้าวจากข้อ 3 มีประเภทหอบลูกเมียติดตามมาด้วยอีก 8 คน
ถ้าที่กล่าวมาทั้งหมดเคยมารับบริการที่โรงพยาบาลจะต้องมีข้อมูลที่บัญชี 1 ในบ้านเลขที่ 1
และถ้าจะเอาฐานโรงพยาบาลไปใช้ที่ใหม่ ลำดับที่ 2, 3 และ 4 ป้าคิดว่ามันขยะข้อมูลมั้ยเมื่อเราต้องส่งรายงานจิปาถะ/อื่น ๆ/ร้อยแปดพันเก้าให้จังหวัดและส่วนกลาง แค่จังหวัดมาติดตามความครอบคลุม(ตามหน้าที่หลัก)ก็ตอบลำบากแล้วโดยเฉพาะถ้าจังหวัดมองแต่ตัวเลขในรายงานเป็นหลัก ฮิ ฮิ ฮิ
 ;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

รบกวนขอความช่วยเหลือบรรดาอาจารย์ทั้งหลายช่วยเหลือตอบแนวทางแก้ไขปัญหาสำหรับผู้ไม่รู้ด้วยความกระจ่างค่ะ เพราะว่าอาจใช้คำถามที่น่าตลกแต่ว่าเวลามีปัญหาในการทำงานสำหรับผู้ที่ตั้งใจทำงาน
แต่ว่ามีความรู้และประสบการณ์น้อย ต้องขอโทษที่ว่าไม่มีความรู้แต่ยังจะอยากทำ เพราะว่าเป็นเรื่องงานที่เข้ามาโดยไม่ได้ตั้งใจแต่ปฏิเสธไม่ได้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าที่เข้าใจค่ะ

Re: รบกวนขอความช่วยเหลือย้ายฐานข้อมูลประชากรHosxpไป Hosxp_pcu
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:10:32 AM »
0
 ;D ;D ;D
ที่พูด ๆ มาข้างบนนี่คือจะอธิบายให้ฟังว่าถ้าเอาฐานของโรงพยาบาลไปใช้มันจะมีขยะข้อมูลเยอะเกินไป ถ้าตั้งใจจะทำจริง ๆ และให้ข้อมูลถูกต้อง ตรงกับงานจริง ๆ ก็น่าจะคีย์ใหม่ ได้ข้อมูลปัจจุบันมากกว่าครับ ซึ่งผมก็กำลังทำแบบนี้เหมือนกัน
 ;D ;D ;D