ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษาครับ เรื่องการยกเลิกการ Admit  (อ่าน 5105 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
กรณีศึกษาครับ เรื่องการยกเลิกการ Admit
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 13:58:12 PM »
0
กรณีผู้ป่วย Admit มีการสั่งยาที่ IPD แต่ยายังไม่ได้ใช้ เพราะถูกยกเลิกการ Admit ก่อน เพื่อ Refer แทน
ยาที่สั่งที่ IPD ก็จะถูกโอนมาที่หน้า OPD พยาบาลต้องมานั่งลบแถมลบไม่ได้อีกเพราะเป็นรายการของคนอื่น
กรณีนี้ต้องทำอย่างไรครับ    ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: กรณีศึกษาครับ เรื่องการยกเลิกการ Admit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 19:49:27 PM »
0
ทำได้หลายอย่าง เช่น ลบใบสั่งยา ก่อนยกเลิก admit หากไม่มีการเบิกจ่ายใช้ยาจริง

หรือ  ย้ายรายการไปเป็นของ vn ที่ถุกต้องในตาราง opitemrece ครับ..

มีวิธีการในบอร์ดอีกหลายแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 22:46:26 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ peenan

• Respect: 0
Re: กรณีศึกษาครับ เรื่องการยกเลิกการ Admit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 21:33:09 PM »
0
ทำได้หลายอย่าง เช่น ลบใบสั่งยา ก่อนยกเลิก admit หากไม่มีการเบิกจ่ายใช้ยาจริง
หรือ  ย้ายรายการไปเป็นของ vn ที่ถุกต้องในตาราง opitemrece ครับ..
มีวิธีการในบอร์ดอีกหายแบบครับ
รอ อ.โก้ มาอธิบายความหมายครับ
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 21:58:02 PM »
0
มีวิธีการในบอร์ดอีกหายแบบครับ
;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 22:05:05 PM »
0
กรณีผู้ป่วย Admit มีการสั่งยาที่ IPD แต่ยายังไม่ได้ใช้ เพราะถูกยกเลิกการ Admit ก่อน เพื่อ Refer แทน
ยาที่สั่งที่ IPD ก็จะถูกโอนมาที่หน้า OPD พยาบาลต้องมานั่งลบแถมลบไม่ได้อีกเพราะเป็นรายการของคนอื่น
กรณีนี้ต้องทำอย่างไรครับ    ;D

มีอีก 1วิธี คือ ไม่ต้อง ลบ admit  เพราะ ผป. มีสถานะ refer  สุดเหตุวิสัย   กับ อีก 1 case คือ ตาย  สถานะที่ กองทุน ยอมรับให้เบิกเป็น ipd ได้  ไม่งั้น ผป. เพิ่ง admit แล้วตาย  ต้อง ลบ ทุก case คงไม่เป็นแบบนั้น   ......ผมเข้าใจแบบนี้  ครับ   ท่านอื่น....มีแนวทางอย่างไรครับ    ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 22:13:59 PM »
0

มีอีก 1วิธี คือ ไม่ต้อง ลบ admit  เพราะ ผป. มีสถานะ refer  สุดเหตุวิสัย   กับ อีก 1 case คือ ตาย  สถานะที่ กองทุน ยอมรับให้เบิกเป็น ipd ได้  ไม่งั้น ผป. เพิ่ง admit แล้วตาย  ต้อง ลบ ทุก case คงไม่เป็นแบบนั้น   ......ผมเข้าใจแบบนี้  ครับ   ท่านอื่น....มีแนวทางอย่างไรครับ    ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
เพิ่มอีกนิด   ถ้า ผป.นอนไม่ถึง 4 ชม. จะไม่นับเป็น ipd  นอกจากเป็นสถานะ  refer  / dead   อีกอย่าง  ipd เบิกชดเชย ตาม drg น่าจะได้มากกว่า  opd   ถ้า opd นอกเขต ของ  จว.ผม refer มา เก็บ 400 บ. ฉุกเฉิน 160  บ.   คนไข้ opd เขตรับผิดชอบไม่ได้สักบาท  ถ้า เป็น ipd ก็เบิกได้ตามระบบ drg    อันนี้เป็น บัตรทอง นะครับ   ...ท่านอื่นจะเพิ่มเติมอย่างไรครับ   .........(มีประสบการณ์ ตึกให้ ลบ admit ผมค้านตลอด  นอกจากว่า admit แล้ว เพิ่งเข้าไป ไม่ยอมนอน  อันนี้ ลบให้ครับ  ) 

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 22:48:31 PM »
0
นอกระบบกองทุนใด ๆ  ครับ...ต้องชำระเงินเอง....

จะให้คนไข้จ่ายน้อยหรือจ่ายมาก

ไม่เสียชีวิต  ไม่อยากนอน

ขอกลับบ้าน 

ไม่เข้าเกณฑ์ DRG 

หากจำเป็นต้องย้ายเป็น OPD  Case  ก็ต้องพยายามถอยขึ้นตอนกลับทีละขั้นเช่นกันครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x