ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการโอนข้อมูล LIS ครับ ไม่เข้าตัว1 เขาว่าเป็นที่ GATWAY จริงหรือไม่  (อ่าน 4191 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
 :( ปัญหาการโอนข้อมูล LIS ครับ ไม่เข้าตัว1 คือ micro Albumin ตาราง opdscreen เขาว่าเป็นที่ GATWAY ทาง BMS เพราะผมถามเขาเขาตอบประมาณนี้ไม่ทราบว่า ทาง BMS ว่าไงครับเพราะจะต้องวิเคราะห์ข้อมูล ให้ทาง OPD เพื่อส่งจังหวัด ขาดตัวเดียว โอนแบบ manul โอนแล้วครับ ตรง update opdscreen lab result แล้ว ไม่เข้าครับ แต่ข้อมูลมรในห้อง lab นะครับเพราะรายงานผล lab แล้วออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:23:54 AM โดย yossak »
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ pp321

• Full Member
:( ปัญหาการโอนข้อมูล LIS ครับ ไม่เข้าตัว1 คือ micro Albumin ตาราง opdscreen เขาว่าเป็นที่ GATWAY ทาง BMS เพราะผมถามเขาเขาตอบประมาณนี้ไม่ทราบว่า ทาง BMS ว่าไงครับเพราะจะต้องวิเคราะห์ข้อมูล ให้ทาง OPD เพื่อส่งจังหวัด ขาดตัวเดียว โอนแบบ manul โอนแล้วครับ ตรง update opdscreen lab result แล้ว ไม่เข้าครับ แต่ข้อมูลมรในห้อง lab นะครับเพราะรายงานผล lab แล้วออก

ในรายการ  micro Albumin ตัวที่ Map ไว้ รายงานเป็น ค่าแบบไรมาครับ

ขออนุญาต ติดต่อกลับไปช่วงบ่ายนะครับ
BMS LIS Gateway

ได้ติดต่อกับทาง LIS ได้บอกว่าเป็นปัญหาทาง BMS  เพราะทาง LIS สามารถนำเข้าได้หมด ตั้งแต่มีการเชื่อมระบบ GATWAY มีการบล็อก ไม่สามารถไปเติมค่าได้ที่ ตาราง opdscreen ทำให้ข้อมูลเข้าค่า LAB ไม่สมบูรณ์ ทาง BMS ว่าไงครับ ไม่งั้น ก็คงโทรไปที่ call center ต่อไป
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
 8)  ต้องดู ว่า  ตอนสั่งเป็นอะไร  และทาง LIS  ส่งออกมาเป็นอะไร   8)

8)  จากนั้นก็เอาตัวที่ส่งออกมา mapping  ก็ออกละขอรับ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ได้ติดต่อกับทาง LIS ได้บอกว่าเป็นปัญหาทาง BMS  เพราะทาง LIS สามารถนำเข้าได้หมด ตั้งแต่มีการเชื่อมระบบ GATWAY มีการบล็อก ไม่สามารถไปเติมค่าได้ที่ ตาราง opdscreen ทำให้ข้อมูลเข้าค่า LAB ไม่สมบูรณ์ ทาง BMS ว่าไงครับ ไม่งั้น ก็คงโทรไปที่ call center ต่อไป

รอดูผลพุ่งนี้อีกที นะครับ ;)

พรุ้งนี้ว่ากัน ว่า หมู่ หรือ ผู้กำกับ ;D ;D

น่ากลัวตรงผู้กำกับนี้ล่ะครับ :D

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
เป็นที่ Gateway เพราะพี่เจอมาแล้ว
ค่าที่ได้เป็น positive, trace, negative แต่ใน opdscreen จะเก็บ 2, 1, 0 ตามลำดับ (ตามรูปแบบ 21 แฟ้ม)
แต่ Gateway ไม่ได้แปลงค่าก่อนส่งเข้า opdscreen ทำให้เข้าไปไม่ได้ จึงไม่มีข้อมูล microalbumin ใน opdscreen

แถม Gateway บอกว่า ต้องมีเฉพาะคำเหล่านี้ (positive, trace, negative) เท่านั้น หากมีอย่างอื่น ก็จะแปลงไม่ได้
เช่น LIS รายงานผลมาเป็น Positive2+ เจ้า Gateway ก็จะงง งง ครับ แปลงค่าไปเป็น 2 ไม่ได้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)