ผู้เขียน หัวข้อ: Spec Server ขั้นต่ำ ของ HOSXP PCU  (อ่าน 10962 ครั้ง)

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• Sr. Member
  • เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
  • Respect: 0
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
Spec Server ขั้นต่ำ ของ HOSXP PCU
« เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 19:17:35 PM »
0
สวัสดีครับทุกท่านพอดี ปี 2553 มีแผนที่จะชื้อ server ใหม่ สำหรับ Hosxp pcu ครับ เลยมีข้อสงสัยเล้กน้อยว่า Spec น่าจะเท่าไรดีอย่างต่ำ

และที่แนะนำเท่าไรครับ แฮะๆๆ เอาไม่แพงนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2010, 16:29:33 PM โดย PCU จักราช @นคราชสีมา »
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
Re: Spec Server ขั้นต่ำ ของ HOSXP PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 08:57:21 AM »
0
ผมไม่ทราบงานPCU ที่ทำอยู่มี Work load แค่ไหนครับ แต่ถ้าเป็นผมแนะนำว่าเป็น เครื่อง server แท้ดีกว่าครับ
อย่าง IBM System x3200-M2 ก็ได้ครับ ราคาก็อยู่ที่ 3X,XXX ซึ่งราคาก็พอๆกับการประกอบ เหลือเพียง ram กับ harddisk เท่านั้น ส่วนถ้าเครื่องประกอบมันไม่ทนต่อความร้อนที่จะเปิดเครื่องไว้นาน ซึ่งถ้าคุณปิดเป็นเวลาก็ ok หาเครื่องที่ประกอบก็ได้ ถ้าจะหาราคา server ก็ลองหาที่ www.2beshop.com (ไม่ได้โฆษณานะครับอ.หลายท่านก็แนะนำที่นี่ ผมไม่ได้ส่วนได้ส่วนเสียจากที่นี่นะ)ดูครับ เพราะส่วนใหญ่ผมจะเข้าตรวจสอบราคาที่นี่ประจำครับ
ถ้าเป็นเครื่องประกอบผมแนะนำให้ใช้ mainboard ที่เป็น mainboard server ครับ ลองหาดูจาก google ซึ่งมีขายตั้งแต่ 5,XXX จนถึงหลักหมื่นที่เดียวครับ ลองตรวจสอบราคาดูนะครับ

หรืออาจจะรออ.ท่านต่อๆไปเข้ามา Post ดู ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ icon_teams

Re: Spec Server ขั้นต่ำ ของ HOSXP PCU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:59:50 AM »
0
การทำ Server สำหรับ Hosxp PCU จริงแล้วก็เป็นแนวทางที่ดี แต่ว่าจะใช้ windows รึ Linux เป็น OS เท่านั้นเอง ถ้าเป็น windows ก็คุ้นเคยง่ายหน่อย มีปัญหาทำเองได้ แก้เองได้ แต่ระวังเรื่องลิขสิทธิ์เท่านั้นเอง ซื้อของแท้เลยยิ่งดี  ถ้าเป็น Linux ถ้าทำเองเป็น ก็พอทำเนา หากไม่เป็นแล้วให้คนอื่นมาตั้งให้ เกิดปัญหาขึ้นมาล่ะยุ่ง เพราะฝั่ง รพ. ที่ใช้ HosXP ส่วนมากจะมีเจ้าหน้าที่ computer เฉพาะกิจดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ อีกทั้งได้รับการอบรมจากบริษัทในระดับหนึ่งแล้ว ก็สามารถแก้ปัญหาได้พอสมควร ขนาดได้รับการอบมรมแล้วบางแห่งยังไม่ค่อยจะรุ่งเลย สำหรับ PCU มีเครื่อง Client ไม่เกิน 5 จุด ก็ใช้เครื่องธรรมดา ลงเฉพาะ Server/Client เพื่อใช้งานตามธรมดาก็ได้ครับไม่ค่อยยุ่งยาก ควรระวังเรื่องไวรัสหน่อย ก็พอ หากมีเงินถุงเงินถังหรืออยากลองของใหม่ก็เชิญทดลองตามสะดวกเลยครับ...... :D
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:07:15 AM »
0
การทำ Server สำหรับ Hosxp PCU จริงแล้วก็เป็นแนวทางที่ดี แต่ว่าจะใช้ windows รึ Linux เป็น OS เท่านั้นเอง ถ้าเป็น windows ก็คุ้นเคยง่ายหน่อย มีปัญหาทำเองได้ แก้เองได้ แต่ระวังเรื่องลิขสิทธิ์เท่านั้นเอง ซื้อของแท้เลยยิ่งดี  ถ้าเป็น Linux ถ้าทำเองเป็น ก็พอทำเนา หากไม่เป็นแล้วให้คนอื่นมาตั้งให้ เกิดปัญหาขึ้นมาล่ะยุ่ง เพราะฝั่ง รพ. ที่ใช้ HosXP ส่วนมากจะมีเจ้าหน้าที่ computer เฉพาะกิจดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ อีกทั้งได้รับการอบรมจากบริษัทในระดับหนึ่งแล้ว ก็สามารถแก้ปัญหาได้พอสมควร ขนาดได้รับการอบมรมแล้วบางแห่งยังไม่ค่อยจะรุ่งเลย สำหรับ PCU มีเครื่อง Client ไม่เกิน 5 จุด ก็ใช้เครื่องธรรมดา ลงเฉพาะ Server/Client เพื่อใช้งานตามธรมดาก็ได้ครับไม่ค่อยยุ่งยาก ควรระวังเรื่องไวรัสหน่อย ก็พอ หากมีเงินถุงเงินถังหรืออยากลองของใหม่ก็เชิญทดลองตามสะดวกเลยครับ...... :D

เห็นด้วยครับ....ขึ้นอยู่กับความถนัด...หากดูแลได้เองก็ไม่ยาก...หากดูแลเองไม่ได้ก็เลือกในสิ่งที่ถนัด..จริงๆแล้วในระดับ สอ.ใช้ เป็น windows  ก็ได้ครับ config ดีๆ ใช้กับ 5 จุดได้สบายๆ....ที่สำคัญหมั่น สำรองข้อมูล และดูแลเครื่องดีๆเท่านั้นก็ OK แล้ว.. ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 19:25:43 PM »
0

เห็นด้วยครับ....ขึ้นอยู่กับความถนัด...หากดูแลได้เองก็ไม่ยาก...หากดูแลเองไม่ได้ก็เลือกในสิ่งที่ถนัด..จริงๆแล้วในระดับ สอ.ใช้ เป็น windows  ก็ได้ครับ config ดีๆ ใช้กับ 5 จุดได้สบายๆ....ที่สำคัญหมั่น สำรองข้อมูล และดูแลเครื่องดีๆเท่านั้นก็ OK แล้ว.. ;D

เห็นด้วย ครับ ขนาดใช้ linux บาง รพ. ยังไม่รอดเลย
ต้องดูความถนัดของตนเอง เป็นหลัก
แต่ระบบ บน server ที่ใช้ linux กับ windows มีความเร็วที่แตกต่างกัน
ถ้าเป็น สอ.ที่ ไม่ได้เป็น รพ.สต. ก็ลองใช้บน windows ไปก่อน

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=13237.15

ดูอย่างน้อง รพ.เซกา จ.หนองคาย เป็นแบบ
ทำ  RegenVN เวลามีคนไข้ ทั้งที่ server แรมมีไม่มากนัก
ระบบอาจล่มได้ง่าย ๆ

สำหรับผม ทดสอบได้เสมอ
มีคำแนะนำน้องๆ
admin ที่ดีต้องรู้จักแก้ปัญหาเสมอ อย่าอยู่อย่างประมาทก่อนทำอะไร backup ก่อนอยู่เสมอ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 21:56:28 PM »
0

ตามนี้แล้วกัน

แต่ถ้าเป็นคนรวย   ก็ไม่น่ามีใครว่าอะไรนะ ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 16:15:39 PM »
0
ขอบคุณครับ ได้คำตอบแล้ว
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ kangmufc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:22:59 AM »
0
ที่ อ.นาน้อย จ.น่านนะครับ ใช้ ลีนุก ครับ ข้อดีเลย ไวรัสไม่ยุ้งครับ ไม่เสียลิขสิท เช้าเปิดเย็นปิด นิ่งมากๆครับ ใช้ cenOS ครับ เสปกนะครับ
Intel Core 2 Duo E7500 (2.93GHz, 3MB L2 Cache, 1066MHz FSB)
DDR II 2GB
Motherboard Asrock G31M-VS

ถ้าใครมีตังหน่อย ก็อาจใช้บอร์ดราคาแพงหน่อยก็ได้ ที่ผมเลือกตัวนี้ เพราะ มันสามารถอับแรมได้ 8 G แล้วราคาถูกด้วย ฮุฮุ... จิงแรม 4 g มันก็ยังไม่มี แต่เผื่ออนาคต อิอิ
ขึ้นระบ Hos xp_pcu 1 ม.ค. 2553
อบรมโดย สสอ.ปัว จ.น่าน
ใช้ server Cent OS
ชื่อ เก่ง ครับ (แต่ยังไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ครับ)
เกรียงไกร  สุตะวงศ์
สอ.สันทะ อ.นาน้อย จ.น่าน
โทรศัพท์ 085-2692325
MSN  kangmufc@hotmail.com
skype  kangmufc

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 13:27:40 PM »
0
ที่ อ.นาน้อย จ.น่านนะครับ ใช้ ลีนุก ครับ ข้อดีเลย ไวรัสไม่ยุ้งครับ ไม่เสียลิขสิท เช้าเปิดเย็นปิด นิ่งมากๆครับ ใช้ cenOS ครับ เสปกนะครับ
Intel Core 2 Duo E7500 (2.93GHz, 3MB L2 Cache, 1066MHz FSB)
DDR II 2GB
Motherboard Asrock G31M-VS

ถ้าใครมีตังหน่อย ก็อาจใช้บอร์ดราคาแพงหน่อยก็ได้ ที่ผมเลือกตัวนี้ เพราะ มันสามารถอับแรมได้ 8 G แล้วราคาถูกด้วย ฮุฮุ... จิงแรม 4 g มันก็ยังไม่มี แต่เผื่ออนาคต อิอิ

ของ สอ.และรพ.สต. ใน อ.ด่านมะขามเตี้ย
ใช้ server เป็น  linux ทั้งหมด
config my.cnf โดย ผมเอง
mysql 5.5 ,mysql 5.1.xx percon+XtraDB,mysql 6.0.11
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 16:25:05 PM »
0
ใช้เครื่อง PC ที่ซื้อทั่วไป RAM 2 GB ก็พอ ครับ 

Server HOSxP  เครื่องแรก(ใช้ชั่วคราว)ของโรงพยาบาลโพธาราม ปี 2546
คือรุ่น   Intel(R)  Pentium 4 CPU 1.80GHz 1.80GHz 
           RAM 512  HDD 40 GB  ใช้งาน 6 เดือน
           Software  เป็น Linux Mandrake 10

หลายโรงพยาบาล ตอนเริ่มขึ้นระบบ ก็ ใช้ PC หรือ เครื่องประกอบเอง เป็น Server เช่น รพ.มะการักษ์ ( ธ.ค. 48) รพ.ชัยนาท , รพ.บ้านลาด , รพ.ท่ายาง เป็นต้น

ถ้าคนไข้ ต่อวันน้อยกว่า 200 คน/ วัน ก็ไม่จำเป็นต้อง เป็น Server แพง ๆ ครับ ( RAM 4GB , ราคาเครื่องไม่เกิน 3 หมื่น OK ครับ)  ขอให้ Network  ดี  การ Backup สม่ำเสมอ พอ ครับ

แนะนำ SERVER สอ. , รพ.สต. ราคา ประมาณ 25000 บาท Ram 2GB  Software Linux CentOS   OK. ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------
ภก.สุชัย   อุดมคำ รพ.โพธาราม ( 340 เตียง)  PT OPD Visit 800-1200 person /day
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP