ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์ใบ ร.บ. 1 ต.02 ข้อมูลออกไม่ครบ  (อ่าน 5671 ครั้ง)

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
พิมพ์ใบ ร.บ. 1 ต.02 ข้อมูลออกไม่ครบ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 13:47:19 PM »
0
เดิมที่ทีห้องบัตรใช้เครื่องปริ้นของ HP LaserJet M1522nf ใช้ปริ้นใบ ร.บ. 1 ต.02 ครับ
ซึ่งรายละเอียดดังภาพคือว่าปริ้นได้ไม่มีปัญหาอะไร  ด้านล่างเส้นปะจะมีไว้สำหรับตัดให้คนไข้เป็นบัตรประจำตัวผู้รับบริการครับ

แต่ปัญหาที่เกิดคือ  เครื่องปริ้น HP LaserJet M1522nf มันเสีย  ผมจึงนำเครื่องปริ้นไปติดตั้งให้ใช้งานสำรองก่อนโดยใช้
HP LaserJet 1020 ไปให้ใช้ก่อน  ทีนี้เวลาเจ้าหน้าที่สั่งปริ้นใบ ร.บ. 1 ต.02  ไม่จะออกแค่ส่วนของกรอบสีเขียวดังภาพที่แนบมาครับ
ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นขนาดของ A4  แต่ส่วนด้านล่างที่เป็นเส้นปะลงมา มันปริ้นออกมาไม่หมดครับ  แต่เวลาเข้าไปดูที่ตัว Report Designer นั้นฟอร์มตัวนี้ (FORM-RB1T02) ก็มีข้อมูลครบถ้วน  หรือเราจะสั่งให้ปริ้นออกทาง Pdf Creater ก็แสดงข้อมูลครบครับ  แต่เวลาสั่งปริ้นออกที่ตัวเครื่องพิมพ์จริง ๆ โดยมีกระดาษแบบฟอร์มที่ใส่ลงไป (บัตรบันทึกการตรวจผู้รับบริการ) จะแสดงข้อมูลไม่ครบ

รบกวนท่านผู้รู้ว่าผมควรแก้ไขยังไงครับ  เพื่อให้สามารถสั่งปริ้นออกมาแล้วได้ข้อมูลครบถ้วนดังเดิม

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: พิมพ์ใบ ร.บ. 1 ต.02 ข้อมูลออกไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 19:57:36 PM »
0
ลองตรวจสอบ  server properties ของเมนูระบบเครื่องพิมพ์ เพิ่มขนาดกระดาษที่ใช้กับ opdcard เป็น new form ครับ...เพื่อให้ printer เรียกใช้งาน หรือปรับใช้ไดรเวอร์เป็น  HP LaserJet M1522nf ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

Re: พิมพ์ใบ ร.บ. 1 ต.02 ข้อมูลออกไม่ครบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:08:47 AM »
0
ลองตรวจสอบ  server properties ของเมนูระบบเครื่องพิมพ์ เพิ่มขนาดกระดาษที่ใช้กับ opdcard เป็น new form ครับ...เพื่อให้ printer เรียกใช้งาน หรือปรับใช้ไดรเวอร์เป็น  HP LaserJet M1522nf ครับ

ยังไม่ได้ครับ

mr.yung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:20:50 AM »
0
ขออนุญาต  ดันกระทู้นี้อีกรอบครับ
พบปัญหา  และยังไม่สามารถหาทางแก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ narongsuk

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • Song Hospital Phrae
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:41:07 AM »
0
เคยเป็นคับ  เป้นที่ วินโดวส์ กับ ไดร์เวอร์คับ..........

ตอนนี้ที่ รพ. ปริ้นเตอร์ รุ่นนี้ เก็บเข้าสต้อกหมดแล้วคับ  ไม่ใช้แล้วคับ
Narongsuk Ruktim
Song Hospital Phrae
ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS วันที่เท่าไหร่จำไม่ได้ 
อยากรู้ก็ดูในแฟ้มประวัติของทีม BMS