ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนใช้ HP M1212nf ส่ง fax บ้างครับ  (อ่าน 5190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
มีที่ไหนใช้ HP M1212nf ส่ง fax บ้างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:18:17 AM »
0
ผมมีปัญหาคือว่า....
พยามารที่ Er ต้องการจะส่งแฟกซ์ ณ ที่ห้อง Er เลย และพัสดุก็จัดรุ่นนี้มาให้ใช้  ((hp laserjet professional m1212nf ))
ปรากฏว่า ส่ง fax ไม่ได้ ทั้งที่สัญญาณโทรศัพท์มีแต่สัญญาณ fax ไม่มี แต่เครื่องมี option พร้อมหมด ณ ปัจจุบันเครื่องนี้ก็ยังส่ง fax ไม่ได้((โทรศัพท์ที่ใช้พวกกับ internet ADSL ครับ) 
...ผมมึนกับสัญญาณโทรศัพท์มีแต่สัญญาณ fax ไม่มีนี่แหละครับ อ.ท่านใด พอจะมีวิธีแนะนำการแก้ไขบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ.
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: มีที่ไหนใช้ HP M1212nf ส่ง fax บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:31:32 AM »
0
ตรวจสอบว่า ใช้ คำว่า Line หรือ ADSL จิ้มเข้าที่เครื่อง พิมพ์ All In One ครับ...ควรจะต้องเป็น Line ที่แยกจาก splitter มาแล้วครับ..เพื่อให้ได้สัญญาณ Fax  ปัญหาคือ ปัจจุบันมีเบอร์โทรศัพท์จริงหรือไม่ เพราะปัจจุบัน สายทองแดงที่เห็นอาจส่งมาแต่ Digital Signal ของ ADSL จากระบบ ใช้ High Speed ไม่ต้องมีเบอร์โทรศัพท์ครับ...  ทดสอบง่าย  ๆ ว่าถ้าต่อเครื่องรับโทรศัพท์ สามารถโทรเข้ามือถือตนเองได้หรือไม่.. :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
Re: มีที่ไหนใช้ HP M1212nf ส่ง fax บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 12:20:04 PM »
0
ตรวจสอบว่า ใช้ คำว่า Line หรือ ADSL จิ้มเข้าที่เครื่อง พิมพ์ All In One ครับ...ควรจะต้องเป็น Line ที่แยกจาก splitter มาแล้วครับ..เพื่อให้ได้สัญญาณ Fax  ปัญหาคือ ปัจจุบันมีเบอร์โทรศัพท์จริงหรือไม่ เพราะปัจจุบัน สายทองแดงที่เห็นอาจส่งมาแต่ Digital Signal ของ ADSL จากระบบ ใช้ High Speed ไม่ต้องมีเบอร์โทรศัพท์ครับ...  ทดสอบง่าย  ๆ ว่าถ้าต่อเครื่องรับโทรศัพท์ สามารถโทรเข้ามือถือตนเองได้หรือไม่.. :D

โทรได้ โทรติดด้วยครับ อ.เกื้อ   แต่ทำไม่ถึงไม่มีสัญญาณ fax ผมละมึนจริงๆ.. ??? ??? ??? ??? ???
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 13:38:11 PM »
0
 ???  ท่านเป็ฯผู้โชคดีนะขอรับ    ;D ;D

8)  รุ่นที่ท่านกล่าวข้างนี้นะ  มีรายละเอียดนิดหน่อย  8)

8)  1.  ต้องต่อสายตรง  หากเป็นเบอร์ต้องตัดโทรออก  ก็เสียใจด้วยว่าทำมิได้  8)

8)  2.  ส่งได้เฉพาะรุ่นที่ auto fax  เท่านั้น  หากต้องการฟังเสียงหวาน ๆ  จากปลายทาง ทำมิได้เช่นกัน  8)

8)  หากนอกเหนือจาก 2 ข้อข้างบน  ก็ต้องใจ เอาอะไร  เขี่ย......  ไปให้ที่อื่นใช้แทนนะขอรับ   ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010