ผู้เขียน หัวข้อ: คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม  (อ่าน 4480 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 13:48:20 PM »
0
คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม กรณีเด็กเกิดใหม่(เช่น บุตรนางXXX          XXXXXX) แล้วไปแก้ไขในงานเชิงรุก(ส่งเสริมบอก)  ให้เป็นชื่อเด็ก(ห้องบัตรบอกว่ามี HN เพิ่มขึ้นทั้งๆ ที่เป็นคนเดียวกัน ผมก็เลยมึนครับ ทั้งๆ ที่ใน Main setting ผมก็ตตั้งค่าดังรูปแล้ว อ. ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 15:54:22 PM »
0
ปัญหานี้เจอกันหลาย รพ.แล้วครับ..รอแนวทางจาก BMS
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 16:51:02 PM »
0
คีย์ข้อมูลเด็กในงานเชิงรุกแล้ว HN เพิ่ม กรณีเด็กเกิดใหม่(เช่น บุตรนางXXX          XXXXXX) แล้วไปแก้ไขในงานเชิงรุก(ส่งเสริมบอก)  ให้เป็นชื่อเด็ก(ห้องบัตรบอกว่ามี HN เพิ่มขึ้นทั้งๆ ที่เป็นคนเดียวกัน ผมก็เลยมึนครับ ทั้งๆ ที่ใน Main setting ผมก็ตตั้งค่าดังรูปแล้ว อ. ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

รบกวนแจ้ง version ด้วยครับ

แล้วก็รบกวน ถามเจ้าหน้าที่ด้วยครับว่าทำงานตรงหน้าจอไหน ถึงเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:19:37 AM »
0
เท่าที่ผมทดสอบและเจอก็คือ

ในระบบไปเพิ่มหรือแก้ไขข้อมูลเด็กผู้รับบริการ และติ๊กที่ patient link
ระบบจะเพิ่ม hn ในตาราง patient ให้อัตโนมัติ
หากตรวจสอบ ไม่พบ หมายเลขบัตรประชาชน ใน   patient

ปัญหาน่าจะเกิดจาก การติ๊ก patient link แล้วะบบ link ข้อมูล person.cid=patient.cid ไม่ได้
ระบบเลยเพิ่ม patient.hn ที่มี person.cid=patient.cid เพื่อให้ ทำ patient link ได้

HN เลยถูกเพิ่มขึ้นมาอีก 1 HN

การแก้ไข
น่าจะเพิ่มข้อมูลใน patient ให้สมบูรณ์ แล้วค่อยไป เพิ่มข้อมูลในบัญชี 1

;D ;D ;D  คิดไว้ แต่ยังไม่ได้ลอง
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:31:35 AM »
0
 ;D ;D ;D ข้อสำคัญอย่าลืมว่าสองตารางนี้เชื่อมกันด้วยเลข CID จะแก้ไขที่ตารางไหนก็ตรวจสอบให้ดีครับ บางกรณีต้องแก้ที่ patient ก่อนแต่บางกรณีต้องแก้ที่ person ก่อนครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:53:13 AM »
0

ผมก็เป็น ทั้ง ๆที่ตั้งค่าใน system setting แล้ว  :(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:13:11 AM »
0
ยังพบปัญหานี้อยู่ ใน 3.53.11.16 ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:48:20 AM »
0
patient=person ถ้าไปคีย์ข้อมูลให้มีใน person ก่อนและิติ๊กใน patient link มันก็จะเพิ่ม HN ครับ ควรทำให้ข้อมูลใน patient ให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยไปคียข้อมูลใน person ครับ เพราะถึงไม่ติ๊ก patient link เวลาส่งออกข้อมูลกรณีที่มี service มันจะหา person ที่อ้างอิงไม่เจอ จะเป็นerror ข้อมูลไม่เชื่อมโยงครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:36:28 AM »
0
อ้างถึง
patient=person ถ้าไปคีย์ข้อมูลให้มีใน person ก่อนและิติ๊กใน patient link มันก็จะเพิ่ม HN ครับ ควรทำให้ข้อมูลใน patient ให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยไปคียข้อมูลใน person ครับ เพราะถึงไม่ติ๊ก patient link เวลาส่งออกข้อมูลกรณีที่มี service มันจะหา person ที่อ้างอิงไม่เจอ จะเป็นerror ข้อมูลไม่เชื่อมโยงครับ
;D ;D ;D ตามป๋า decha ว่าครับ ข้อควรระวังกรณีที่ cid ที่ patient และ person เหมือนกันแต่ยังไม่ได้ทำ patient_link ไว้ถ้าแก้ไข CID ที่ patient มันจะเพิ่มข้อมูลที่ person นะครับเดี๋ยวต้องมานั่งรวม person อีก ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak