ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไปนี้ถ้าจะ Update struture HOSxP ต้อง.....  (อ่าน 25915 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
ต่อไปนี้ถ้าจะ Update struture HOSxP ต้อง.....
« เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:03:57 PM »
0
โรงบาลผม  ถ้ามีการ  Up date struture  HOSxP ให้แจ้งและรออนุมัติจาก กกบ. โรงบาลก่อน  5555555 :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D(อย่างนี้ก็มี)  มีที่ใหนเหมือนผมบ้างครับ   ;D ;D ;D ;D ;D
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ kikoanny

• Newbie
  • *
  • รพ.บ้านไร่ อุทัยธานี
  • Respect: +1
Re: ต่อไปนี้ถ้าจะ Update struture HOSxP ต้อง.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:07:05 PM »
0
มีแบบนี้ด้วยหร๋อค่ะเนี่ยยยย

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
Re: ต่อไปนี้ถ้าจะ Update struture HOSxP ต้อง.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:10:50 PM »
0
เพื่ออะไรครับแล้วใครละที่ดูแลระบบ ???
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:29:39 PM »
0
มีครับ 

แต่ว่าทีเคยเจอก็ รพ. ใหญ่ๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 15:34:37 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:31:05 PM »
0
ของผมแจ้งให้ทราบเฉยๆ ครับ user จะได้เตรียมตัว เนื่องจากระบบเดิมซึ่งเป็น mit.net พอ update ทีนึงมันมีอะไรเพิ่มเข้ามา ก็เลย พลอยไปถึงของ HOSxP ด้วย แต่ไม่ถึงขึ้นต้องรออนุมัติ
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:33:29 PM »
0
ที่ผม (จ.พระนครศรีอยุธยา) เป็นเหมือนกับท่านครับ ต้องทำหนังสือถึง ผู้อำนวยการ หรือ รองแพทย์ฯ ขออนุมัติ .....ครับ ต้องทำหลังเที่ยงคืน ( ยอมอดนอน .... ไม่มี O....555 )  ครั้งหลัง ทำตอน หลัง สี่ทุ่ม กะว่า ดึกแล้ว คนไข้ไม่เยอะ แล้วก้อไม่ได้ทำหนังสือขออนุมัติ............... งานเข้าทันทีทันใด  โดนเลยครับ เพราะ.....ทำให้ระบบช้าลง เป็นผลให้เกิดความเสียหายกับ โรงพยาบาล. และ ทางราชการ....... ผิดมหันต์ครับ......
      ( ทราบว่า เจ้าหน้าที่ รพ.  โทรหาถึงรองแพทย์.....  เลย 55555 ....)  
      " คราวหน้า.(ไม่มีคราวหลังแน่ๆ)  อย่าทำอย่างนี้ !!!!!! "  และคราวหน้าหากจะอัพ Structure มะไหร่ ( ...... ค..ง...ไม่....ทำ..... อี.....ก ....นา.....น.....)  ต้องมีหนังสือขออนุมัติ ...นะ !!!!    
      ยอมๆ เหอะครับ ทำใจเหอะครับ   เราเป็นผู้น้อยครับ......
      อยากให้หมอเป็น Admin บ้างจัง  อยากรู้ ใครจะกล้าว่า.เน้นเลยว่าใครกล้าว่า.......... 2 ปีกว่าที่ผ่านมา...ทนมาได้ คงต้องทนต่อไป
      สู้ๆ ต่อไปครับ.....

ออฟไลน์ chk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:36:20 PM »
0
 8) ของเข้าพเจ้า  แล้วแต่ admin  ;D

;D ผมประกาศ ทางหน้าข่าว  จะเปิดทุกวันศุกร์ ตอนเที่ยง  ;D

;D  โดยตัดตัวลูก ๆ  ออกหมด เหลือ 1 - 1 กับเครื่องแม่ ทำได้เร็วมากนะขอบอก  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• " *-* "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:36:39 PM »
0
มีครับ 

แต่ว่าทีเคยเจอก็บริษัทใหญ่ๆๆ

ของผมก็ไม่ใหญ่นะครับแค่ 30 เีตียงหรือว่ามีอะไรใหญ่..... ;D ;D

ของผมแจ้งให้ทราบเฉยๆ ครับ user จะได้เตรียมตัว เนื่องจากระบบเดิมซึ่งเป็น mit.net พอ update ทีนึงมันมีอะไรเพิ่มเข้ามา ก็เลย พลอยไปถึงของ HOSxP ด้วย แต่ไม่ถึงขึ้นต้องรออนุมัติ
แต่ก่อนผมก็แจ้งเหมือนกันครับที่หน้าประกาศข่าวของ HOSxP แต่มาเจอแบบนี้มึนเหมือนกันครับ  ??? ??? ???(เท่ซ่ะไม่มีง่ะ)  อนุมัติ   ;D ;D ;D ;D

ที่ผม (จ.พระนครศรีอยุธยา) เป็นเหมือนกับท่านครับ ต้องทำหนังสือถึง ผู้อำนวยการ หรือ รองแพทย์ฯ ขออนุมัติ .....ครับ ต้องทำหลังเที่ยงคืน ( ยอมอดนอน .... ไม่มี O....555 )  ครั้งหลัง ทำตอน หลัง สี่ทุ่ม กะว่า ดึกแล้ว คนไข้ไม่เยอะ แล้วก้อไม่ได้ทำหนังสือขออนุมัติ............... งานเข้าทันทีทันใด  โดนเลยครับ เพราะ.....ทำให้ระบบช้าลง เป็นผลให้เกิดความเสียหายกับ โรงพยาบาล. และ ทางราชการ....... ผิดมหันต์ครับ......
      ( ทราบว่า เจ้าหน้าที่ รพ.  โทรหาถึงรองแพทย์.....  เลย 55555 ....)  
      " คราวหน้า.(ไม่มีคราวหลังแน่ๆ)  อย่าทำอย่างนี้ !!!!!! "  และคราวหน้าหากจะอัพ Structure มะไหร่ ( ...... ค..ง...ไม่....ทำ..... อี.....ก ....นา.....น.....)  ต้องมีหนังสือขออนุมัติ ...นะ !!!!    
      ยอมๆ เหอะครับ ทำใจเหอะครับ   เราเป็นผู้น้อยครับ......
      อยากให้หมอเป็น Admin บ้างจัง  อยากรู้ ใครจะกล้าว่า.เน้นเลยว่าใครกล้าว่า.......... 2 ปีกว่าที่ผ่านมา...ทนมาได้ คงต้องทนต่อไป
      สู้ๆ ต่อไปครับ.....

โอ้ววว.......หัวอกผู้น้อยแท้ๆ   หรือว่าผมต้องต้องทนตามที่พี่อาจารย์เหรอนี่.....(((เวรกรรม)))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 15:41:40 PM โดย Auing »
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:38:43 PM »
0
รพ.โพธาราม เมื่อก่อนก็ ต้องให้ ผอ.อนุมัติ แต่เดี๋ยวนี้

ทำหนังสือให้ เชิญประชุม ทดสอบ HOSxP เวอร์ชั่นใหม่
เวียนทุกหน่วยงานทราบ ให้มาทดสอบตามวันที่กำหนด

หลังจากนั้น กำหนดวัน อัพเลยครับ
ช่วงเวลา คืนลุ้นระทึก 0.00 ถึง 8.00

ก็มันต้องอัพบ่อยๆ นี่นา  ;D ;D ;D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:39:51 PM »
0
Update struture HOSxP

ถ้า รพ ผมทำตอน 5 โมงเช้า  ทุกครั้งครับ

คนไข้มากดี 

ดูว่า ถ้ามันทำงานตอนคนมากที่สุดได้ เวลาอื่นก็สบายแล้วครับ
 ;D

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:57:38 PM »
0
บอกไว้ก่อนก็ดีนะครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:08:16 PM »
0
เพิ่งเคยได้ยินครับ สู้ๆๆ :D ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:17:57 PM »
0
ดึก ๆ หลังเที่ยงคืน Remote มา update จากที่บ้าน ไม่เห็นมีใครว่า (หรือว่าแล้วเราไม่ได้ยินก็ไม่รู้...)
module ไหนใช้ไม่ได้ (ทดสอบไม่หมดครับ มันเยอะจริง ๆ) ก็มา downgrade ตอนเช้าครับ

ผมว่าที่เสนาเจอปัญหาตอนที่ upgrade แล้วนาน น่าจะเกิดจากมีการ check table ด้วย ถ้าตอย yes ที่ 2 ล่ะก็...โดนแน่ครับ รอไปเถอะนานมาก
คำถามแรกจะ upgrade structure ไหม ตอบ Yes เพื่อ upgrade โครงสร้างข้อมูล (เฉพาะการบวนการนี้อย่างเดียว...ไม่นานครับ)
คำถามที่ 2 จะ check table ไหม (มีเฉพาะบาง version เท่านั้น) ถ้าตอบ Yes ก็โดน...แน่ ๆ ครับ

ส่วนมากผมจะไม่ได้ check table เลย เพราะจุดอื่น ๆ ทำงานไม่ได้แน่ ๆ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:19:17 PM »
0
 ;D ;D ;D แนะนำให้ถอยไปใช้เวอร์ชั่นปี 49 ครับ รู้แล้วรู้รอด ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

doramon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:39:58 PM »
0
ดึก ๆ หลังเที่ยงคืน Remote มา update จากที่บ้าน ไม่เห็นมีใครว่า (หรือว่าแล้วเราไม่ได้ยินก็ไม่รู้...)
module ไหนใช้ไม่ได้ (ทดสอบไม่หมดครับ มันเยอะจริง ๆ) ก็มา downgrade ตอนเช้าครับ

ผมว่าที่เสนาเจอปัญหาตอนที่ upgrade แล้วนาน น่าจะเกิดจากมีการ check table ด้วย ถ้าตอย yes ที่ 2 ล่ะก็...โดนแน่ครับ รอไปเถอะนานมาก
คำถามแรกจะ upgrade structure ไหม ตอบ Yes เพื่อ upgrade โครงสร้างข้อมูล (เฉพาะการบวนการนี้อย่างเดียว...ไม่นานครับ)
คำถามที่ 2 จะ check table ไหม (มีเฉพาะบาง version เท่านั้น) ถ้าตอบ Yes ก็โดน...แน่ ๆ ครับ

ส่วนมากผมจะไม่ได้ check table เลย เพราะจุดอื่น ๆ ทำงานไม่ได้แน่ ๆ

ใช้ครับ  check table  มันจะ lock  table ทำไว้  ตารางที่มันตรวจสอบทำงาน อื่นไม่ได้ครับ จนกว่าจะตรวจสอบเสร็จ

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:43:54 PM »
0
;D ;D ;D แนะนำให้ถอยไปใช้เวอร์ชั่นปี 49 ครับ รู้แล้วรู้รอด ;D ;D ;D

ออกแนวประชดนะน้า
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:45:19 PM »
0

พอดี ของที่ รพ.ผม นะครับพี่อุดมโชค ตั้งแต่ขึ้นระบบ 1 ก.พ. 51 อัพ เวอร์ชันมาทั้งหมด แค่ 6 ครั้ง (เท่าที่จำได้ครับ)  แต่ละครั้ง เวลาห่างกันมากๆ อย่างน้อย 5-6 เดือน ครับ เลยต้อง check table ด้วย ในแต่ละครั้ง (อย่างที่พี่บอกล่ะครับ) ไม่รู้ว่าจะต้องปรับยังไงต่อ ช่วยแนะนำที่ครับ ......ขอบคุณล่วงหน้าอย่างมากครับ ....
ตอนนี้..ข้อมูลุในฐานฯ ประมาณ 21 Gb => Backup แล้วเหลือ 1.4 Gb ครับ
 [ Server หลัก IBM 64 bit  ลง Centos 5.3 MySQL 5.1.30 Ram 6 G  ยังไม่ได้ลง Percona ]
 ........................................ คิดว่า ทำให้โรงพยาบาลได้ประโยชน์มากที่สุด.......สบายใจแล้ว...

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 17:07:30 PM »
0
ของผม update บ่อยครับ เกือบทุก Version เฉพาะใน server นะครับ Update structure ไป แต่บาง version ยังไม่ได้ให้หน่วยงานใช้ก็ออก version ใหม่อีแล้ว หน่วยงานจึงไม่ได้ตาม up ทุก Version
ผมว่าลอง update structure บ่อย ๆ แต่ไม่ต้อง check table นะครับ น่าจะลดปัญหาลงได้ คือ update โปรแกรมครั้งหลังสุดที่มีการ check table แล้วเอา version ถัดมา ตาม update structure  เรื่อย ๆ ครับ อย่าให้พลาด (แต่เครื่องลูกอื่น ๆ ไม่ต้องไปยุ่ง)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 17:10:06 PM »
0
 ;D ;D ;D มันเรื่องใหญ่ขนาดนี้เชียวเหรอครับผมพึ่งรู้ ปกติที่โรงบาลผมให้พี่ประชาสัมพันธ์ประกาศตอนเช้าเท่านั้น  
ปล.ปกติผมจะรออนุมัติจากแม่บ้านน่ะเพราะจะกลับดึก   ;D ;D ;D
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ nongpangs

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 17:24:59 PM »
0
Update struture HOSxP

ถ้า รพ ผมทำตอน 5 โมงเช้า  ทุกครั้งครับ

คนไข้มากดี 

ดูว่า ถ้ามันทำงานตอนคนมากที่สุดได้ เวลาอื่นก็สบายแล้วครับ
 ;D

แล้วถ้าหากทำแล้วเกิดปัญหาคุณจะหัวขาดไม่รู้ตัวด้วยไหม๊
หรือไม่ก็ตัวคุณจะลีบและแบนอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อนด้วยไหม๊
ที่นี่เป็นแบบนั้น
เพราะฉะนั้น จะupdate struture ตอนเที่ยงคืนโดยการ remote โดยตอนเช้าไม่ต้องพูดอะไรเลยเพราะหากคุณพูดปั๊บ จะมีคำว่ามิน่าล่ะ
แต่หากคุณเฉยซะคำว่าปัญหาไม่มีแม้แต่นิดเดียว(เชื่อไหม๊)
ชีวิตที่มีเมฆหมอกบดบังไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีวันได้พบกับแสงสว่าง

ออฟไลน์ patum

• Full Member
  • deamie
    • http://www.wangwisethospital.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 17:27:20 PM »
0
ถ้า up อยู่เสมอๆ  
ก็จะไม่มีปัญหาเรื่อง เวลา
แต่อย่าไป ทำตอนที่เค้า ใช้กันเยอะแล้วกัน
ส่วนเวลาที่ใช้   4-5 นาทีก็เสร็จ แล้ว (ทำประจำนะครับ, อย่าพยายามทิ้งช่วง versions ให้ไกลกันมากๆ)
................................................................................
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
................................................................................
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 18:58:48 PM »
0

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวด...ไม่ไปข้างหน้า...แล้วจะได้ไปเมื่อไร...มัวแต่รอ..รถติดจะแย่ะอยู่แล้ว... ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 20:59:36 PM »
0
ผมเป็นผู้ดูแลระบบแต่เพียงผู้เดียวใน รพ. อยากทำอะไรก็ทำ
จะล๊อคจะบล๊อค จะอัพจะเปลี่ยนแปลงอะไร นึกได้ถ้าเห็นว่าดีก็ทำเลย
ไม่รออนุมัติจากใคร อัพเกรด hosxp อย่างน้อยเดือนล่ะครั้ง มีบางเดือน 2-3 ครั้ง
อัพทีไร user ก็บ่นทุกทีกับอะไรบางอย่างที่เปลี่ยนไป แต่ผมมันแอดมึนครับ
ไม่ใส่ใจ เสียงนกเสียงกา หัวหน้าเรียกไปว่า ก็ครับอย่างเดียวแต่ค่อยไม่ทำตาม
ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมทำ มันทำให้หลายๆอย่างดีขึ้น  (ก็ผมเป็นผู้ดูแลนี่นา) แถมไม่เอาโอทีด้วย
ปกติจะเอามันส์เข้าว่า ขออย่างเดียวอย่าพลาดทำเสียหาย โดนเหยียบซ้ำแน่ๆ(แต่ตอนนี้ยังไม่พลาด อิอิ)

"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 21:12:45 PM »
0
 ;D :D ???
เอ...ผมอยู่กลุ่มไหนเนี่ย...
ดูประโยชน์องค์กรเป็นหลักล่ะกัน...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 21:21:07 PM »
0
อืมมม...สำหรับผมคงไม่ถึงขนาดนั้น แต่ก็เฉียดๆไปหลายครั้ง.........หลงไปตอบ yes 2 ครั้งเหมือนที่อาจารย์โก้บอก.........ไม่ถึง 2 นาที หมอเดินมาจากห้องตรวจ ถึงโต๊ะทำงานทันที......ตอนนี้กเลยเลือกเอาเวลาที่คนใช้น้อยที่สุด ประมาณตี 1 เป็นต้นไป (แบบว่าเป็นพวกค้างคาวหน่ะครับ ;D ;D ;D) และก็เหมือนอย่างที่น้องทิว รพ.โพนพิสัยบอกนั่นแหละ............เราเป็นผู้ดูแลระบบ ก็ต้องทำหน้าที่ดูแลระบบให้มันเดินไปแบบมีประสิทธิภาพ Happy ทุกฝ่าย ไม่ต้องกลัวครับ........กับสิ่งที่ทำลงไป......ถ้าท่านคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ถูก เหมาะสม ท่านทำไปเถอะครับ......อย่างน้อยๆ องค์กรท่านก็ต้องได้อะไรมาบ้างแหละ..... ;D ;D ;D
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ anukul

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 22:35:13 PM »
0
ที่รพ. คล้ายกับอ.โก้ ครับ  เพราะได้รับคำแนะนำจาก อ.อ๊อด แถม อ.MN confirm ให้อีกที เลยใช้วิธีนี้มาตลอดครับ

1. upgrade structure ตามทุก version ที่ปล่อยออกมา (แต่ลอง up str. ใน Notebook ก่อน แล้วอ่านดูว่ามีการ create / update ตารางไหนบ้าง จะได้เตรียมตัวถูก)  เช่น ถ้า up ver นี้ใน NB  เร็ว มีแต่ create ตารางใหม่ และไม่มีการ update ตารางเก่าที่ใหญ๋ๆ เช่น opitemrece , ...  ก็ไม่น่ากลัวครับ  up ตอน 11.00 น.เหมือนอ.อ๊อดว่าได้เลยครับ  แต่ถ้ามีการ update ตารางใหญ่ ต้อง remote ไปทำตอนหลังเที่ยงคืนเหมือนกัน

2. สำหรับเครื่องลูก ดูเป็นงานๆไป  ค่อยๆลองทีละหน่วย  หลายหน่วยก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร ก็จัดการเลย  แต่ถ้าเป็นเรื่องสำคัญที่ต้องปรับตาม มีผลต่อ OPPP ก็แจ้งผู้บริหารเลยครับ ว่ามันจำเป็นจริงๆ 

...เคยหลงไปกดปุ่ม check table ==> yes  เหมือนที่ อ.โก้บอก เหมือนกัน  ต้องเข้าไปใน command ของ mysql  ==> kill process นั้นเลย  ไม่รู้ว่ามีผลอะไรหรือเปล่า  แต่ที่ผ่านมา ก็หลุดออกมาได้เหมือนกัน  :P

หมายเหตุ  อ.MN  เคยบอกไว้ว่า ไม่จำเป็นต้องกด check table ถ้าไม่มีปัญหาอะไร   แต่ผมสงสัยเหมือนกันว่า แล้วอ. ให้มัน pop up ขึ้นมาทำไมครับ   ;D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 22:40:37 PM »
0
ที่ผม update structure ไม่เคยแจ้งให้ทราบ เค้าก็ไม่เคยถาม  ;D ;D ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 22:46:34 PM »
0
อืมมม...สำหรับผมคงไม่ถึงขนาดนั้น แต่ก็เฉียดๆไปหลายครั้ง.........หลงไปตอบ yes 2 ครั้งเหมือนที่อาจารย์โก้บอก.........ไม่ถึง 2 นาที หมอเดินมาจากห้องตรวจ ถึงโต๊ะทำงานทันที......ตอนนี้กเลยเลือกเอาเวลาที่คนใช้น้อยที่สุด ประมาณตี 1 เป็นต้นไป (แบบว่าเป็นพวกค้างคาวหน่ะครับ ;D ;D ;D) และก็เหมือนอย่างที่น้องทิว รพ.โพนพิสัยบอกนั่นแหละ............เราเป็นผู้ดูแลระบบ ก็ต้องทำหน้าที่ดูแลระบบให้มันเดินไปแบบมีประสิทธิภาพ Happy ทุกฝ่าย ไม่ต้องกลัวครับ........กับสิ่งที่ทำลงไป......ถ้าท่านคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ถูก เหมาะสม ท่านทำไปเถอะครับ......อย่างน้อยๆ องค์กรท่านก็ต้องได้อะไรมาบ้างแหละ..... ;D ;D ;D

ใช้งาน hosxp มาระยะหนึ่งแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ เจอปัญหามั้งไหม
ขอโทษด้วยน่ะครับไม่ได้ไปร่วมแจม ตั้งแต่อาจารย์วีรวัฒน์มา งานผมเยอะ
จนปลีกตัวไปไหนไม่ได้เลยครับ ส่วนใหญ่ก็ตามแก้ปัญหาที่ไม่คาดคิดว่าจะเกิดแต่มันก็เกิด
หลังจากปรับฐานใหม่ครับ  งานนี้ยุ่งอีกยาวเลยครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 05:49:58 AM »
0
ขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาอธิบาย... ตอนนี้พอเข้าใจและครับ......ได้วิชาความรู้มากมายเลย .... ต่อไปจะได้ลดปัญหาได้เยอะครับ...
     ทำให้โรงพยาบาลได้ประโยชน์มากที่สุด.......สบายใจแล้ว ==> คำเดิมครับ

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:33:09 AM »
0
โรงบาลผม  ถ้ามีการ  Up date struture  HOSxP ให้แจ้งและรออนุมัติจาก กกบ. โรงบาลก่อน
ผมมีมุมมองที่แตกต่างครับ
ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้ที่โรงพยาบาลที่ผมทำงาน คงเป็นเรื่องดีครับ HIS ไม่ใช่เรื่องของ Admin คนเดียวอีกต่อไป กกบ. เข้ามามีส่วนร่วมในการตัดสินใจ เค้าจะได้รู้ว่าเราทำอะไรบ้างก่อน Up Version อยากชี้แจงว่า Version ใหม่ทำอะไรได้บ้าง จะต้องเพิ่มหรือเปลี่ยนอุปกรณ์อะไร ต้องเปลี่ยน Flow บริการมั้ย จะต้องเพิ่มคนลงไปจุดไหน ที่ไหนเป็นแบบนี้ผมถือว่าเป็นโอกาสของการพัฒนาครับ เกิดปัญหาอะไรขึ้นต้องช่วยกันรับผิดชอบ ผมชอบแบบนี้ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:50:54 AM »
0
ผมทำงานในตำแหน่งที่คาบเกี่ยวทั้งสองบทบาท ทั้ง Admin และ ฝั่งกรรมการบริหาร ..

มองในมุมนักคอมพิวเตอร์ พวกเราก็ทำงานแบบปิดทองหลังพระอยู่ไม่น้อยนะครับ แต่ถ้ามองในมุมของคนที่ใช้งาน เนื้องานของเขาคือการดูแลผู้ป่วย เราอยากให้เขาลงให้ครบ แต่เขามองว่าดูคนไข้ก็หนักจะแย่อยู่แ้ล้วยังต้องมาลงข้อมูลให้อีก หรือปัญหาการใช้งานเครื่องติดๆขัด โปรแกรมมีปัญหา ช้า อืด แฮงค์ ฯลฯ รบกวนการทำงานไม่น้อย
ผมว่าระบบงานของ รพ. มีความซับซ้อนและเชื่อมโยงกันเยอะมาก Admin หลายท่านเป็นนักคอมพิวเตอร์สายตรงซึ่งไม่เข้าใจระบบงานสาธารณสุขมากนัก อธิบายให้ทีมแพทย์ เภสัช พยาบาล ก็อึกๆอักๆ เพราะเป็นความรู้บางอย่างก็เป็นความรู้มือสองที่จำมาจากคนอื่นบอกอีกที

การที่คณะกรรมการบริหารเข้ามาดูแลเรื่องการอัพ Str. ผมว่ามองในแง่ดีก็มีไม่น้อยนะครับ เพราะอย่างน้อยก็เป็นการรองรับคำสั่งจาก กกบ. ซึ่งหากมีอะไรผิดพลาดมาก็เพราะ กกบ.อนุมัติรับรองแล้วว่าให้ อัพได้..
จะเป็นโรงพยาบาลขนาดเล็กหรือขนาดใหญ่ ปัญหาเรื่องคนในองค์กรหลากหลายมาก การอัพ Str หรืออัพเวอร์ชั่น HOSxP แ่ต่ละครั้งควรทำความเข้าใจกับทุกทีม ทุกองค์กร เป็นเรื่องที่ดี และสำคัญครับ เพราะ้ถ้าเขาเข้าใจและเห็นข้อดีของสิ่งใหม่ๆ และรู้ล่วงหน้าว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้าง จะได้เตรียมตัวถูก..

มองแต่ในมุมของเราที่เป็น Admin เหมือนว่าอุตสาห์ดูแลระบบให้ ทำงานหนัก ดึกดื่่นค่ำคืนก็ไม่ได้พัก หรือมองว่าคนใช้มีปัญหา ไม่ยอมใช้ ไม่ยอมคีย์ข้อมูล
ปัญหาคอมพิวเตอร์ นอกจากปัญหา Hardware Software และ People ware ที่  error บ่อยแล้วก็ยังไม่ร้ายแรงเท่าปัญหานี้ครับ..

ปัญหา Admin error ...
เพราะไม่มีใครรู้กับพวกเราเท่าไหร่ใช้ไหม๊ครับ จะลบโน้นผิด ทำตารางเสีย ข้อมูลหาย  ทำผิดทำพลาดไปบ้างเพราะการทดลอง ทดสอบ ใจร้อน ไม่รู้ว่าปุ่มนี้ทำงานอย่างไร บางคนก็ลองทำบนฐานจริงเพราะความประมาทและเชือมั่นตัวเองมากไป ฯลฯ

ถ้าระบบ IT เข้าไปอยู่ในวาระของ กกบ.ได้เป็นเรื่องที่เขาเห็นความสำคัญแล้วละครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 07:04:51 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ beeby

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:48:43 AM »
0
เห็นด้วยกะคุณเดชา เพราะตัวเองทำงานทั้ง2ฝั่ง แต่ยังไม่สามารถ ทำได้แบบคุณเดชา เพียงแต่แจ้ง ให้หัวหน้าฝ่าย หัวหน้างาน และกรรมการบริหารทราบเวลามีประชุม และ แจ้ง ผ อ ทราบทุกครั้ง ว่าจะอัพเวอร์ชั่น ที่ไม่ต้องทดลองมาก เพราะเราจะตามเครือข่ายที่มีคนทดลองมาแระ เด๋วเราทดสอบนิดหน่อยจะอัพตามเลย มีปัญหาเราก็แจ้งให้ทราบ ว่าดำเนินการแก้อยู่  ทำให้คนเห็นความสำคัญของทุกคน  ระบบและโปรแกรม ไม่สามารถ ดีหรือเสถียร ได้ เพราะใครคนเดียว
lawan petkham..รพร สว่างแดนดิน อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร
server dell R410 ram 8 gbs Cent OS 5.3 MySQL 5.1.30
Replicate dell 2950 ram 8 gbs
ขึ้นระบบ 30 มิ.ย.50 โดยทีมงาน BMS
ใช้งานเวชระเบียน งานผู้ป่วยนอก งานอุบัติเหตุ ฉุกเฉิน เภสัชกรรม ทันตกรรม ห้องผ่าตัด ห้องคลอด การเงิน PCU กายภาพ LAB เชื่อม LIS  ผู้ป่วยใน ใช้เต็มรูปแบบ

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:21:16 AM »
0
หลวงพี่มาแล้ววววว.......   ;D

ปล. หยอกเล่นนะครับผม อย่าโกรธนะคร้าบบ  :)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:58:02 AM »
0
ผมไม่เคยแจ้งเลยนึกอยากอัพก็อัพถ้าเห็นแล้วมันมันเป็นผลประโยชน์กับ รพ. แต่ส่วนใหญ่จะรีโมทมาอัพแทนจะได้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ถ้าสงสัยก็จะชี้แจงไปทีหลังว่าทำอะไรไปบ้าง และก็ถ้าอัพไปแล้วก็จะแจ้งไว้ที่ข่าวประกาศในโปรแกรมว่าได้อัพเวอร์ใหม่ไปและแก้ไขอะไรบ้าง
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:02:03 AM »
0
น่าเห็นใจทั้ง กกบ. และ Admin

ส่งให้ กกบ. พิจารณาก่อน จะต้องชี้แจง ..ความจำเป็นว่ามีอะไรใหม่ที่ทำให้จำเป็นต้อง upgrade ทำแล้ว รพ. จะได้ประโยชน์อะไรบ้าง แก้ไขปัญหาตรงส่วนไหนบ้าง ... เห็นด้วยครับ ซึ่งถ้า กกบ. รู้เรื่อง HOSxP ก็ดีไป ก็พิจารณากันไป และถ้า กกบ. ไม่รู้เรื่องล่ะครับ ... ก็เหมือนทำไปให้ใครพิจารณาก็ไม่รู้ ... จริง ๆแล้ว กกบ. ก็ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่อง HOSxP หรอกครับ แต่ กกบ. จะดูว่า ทำไปแล้ว รพ. ได้อะไร จะมีปัญหา หรือ แก้ไขปัญหาที่ รพ. มีอยู่ได้หรือไม่
แต่สุดท้าย ... ผลออกมาคิดว่าน่าจะ .. ผ่าน ...นะครับ และจะมีบ้างไหมที่คิดว่า ไม่ผ่าน ....
...ตามที่พี่เดชากล่าวมาก็ดีครับ เพราะอย่างน้อยจะได้มีไม้...ไว้กันห ... กัด

ของผมทำหนังสือ เป็นลายลักษณ์อักษร แจ้ง ...ทุกหน่วยงานที่มีผลกระทบกับการทำงาน
ตอนแรกทำหลังเที่ยงคืน .... เพราะใช้เวลานานมาก ... 8 ชม. (upgrade แต่ละครั้งห่างกันมาก)
ตอนนี้ใช้เวลาประมาณ 4 ชม. กว่า ๆ แต่จะทำวันศุกร์ หรือ เสาร์ ตอนประมาณ 4 ทุ่มไปแล้ว
ใช้มาจะ สาม ปีแล้ว มีการ upgrade ทั้งหมด 5 ครั้ง  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:13:21 AM »
0
ใช้มาจะ สาม ปีแล้ว มีการ upgrade ทั้งหมด 5 ครั้ง  ;D ;D
เพราะอย่างนี้จึงใช้เวลาในการ upgrade นานครับ
ถ้าทำบ่อย ๆ ก็จะใช้เวลาน้อยลงครับ

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:20:02 AM »
0
ผม up ตามความเหมาะสมกับการใช้งานครับ เช่น การส่งออกรายงาน 18 แฟ้มรายเดือน / รายวัน  ,มีโมดูลใหม่ที่ต้องใช้งาน  ฯลฯ ขึ้นอยู่กับทีม admin ว่าจะ up เมื่อไหร่ user ไม่ค่อยมีปัญหาใช้อย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 09:23:15 AM โดย Oct. Man »
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:35:40 AM »
0
ไฟล์ back up จาก HOSxP ขนาดเท่าไรกันแล้วครับ
ไฟล์backup ของ รพ.โพธาราม ไฟล์เดียว
ใกล้จะยัดใส่ DVD ไม่ลงแล้วครับ
.7zip เหลือ 3 จิ๊ก ฝ่า..... เกือบ 4 จิ๊ก ไปแล้ว  ;D :D ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:48:28 AM »
0
... แบบพี่เดชาชี้แจง ชัดเจนดีครับ
    รวมถึงเรื่อง Admin error ที่บอกไว้ด้วย ซึ่ง admin บางท่านอาจจะไม่เคยเอามาคิดเลย
    บางทีเราต้องมองจากมุมมองของบุคคลอื่นด้วยครับ  

มองในแง่ดี การที่ได้ผ่านการกลั่นกรองจากคณะกรรมการบริหารออกมาถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ เนื่องจากไม่ได้มาจากคนแค่คนเดียว แต่ต้องผ่านการพิจารณาจากกลุ่มบุคคลที่ถือว่ามีความรู้ มีประสบการณ์  
    บางเรื่องที่ผ่านคณะกรรมการบริหารออกมาก็เพื่อเป็นการป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น  หรือบางเรื่องก็เพราะมีปัญหาเกิดขึ้นแล้วด้วยซ้ำไป จึงต้องมีการวางแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีกออกมา

ผมมองว่าเรื่องทุกเรื่องที่เราคิดว่าเป็นปัญหาจะจบได้ ก็ด้วยการพูดคุยชี้แจงเหตุผลกันครับ   เช่น ถ้าเราคิดว่าเรื่องนี้เป็นปัญหา และเรามีแนวทางอื่น หรือมีเหตุผลที่มาสนับสนุนในการที่เราจะดำเนินการตามแนวทางอื่น  ก็ต้องทำการชี้แจงทำความเข้าใจกันด้วยเหตุด้วยผลครับ  
   ระดับคณะกรรมการบริหารแล้ว  คงไม่มีใครที่อยากจะให้การดำเนินการต่างๆ ในโรงพยาบาลของตนเองเป็นไปอย่างมีปัญหาครับ
   แต่เขาคงต้องมองไปในระดับทั้งโรงพยาบาล แต่บางทีเราอาจจะมองแค่งาน IT ด้านเดียว

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ทุกปัญหามีทางแก้ไข ...  :D ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 09:52:24 AM โดย Khuad »
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:54:14 AM »
0
ไฟล์ back up จาก HOSxP ขนาดเท่าไรกันแล้วครับ
ไฟล์backup ของ รพ.โพธาราม ไฟล์เดียว
ใกล้จะยัดใส่ DVD ไม่ลงแล้วครับ
.7zip เหลือ 3 จิ๊ก ฝ่า..... เกือบ 4 จิ๊ก ไปแล้ว  ;D :D ;D :D ;D

ของผมน้อยกว่า อ.กิจครับ..1 แผ่น  ใส่ได้ตั้ง 3 ครั้งแน่ะ  เพราะบีบอัดแล้วยังแค่ 1.4 GB ครับ..

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:57:15 AM »
0
แต่หลาย ๆ เรื่องที่มีการปรับเปลี่ยน หรือ ปรับปรุง มันเป็นการพัฒนาระบบเชิงเทคนิค  เช่น ปรับ mysql หรือ การเพิ่ม uniqe ของตาราง ก็อาจอธิบายแล้ว  กบห. ไม่เข้าใจครับ..ได้แต่ รับทราบ  ทำไป  ปัญหาก็คงยังเกิด  เพียงแต่ กบห.รับรู้มาก่อนล่วงหน้าน่ะครับ...เรื่องจริง  เพราะแต่ก่อน ก็เอาเข้า กบห. แต่พบว่า ไม่ต่างกับไม่แจ้งครับ...เพราะมี่เนื้อหารายละเอียดมากเกินจะชี้แจงในเวทีให้เข้าใจตรงกันในเรื่องเดียวกันครับ...แต่ก็อย่างที่ พี่โด้ว่าครับ...ยังมีเรื่อง  ADMIN ERROR ที่ต้องไม่มองข้ามครับ... :D

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• IT NeverDie
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:00:59 AM »
0
... แบบพี่เดชาชี้แจง ชัดเจนดีครับ
    รวมถึงเรื่อง Admin error ที่บอกไว้ด้วย ซึ่ง admin บางท่านอาจจะไม่เคยเอามาคิดเลย
    บางทีเราต้องมองจากมุมมองของบุคคลอื่นด้วยครับ  

มองในแง่ดี การที่ได้ผ่านการกลั่นกรองจากคณะกรรมการบริหารออกมาถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ เนื่องจากไม่ได้มาจากคนแค่คนเดียว แต่ต้องผ่านการพิจารณาจากกลุ่มบุคคลที่ถือว่ามีความรู้ มีประสบการณ์  
    บางเรื่องที่ผ่านคณะกรรมการบริหารออกมาก็เพื่อเป็นการป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น  หรือบางเรื่องก็เพราะมีปัญหาเกิดขึ้นแล้วด้วยซ้ำไป จึงต้องมีการวางแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีกออกมา

ผมมองว่าเรื่องทุกเรื่องที่เราคิดว่าเป็นปัญหาจะจบได้ ก็ด้วยการพูดคุยชี้แจงเหตุผลกันครับ   เช่น ถ้าเราคิดว่าเรื่องนี้เป็นปัญหา และเรามีแนวทางอื่น หรือมีเหตุผลที่มาสนับสนุนในการที่เราจะดำเนินการตามแนวทางอื่น  ก็ต้องทำการชี้แจงทำความเข้าใจกันด้วยเหตุด้วยผลครับ  
   ระดับคณะกรรมการบริหารแล้ว  คงไม่มีใครที่อยากจะให้การดำเนินการต่างๆ ในโรงพยาบาลของตนเองเป็นไปอย่างมีปัญหาครับ ...  :D ....

จริงอย่าที่พี่ ขวด ว่าครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่า กกบ.นั้นให้ความสำคัญมากแค่ไหนเพราะบางทีเราเสนอไป แค่แจงให้หัวหน้าหน่วยงานรับทราบก่อน ท่านก็ว่าอย่าเพิ่งเลย เท่าที่ผมเจอน่ะ อันนี้ก็แล้วแต่ กกบ.แต่ละที่ครับว่าจะเป็นเหมือนกันไหม เพราะบางถ้าทิ้งช่วงการอัพเวอร์ชั่นนานไป พอจะอัพทีก็ช้าสุดโขยเลย แต่เหตุผลการอัพแต่ละครั้งมันมีเหตุผลก่อนจะอัพแล้วเพื่อแก้ไขโน้นเพิ่มนี่เพื่อให้การทำงานมันดีขึ้น เหมือนมาระบายยังไงไม่รุ  ;D ;D
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:13:27 AM »
0
อ้างจาก: พี่เกื้อ
แต่หลาย ๆ เรื่องที่มีการปรับเปลี่ยน หรือ ปรับปรุง มันเป็นการพัฒนาระบบเชิงเทคนิค  เช่น ปรับ mysql หรือ การเพิ่ม uniqe ของตาราง ก็อาจอธิบายแล้ว  กบห. ไม่เข้าใจครับ..ได้แต่ รับทราบ  ทำไป  ปัญหาก็คงยังเกิด  เพียงแต่ กบห.รับรู้มาก่อนล่วงหน้าน่ะครับ...เรื่องจริง  เพราะแต่ก่อน ก็เอาเข้า กบห. แต่พบว่า ไม่ต่างกับไม่แจ้งครับ...เพราะมี่เนื้อหารายละเอียดมากเกินจะชี้แจงในเวทีให้เข้าใจตรงกันในเรื่องเดียวกันครับ

... นั่นแหละครับพี่เกื้อ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นประมาณนั้น  แต่ก็จะได้ตามที่เราต้องการคือเราได้ชี้แจงในส่วนที่เราจะต้องชี้แจงหรืออธิบายให้ได้รับทราบแล้ว
    ส่วนเรื่องเชิงเทคนิค  ที่อธิบายไปแล้วอาจไม่เข้าใจ(เหมือนพูดกับเสาไฟฟ้า  ;D)  คงต้องขึ้นอยู่กับแต่ละท่านหล่ะครับว่าจะมีวิธีการอย่างไรให้เขาเข้าใจได้ บางทีต้องเลี่ยงไปใช้การเปรียบเทียบกับเรื่องอื่นที่เขาพอจะเข้าใจเอาครับ
    แต่บางสถานะการณ์ก็ พูดไปสองไพเบี้ย เหมือนกันครับพี่เกื้อ

ผมค่อนข้างโชคดีอยู่นิด  ที่ จนท. ที่นี่เขาค่อนข้างไว้ใจและเชื่อมือ  การชี้แจงเรื่องต่างๆ เลยไม่ค่อยมีปัญหาครับ
แต่การที่จะให้เขาไว้ใจและเชื่อมือนี่ ไม่ใช่ได้มาง่ายๆ เลยครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

• " *-* "
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:08:55 AM »
0
ขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านและทุกๆ กระทู้ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apatnon86

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:29:38 AM »
0
ที่รพ.  ปรึกษากันในฝ่าย ได้ข้อสรุป  ประกาศเสียงตามสายวันนี้
ว่าจะอัพเดทพรุ่งนี้    พอพรุ่งนี้มาถึงก็อัพเดทเลย  จบ

ออฟไลน์ arkhom

• **
  • ....ดั่งพรหมลิขิต..ให้เราได้คู่กัน..
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:48:27 AM »
0
....เราต้องเล่นกันเป็นทีมครับ มันก็แล้วแต่บริบทของแต่ละโรงพยาบาล ถ้าโรงพยาบาลไหนมีทีมที่แข็งมีความเข้าใจในด้านสาสุขฯ UP ข้อมูลทางด้านสาสุขฯ เรื่อยๆ เข้าใจและปรับปรุงนำมาใช้ให้ตรงกับวัตถุประสงค์ ซึ่งทาง อ.MN ก็พัฒนาและออก Version ใหม่ ๆ เพื่อที่จะสอดคล้องกับกระทรวงฯ และ หน่วงงานต่างๆที่อยู่เหนือไป ที่ต้องการข้อมูลจากหน่วยงานของแต่ละท่าน...
 ;D ;D ;D
        ขอบคุณครับ
                  ;D ;D ;D
HOSxP  Version 3.55.6.8   เริ่มระบบ 19-09-2549
MASTER SERVER: IBM System x3200 M2 Xeon  RAM 4 Gb
SLAVE SERVER : IBM System x3200 M2 Core2 Duo RAM 2 Gb
ขอบคุณ อ.ชัยพรและBMS. ที่ผลิตและพัฒนาโปรแกรมด้านสาสุขฯ
ขอบคุณเครือข่ายHOSxP ที่ราบสูง(ทีมให้คำปรึกษา)พี่โด้,อ.อาร์ม รพร.ด่านช้าย,พี่หน่อย ,พี่บี้,อีด และทุกท่านในเครือข่าย.....ขอบคุณครับ....
รพช.หนองวัวซอ  รพ.ขนาด 30 เตียง

ออฟไลน์ bangsay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:52:21 AM »
0
 ???
อุปกรณ์ และ spec  HW   และ  OS
HP Proliant ML150 G3
-Quad-Core Intel Xeon processor E5335
(2.0GHz,80W,1333MHz FSB)/4MB L2 cache
-Ram 2 GB( 2x1GB) FBD PC2-5300
-Harddisk 2x160GB SATA
-HP Embedded SATA RAID Controller
-DVD-RW
centos  5.3
MySQL    5.1.47

ขึ้นระบบ 26 เมษายน 2552
ปัจจุบัน HosXp v.3.54.11.25

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:29:41 PM »
0
กกบ.ขี้ระแวงครับ พอเสนอว่ามีเวอร์ชั่นใหม่มา จะให้อ้พเกรดไหม
ก็กลัวโน่นกลัวนี่ มีผลดีที่ได้คุ้มไหมกับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น สุดท้ายก็
ไม่ให้อัพเกรด ทำให้ผมเว้นช่วงไปนาน เกือบ 4 เดือน มาอัพเกรดอีกที
แทบแย่ เกือบอัพเกรดไม่ได้ พอดีตอนนั้นเป็นช่วงที่ อาจารย์เค้าเปลี่ยนเวอร์ชั่น
Mysql ด้วย
กกบ.เค้าไม่รู้เรื่องฐานข้อมูล และstruture ก็เลยกลัวไปซ่ะหมด ความกลัวทำให้เราทำงานลำบาก
จริงๆมันก็แค่เพิ่ม field เพิ่มตาราง เพื่อรองรับกับข้อมูลใหม่ๆ
Hosxp มีการปรับปรุงอยู่ตลอดเวลา เวอร์ชั่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ
ผมว่าเราต้องตามอาจารย์ชัยพรให้ทัน ถ้าเราหยุดและทิ้งช่วงห่างมากๆ
เมื่อถึงวันที่ต้องอัพเกรดจริงๆวันนั้นและเจอปัญหาแน่ๆ อัพเกรดไม่ได้ระบบค้างกลางคัน
ฐานข้อมูลเสียหาย โทษใคร? ถ้าไม่ใช่ แอดมิน ที่รับกรรม เราชี้แจงได้ไหมว่าเป็นเพราะ
กกบ.ไม่ให้อัพเลย ทิ้งช่วงเวอร์ชั่นห่างกันเกินไป พอจะอัพมันเลยล่ม
  ตามหลังอาจารย์ปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ Knott

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 19:05:24 PM »
0
ก็อยู่ที่บริบทของแต่ละที่ครับ ว่าจะยังไง แต่ที่สำคัญ Admin Error อย่าง อ.เดชา พูดครับ
ต้องตระหนักให้มากครับ ส่วนนี้สำคัญครับ อย่าเผลอ อย่าลองของ ไม่อย่างนั้น ของเข้าครับ  ;D ;D ;D

สรุปแล้ว ทำหน้าที่ Admin ให้ดีที่สุด เต็มความสามารถก็พอครับ  ;)
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15